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1.0. BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

1.1. UTANGULIZI 

Taarifa hii ni mwendelezo wa taarifa za utekelezaji wa sera ya Taifa ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi zinazotolewa kila mwaka na Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi. Baraza limekuwa likiandaa taarifa hizi ili kuleta mrejesho kwa 

wadau na wananchi kwa ujumla jinsi utekelezaji wa sera ulivyofanyika kwa mwaka 

husika. Tangu Tanzania ipate uhuru mwaka 1961, Serikali imekuwa ikifanya juhudi 

mbalimbali ili wananchi waweze kushiriki kikamilifu katika kujenga uchumi wa nchi yao. 

Jitihada hizo ni pamoja na Azimio la Arusha ambalo liliweka njia kuu za uchumi 

mikononi mwa wananchi, Vijiji vya ujamaa, Kilimo cha kufa na kupona na nyingine 

nyingi. Dira ya Taifa ya mwaka 2025 inalenga kuwa ifikapo mwaka 2025 sehemu kubwa 

ya uchumi wa nchi iwe inamilikiwa na watanzania wenyewe. Ili kufikia malengo hayo 

serikali ilibuni na kutekeleza Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 

2004. Utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi unasimamiwa na Baraza 

la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ambalo ni chombo cha juu Kitaifa cha 

kusimamia, kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa shughuli zilizoanishwa katika sera hiyo.  

Baraza ni Taasisi ambayo ipo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu limeundwa kwa mujibu wa 

sheria ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. Lengo la Sera hii ni 

kuwawezesha watanzania kushiriki kikamilifu katika kujenga na kumiliki uchumi wa nchi 

yao. 

Baraza  lilizinduliwa rasmi mwezi Novemba, 2005, na lilianza rasmi utekelezaji wa 

majukumu yake mwezi Mei 2007  baada ya kuundwa kwa Sekretarieti ya Baraza 

ambayo ni nyenzo ya utekelezaji wa majukumu ya Baraza.  

1.2. DIRA 

Dira ya Baraza ni kuongoza kimkakati katika kuwezesha, kuratibu, kusimamia, kufuatilia 
na kutathmini shughuli zote zinazolenga kuwawezesha Wananchi wa Tanzania 
Kiuchumi. 

1.3. DHAMIRA 

Kuwaongoza watanzania kuelekea uchumi imara kupitia uimarishaji wa mazingira 

ambayo ni rafiki kwa wafanyabiashara kwa ujumla na kuhamasisha ushiriki wa jamii 

kwenye shughuli halali za kiuchumi. 
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1.4. AMALI ZA BARAZA 

Katika kutekeleza majukumu yake Baraza linaamini katika:- 

Uwazi 
 

Umahiri 
 

Uwajibikaji 
 

Usawa 
 

Uadilifu 
 

Umoja   
 

 

1.5. MAJUKUMU  

Majukumu ya Baraza yametokana na maudhui yaliyoainishwa katika Sera ya Uwezeshaji 

na Sheria ya Uwezeshaji ya mwaka 2004. Majukumu makuu ya Baraza ni:  

1.  Kuwapatia watanzania fursa za kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za kiuchumi; 

2.  Kuandaa Mpango Mkakati wa kisekta na wa 
Sekta mbalimbali wa upatikanaji na 
matumizi ya raslimali kwa shughuli za 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 

3.  Kuhamasisha na kuhimiza uwekaji wa 
Akiba, Uwekezaji na Ushirikishwaji makini 
wa Wananchi kwenye shughuli za 
kiuchumi; 

4.  Kuandaa Mkakati wa kitaifa wa Uraghibishi 
wa sekta mbalimbali wa shughuli za 
uwezeshaji wananchi kiuchumi; 

5.  Kuendeleza na kuwezesha shughuli za 
kibiashara zinazoanzishwa na kuendeshwa 
na watanzania; 

6.  Kuainisha fursa za mafunzo ya kiuchumi na 
uwekezaji na kuratibu programu za mafunzo 
hayo; 

7.  Kusimamia, kuongoza na kutafuta vyanzo 
vya fedha na michango kwa ajili ya Mfuko 
wa Uwezeshaji; 

8.  Kuhamasisha Utafiti wa shughuli za 
kiuchumi na kuhimiza ushirikiano na Taasisi 
za Utafiti; 

9.  Kufanya mapitio ya sheria mbalimbali kwa 
lengo la kutoa mapendekezo ambayo 
yatalenga kuboresha mazingira ya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

10.  Kuandaa Mfumo wa kufuatilia maendeleo ya 
shughuli za Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
na kutathmini matokeo; na Mfumo wa 
Menejimenti ya Habari za Uwezeshaji;  

11.  Kushauri kwenye shughuli zote za 
uanzishaji wa vikundi, ushirika, ushirikiano 
na ushirikiano wa biashara wa muda mfupi.  

12.  Kuanzisha mfumo wa utoaji taarifa za 
uwezeshaji wa wananchi kiuchumi kutoka 
sekta zote; 

 

1.6. WAJUMBE WA BARAZA 

Hili ni Baraza la nne (4) tangu kuanzishwa kwa Taasisi hii. Wajumbe wa Baraza 

waliteuliwa mnamo tarehe 17 Desemba, 2016. Mwenyekiti aliteuliwa tarehe 9 

Septemba, 2018 kuchukuwa nafasi iliyoachwa wazi na Dkt. John Jingu aliyeteuliwa 

kuwa Katibu Mkuu wa wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Wanawake, Jinsia, Wazee 

na Watoto. Baraza la sasa lina wajumbe tisa (9) ikiwa ni pamoja na mwenyekiti. Baraza 

limeundwa na wajumbe wenye uzoefu wa fani mbalimbali kama vile Viongozi wa 
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Serikali Wastaafu, Wanataaluma, Watafiti, Wafanyabiashara na Taasisi Zisizokuwa za 

Serikali za maendeleo ya wananchi. Wajumbe hao wa Baraza pamoja na picha zao ni:- 

 

Dkt. Festus B. Limbu, Mwenyekiti wa Baraza 
 
Ni Mhadhiri Mstaafu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika masuala ya 

Uchumi. Vilevile ni Mtafiti mwandamizi na Mshauri mwelekezi wa masuala ya 
uchumi chini ya Taasisi ya Utafiti (Economic and Social Research Foundation - 

ESRF). Mbunge Mstaafu wa jimbo la uchaguzi la Magu mkoani Mwanza (2000- 
2015). Naibu Waziri wa Maji na Maendeleo ya Mifugo na Naibu waziri wa 

fedha katika serikali ya awamu ya tatu. Aliwahi kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya 

Pamba Tanzania (Tanzania Cotton Board) na kuwa mjumbe katika bodi 
mbalimbali hapa nchini, Afrika Mashariki na Dunia kwa ujumla. Mheshimiwa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe Joseph 
Magufuli, alimteua Dkt. Festus Limbu, kuwa Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, Septemba 2018. 

 

Profesa Samuel M. Wangwe, Mjumbe 
 

Mwenyekiti wa DAIMA Ltd (Daima Associates Limited). Profesa wa uchumi 

mstaafu wa Chuo Kikuu cha dar es Salaam. Alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa 

Taasisi ya ESRF na REPOA. Sasa ni Mtafiti mshiriki katika taasisi hizo. Alikiwa 

Mwenyekiti wa Bodi ya Tume ya Ushindani wa Biashara (FCC). Mshauri wa sera 

katika ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

  

 

 

Profesa Lucian A. Msambichaka, Mjumbe  

Ni Profesa Mstaafu wa Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam katika masuala ya Uchumi 
wa kilimo. Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW) na ni 

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya Biashara DCB. Alikuwa Mwenyekiti Mwanzilishi wa 
Bodi ya Bima ya Afya (NHIF), Mwenyekiti Mwanzilishi wa Bodi ya Chuo Kikuu 

Kishiriki cha Usihirika na Biashara (MUCCoBS), Moshi na Mkurugenzi Mwanzilishi 

wa Kituo cha Ushauri cha Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam. 
Pia aliwahi kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 

(BRELA), Mwenyekiti wa Bodi ya Kituo cha Uwekezaji (TIC) na Kaimu Mwenyekiti 
wa Bodi ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA). Alikuwa Mshauri Mkuu na 

Mwezeshaji Kiongozi wa “Majadiliano ya Ushirikiano kwa Manufaa ya Wote (Global 
Smart Partnership Dialogue)” na Mshauri Mkuu na Mwezeshaji Kiongozi wa 

“Majadiliano ya Kitaifa Kuhusu Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Tanzania”.  
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Dkt. Frederick S. Ringo, Mjumbe 
 

Ni Wakili wa Mahakama Kuu ya Tanzania na ni Mhadhiri Mwandamizi wa Shule 
ya Sheria katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika masuala ya sheria ya 

biashara na fedha. Aliwahi kuwa Afisa Sheria Mkuu (PSRC), Mkuu wa kitengo 

cha Huduma za Kisheria (Africa Export-Import Bank -Cairo) na Mkurugenzi 
Mkuu wa Tume ya Ushindani wa Biashara (Fair Competition Commission). Ni 

mwanachama wa Taasisi ya Wasuruhishi wa Migogoro (UK na Tanzania). 
 

 

Bibi Anna T. Maembe, Mjumbe 
 

Ni Katibu Mkuu mstaafu kutoka Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
Wazee na Watoto, akiwa hapo alifanya mambo mengi ya kimkakati kwa 
ajili ya wanawake na watoto. Cheo hiki alidumu nacho kati ya mwaka 
2011 mpaka 2015. Amekuwa mtumishi wa umma kwa kipindi cha miaka 
34. Amekuwa Mkurugenzi wa Elimu na Usambazaji wa Taarifa za 
Mazingira ktk Baraza la Mazingira kuanzia 2001 mpk 2010. Pia 
amehudumu katika Bodi mbalimbali  za masuala ya Mazingira, wanawake 
na watoto nchini, SADC na Kimataifa. Amebobea katika masuala ya Utafiti 
wa Ikolojia, Elimu and na Tathmini ya Athari ya Mazingira. 
Ameshiriki kuongoza masuala mengi ya Serikali ikiwamo kuongoza Bodi 
mbalimbali za Taasisi za Umma. Pia ametoa machapisho mbalimbali katika 
masuala ya utunzaji wa mazingira na kutoa ushauri kwa Taasisi 
mbalimbali za ndani na nje ya nchi. Yeye ni mbobezi katika masuala ya 
mazingira. 

 

 

Bw. Ladislaus J. Mwamanga, Mjumbe 

 

Ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Maendeleo  ya Jamii (TASAF)  uliopo chini ya 

Ofisi ya Rais Ikulu. Lengo kuu la TASAF ni kusaidiana na vyombo vingine vya Serkali 

katika kupunguza Umasikini kwa kuzingatia ushirikishwaji wa Jamii ngazi zote. Kabla 

ya kujiunga TASAF alifanya kazi na Shirika la Maendeleo  ya Petroli Tanzania 

(Tanzania Petroleum Development Corporation – TPDC 1982 - 1984), Benki ya Taifa 

ya Biashara (National Bank of Commerce – NBC 1987 – 1994 ) na Shirika la Uuzaji 

na Usambazaji wa Mafuta Tanzania (Total Tanzania Limited 1994 – 1999). 
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Dkt. Augustine Y. Hangi, Mjumbe 

Ni Mwenyekiti Mtendaji wa kampuni ya Madini (Mineral Resources Company 

Limited). Ametoa shauri mbalimbali zinazohusiana na masuala ya madini. Kabla 

ya kushika nafasi yake ya sasa, Dkt. Augustine Y. Hangi alikuwa kaimu 

Mkurugenzi wa London-based Diamond Sorting Organization (TANSORT). Aliwahi 

pia kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Madini Tanzania (STAMICO) kwa miaka 

13 mpaka mwaka 2004. Tangu mwaka 2009 mpaka sasa amekuwa akifanya kazi 

na chuo kikuu huria (Open University of Tanzania) kama msimamizi wa wanafunzi 

wanaosomea shahada ya uzamili. Kabla ya hapo alikuwa mhadhiri wa chuo hicho 

kati ya mwaka 2007 na 2009. Kwa hivi sasa pia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Mineral 

Resources Company Limited, Aliwahi kuwa Mjumbe wa bodi ya Tanzania Minerals 

Audit Agency na pia mjumbe wa bodi ya Williamson Diamonds Limited.  

 

Dkt. Astronaut Bagile, Mjumbe 

 
Ni Mkurugenzi Mtendaji na mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali la 

Women In Social Entrereneurship (WISE). Amefanya kazi katika mashirika 

yasiyo ya kiserikali ya kitaifa na kimataifa kwa miaka 25 akichangia kuinua 
hali za uchumi za wananchi husan makundi yaliyo na hali duni zaidi kama 

wakulima, wanawake, vijana na watoto. Aliwahi kuwa mwenyekiti wa bodi 
ya FEMINA. Ni mjumbe wa bodi wa shirika la kimataifa linalojihusisha na 

utafiti wa masuala ya kijinsia na wanawake Afrika (AAWORD) lililo na 
makao yake Senegal. Pia ni Mjumbe wa bodi wa shirika lisilo la kiserikali 

lijulikanalo kama SCODIA. 

 

 

 

 

Bibi Neema M. Kiure, Mjumbe 

Ni Mkaguzi Mshiriki Mwenza wa Ernst & Young (EY). Aliungana na Ernst & 
Young (EY) tangu mwaka 2005. Kabla ya hapo alifanyakazi na Diamond Trust 

Bank (T) Limited kama Meneja wa Fedha na Utawala mnamo mwaka 2004. Pia 
aliwahi kufanya kazi na PriceWaterhouseCoopers (PwC) kama Mkaguzi manmo 

mwaka 2004 na pia alifanyakazi na ULC (Tanzania) Limited kama Mhasibu Mkuu 

mnamo mwaka 2000. 
Pia hufundisha masomo ya Utawala Bora wa wakurugenzi wa makampuni 

uliothibitishwa na Jumuiya ya Madola, amewahi kufundisha masomo ya muda 
maalum kwa ajili ya kujiandaa na mitihani ya Uhasibu. Ni mjumbe wa bodi ya 

Wahasibu na Wakaguzi wa (NBAA) na ni mjumbe wa bodi wa Shirikisho la 

Kimataifa la Wahasibu (IFAC). Alikuwa kiongozi wa Mradi wa kuhakikisha 
Serikali inaweza kuingia kwenye mfumo wa Kanuni za Kimataifa za Uaandaji wa 

hesabu katika taasisi za umma (IPSAS).  
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1.7. UONGOZI WA SEKRETARIATI YA BARAZA 

Kazi za kila siku za Baraza hufanywa na Sekretariati ya Baraza. Kwa mujibu kifungu cha 

14 cha Sheria ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya Mwaka 2004, Menejimenti ya 

Sekretariati ya Baraza inaongozwa na Katibu Mtendaji ambaye huteuliwa na 

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Baraza huajiri Wakurugenzi 

na Mameneja. Kwa sasa timu ya Menejimenti ina watumishi wafuatao:- 

 

Bibi Beng’i M. Issa, Katibu Mtendaji 

Aliteuliwa kushika nafasi hiyo na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania tarehe 4 Desemba, 2014. Pia ni Katibu wa 

Baraza. Kabla ya uteuzi huo alifanya kazi Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania (Tanzania Commission For AIDS - TACAIDS) kama Mkurugenzi 

wa Fedha, Utawala na Utafutaji Rasilimali kwa miaka 12. Pia alikuwa 
Mdhibiti wa fedha wa Taasisi ya CARE International Tanzania kwa miaka 

3. Aliwahi kuwa mhadhiri wa masuala ya fedha na uhasibu katika 

kilichokuwa Chuo cha Uongozi wa Maendeleo (IDM Mzumbe) sasa Chuo 
kikuu cha Mzumbe kwa kipindi cha miaka 9 (1992 -2000). Alikuwa 

Mwenyekiti wa Bodi za Benki ya Wanawake (TWB). Mwenyekiti wa Taasisi 
ya Ushindani ya Ujasiriamali Tanzania (TECC). Vilevile ni makamu 

mwenyekiti wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Mafuta na 
Gesi (PURA). Aliwahi kuwa Mjumbe wa Bodi wa ya Benki ya DCB na ni 

mjumbe wa bodi ya Tanzania Legal Service Facility. 

 

Bw.Suleiman M. Malela, Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi 

 

Aliteuliwa kushika nafasi hiyo mwezi Octoba, 2016. Kabla ya uteuzi huo 

Bw.Suleiman M. Malela alikuwa mkuu wa kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kutoka 
mwezi Octoba, 2008 alipoajiriwa na Baraza mpaka mwezi Octoba, 2016. Kabla ya 

kujiunga na Baraza, Bw. Malela alifanya kazi Shirika la Bima la Taifa Tanzania 
(National Insurance Corporation - NIC) katika nafasi mbalimbali kuanzia mwaka 

1993 mpaka 2008.  
 

 

Bi Esther B. Mmbaga, Kaimu Mkurugenzi wa Uwezeshaji na Ushiriki wa 

Watanzania kwenye uwekezaji 

 

Aliteuliwa kushika nafasi hiyo mwaka, 2015. Pamoja na uteuzi huo Bi Esther pia 

ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Sheria kutoka mwaka 2007 alipoajiriwa na 
Baraza. Ni mjumbe wa bodi ya Taasisi ya watoa huduma kwenye tasnia ya 

mafuta na gesi (ATOGS). Kabla ya kujiunga na Baraza, Bi Esther alifanya kazi 
katika idara ya mahakama kama Hakimu Mkazi toka mwezi Mei, 2003 mpaka 

mwezi Aprili, 2007.  
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1.8. MUUNDO NA WAFANYAKAZI WA SEKRETARIATI 

Katika kipindi cha mwezi Mei 2018 mpaka Aprili, 2019 Sekretariati iliidhinishiwa muundo 

mpya. Katika Muundo huo mpya utakuwa na wafanyakazi 57 ambao wanaongozwa  na 

Katibu Mtendaji. Katibu Mtendaji anasaidiwa na Wakurugenzi 2 na Wakuu wa Vitengo 4. 

Hivi sasa Baraza kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais Sekretariati ya Ajira lipo katika 

jitihada za kuajiri ili kujaza nafasi mbalimbali kwa mujibu wa Muundo huo mpya. 

Sekretariati kwa hivi sasa ina watumishi 29, kati yao wanaume ni 20 na wanawake ni 9. 

Watumishi 26 ni wa ajira ya kudumu na malipo ya uzeeni, mtumishi 1 ni wa ajira ya 

mkataba, na watumishi 2 ni wa ajira ya muda maalum. Muundo mpya ulioidhinishwa ni 

kama unavyooneshwa kwenye mchoro Na. 1 

Mchoro Na. 1: Muundo wa wafanyakazi wa Sekretariati 
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1.9. MAPITIO YA MPANGO MKAKATI WA BARAZA  

Mpango Mkakati wa Baraza (NEEC Strategic Plan) ni moja ya nyenzo inayotumika katika 

kuhakikisha kwamba adhima ya serikali ya kuwawezesha wananchi wake kiuchumi 

inafikiwa. Nyenzo zingine ni kama Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya 

mwaka 2004, Sheria ya Uwezeshaji Namba 16 ya mwaka 2004, Mkakati wa Utekelezaji 

wa Sera katika sekta mbalimbali na miongozo mingine. Baraza limeandaa Mpango 

Mkakati wake wa tatu kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka 2018/2019 mpaka 

mwaka 2022/2023. Mpango Mkakati huo mpya wa Baraza umeandaliwa baada ya 

kumalizika kwa Mpango Mkakati wake wa pili ambao ulikuwa ni wa miaka mitano 

kuanzia mwaka 2013/2014 mpaka mwaka 2017/2018. Misingi mikuu ya kuandaliwa kwa 

Mpango huu mpya ni kuangalia mahitaji ya sera; kupima mafanikio na udhaifu katika 

utekelezaji wa mpango mkakati uliopita; Miongozo ya serikali na maoni ya wadau. 

Wadau mbalimbali walishiriki kutoa maoni yao kuhusu utekelezaji wa mpango uliopita 

na matarajio yao katika Mpango mpya. Moja ya matarajio makubwa ya Mpango huu ni 

kuona kiwango cha ukuaji wa uchumi kwa nchi kinakwenda sambamba na ukuaji wa 

uchumi wa mwananchi na uwepo kwa mazingira ya uwezeshaji, hivyo kuwa na ukuaji 

wa uchumi jumuishi (Inclusive Economic Growth and Enabling Investments 

Environment). Mpango umeainisha malengo makuu manne na malengo mengine ishirini 

na tatu. Malengo makuu yaliyomo kwenye Mpango ambayo yanalenga kuwa na 

matokeo makubwa na ya haraka. Malengo makuu hayo ni pamoja na:- 

i. Baraza kutafuta rasilimali (fedha, watumishi wenye sifa, vitendea kazi na 

technolojia ya kisasa) za kutosha ili liwe endelevu na lenye uwezo liweze 

kutekeleza majukumu yake ipasavyo ifikapo mwaka 2023; 

 

ii. Baraza kuwajengea uwezo kuhusu dhana ya uwezeshaji wadau wake wakuu. 

Wadau watajengewa uwezo ili kuongeza ujuzi katika uzalishaji wa bidhaa bora 

zinakokidhi vigezo vya soko la ndani na nje na kupewa elimu ya ujasiriamali 

ifikapo mwaka 2023; 

 

iii. Baraza kutekeleza jukumu lake la kusimamia na kuratibu shughuli zote za 

uwezeshaji wananchi kiuchumi ambazo zinafanywa na wadau mbalimbali ili 

shughuli hizo zifanywe kwa ufanisi mkubwa na kutoa matokeo makubwa ifikapo 

mwaka 2023; na 

 

iv. Baraza kutumia njia mbalimbali za kujitangaza kwa wadau na wananchi ili 

litambulike. Huduma zinazotolewa na Baraza ziwafikie wananchi wengi zaidi 

ifikapo mwaka 2023. 
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Baraza na watumishi wote wamejipanga kwa ari kubwa kutekeleeza Mpango Mkakati 

huu kwa ufanisi mkubwa na kuona kwamba matarajio ya serikali ya kuwawezesha 

watanzania kiuchumi na kuwaondolea umaskini yanafikiwa.  

1.10. SHUGHULI ZA UTAFITI  

Katika kuwawezesha Wananchi kiuchumi, Baraza linashirikiana na wadau mbalimbali 

kufikia adhima yake hiyo. Mingoni mwa wadau ambao Baraza inashirikiana nao ni 

watafiti. Watafiti ni watu muhimu sana katika maendeleo ya wanadamu. Nchi 

zilizoendelea zinatumia zaidi ya asilimia moja ya pato lake kwa ajili ya kufanyia utafiti. 

Kuna tafiti mbalimbali zinafanywa kila siku lakini lengo kuu la tafiti zote hizo ni 

kuboresha maisha ya mwanadamu. Imeelezwa kwamba zaidi ya tafiti mia saba kwa 

mwaka zinaomba usajili kutoka COSTECH.  

Baraza limeunda Kamati maalum ya utafiti ambayo wajumbe wake wanatoka katika 

taasisi serikali na binafsi zinazojihusisha na masuala ya utafiti. Baraza kwa kushirikiana 

na Kamati inaibua matokeo ya tafiti mbalimbali zilizofanywa zinazolenga kutatua 

changamaoto kwa wananchi za kupambana na umaskini. Tafiti ambazo zinatoa 

ufumbuzi wa matatizo mbalimbali ya kiuchumi. Kamati hiyo imeshakutana mara mbili 

tangu kuanzishwa kwake. Kikao chake cha mwisho kilifanyika tarehe 25/4/2019. Katika 

mkutano wake huo Kamati imeazimia kuanzisha Kongamano la Utafiti ambalo 

litawakutanisha watafiti kutoka sehemu mbalimbali kujadili fursa na changamoto 

wanazokabiliana nazo na kuzipatia ufumbuzi wake kwa pamoja. 

1.11.    UKAGUZI WA HESABU ZA BARAZA 

Ripoti za fedha za kila mwaka zimekuwa zikikaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG). Baraza limekuwa likipata hati safi  (Unqualified Audit Opinion) 

ya hesabu kwa kipindi chote cha utendaji kazi wake. Ukaguzi wa hesabu za mwaka 

2017/18 umekamilika na kupata hati safi kama ilivyo kwa miaka iliyopita. 
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2.0.    UTEKELEZAJI SERIKALI MTANDAO 

Utekelezaji wa Serikali Mtandao ni moja ya sehemu muhimu ya maboresho 

yaliyofanyika katika Utumishi wa Umma, ambao umesaidia kurahisisha utoaji wa 

huduma hiyo muhimu. Utekelezaji wa Serikali Mtandao umejikita katika kuboresha 

utoaji wa huduma  kama ifuatavyo:-  

a) Taasisi za umma (Government to Government),  

b) Kati ya taasisi za umma na wananchi (Government to Citizens),  

c) Kati ya taasisi za umma na sekta ya Biashara (Government to Business), na  

d) Serikali kuwahudumia watumishi (Government to Employees). 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 2012 ilianzisha huduma ya 

“Serikali Mtandao” kwa Sheria ya Wakala za Serikali Na.30 ya Mwaka 1997 Sura ya 

245 na Kanuni zake ili kuwezesha wananchi kupitia TEHAMA.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Serikali Mtandao ni matumizi ya TEHAMA katika kuboresha utoaji wa huduma kwa 

Umma, kwa ufanisi na kwa gharama nafuu wakati wowote na mahali popote.  

2.1. HATUA ZILIZOCHUKULIWA 

Serikali kupitia Wakala wa Serikali Mtandao ambayo ina majukumu na mamlaka ya 

kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao nchini Tanzania, imechukua 

hatua zifuatazo kuwawezesha wananchi kupitia TEHAMA.  
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i. Ushauri wa Kitaalamu na Msaada wa Kiufundi 

Serikali kupitia Wakala wa Serikali Mtandao (eGovernment Agency), inatoa huduma za 

ushauri wa kitaalamu na msaada wa kiufundi kuhakikisha kuwa TEHAMA inasimamiwa 

ipasavyo, inawekezwa, kuendeshwa na kudumishwa ipasavyo kutimiza malengo ya 

kimkakati ya taasisi.  

Huduma zinatolewa katika maeneo ya Uhakiki wa Mifumo ya TEHAMA, Tathmini ya 

Usalama, Utayarishaji wa Mpango wa Kukabili Majanga, Utayarishaji wa Sera ya 

TEHAMA, Utayarishaji wa Mkakati wa TEHAMA, Usanifu na Tathmini ya Miradi ya 

TEHAMA. 

ii. Mifumo Shirikishi ya TEHAMA  

Wakala inaweka mazingira yanayowezesha Taasisi za Umma kushirikiana katika 

matumizi ya rasimili za TEHAMA ili kuondoa urudufu, kupunguza gharama na kuongeza 

ubora wa huduma kwa umma. Miongoni mwa mifumo iliyoanzishwa ni pamoja na:- 

a) Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za Taasisi 

(ERMS) 

Wakala ya Serikali Mtandao imebuni, imesanifu na imetengeneza mfumo 

shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za Taasisi (ERMS). Mfumo huu 

unaunganisha shughuli mbalimbali za Taasisi kuwa katika mfumo mmoja 

unaowezesha usimamizi, ufuatiliaji, ukaguzi na tathimini ya utekelezaji wa 

shughuli zote za Taasisi kwa ufanisi. 

Akifafanua kuhusu mfumo huu, Mtendaji Mkuu wa Wakala Dkt, Jabiri Bakari 

amesema, “Tumeamua kutumia utajiri wa utaalamu wetu wa kidigitali 

kutengeneza Mfumo huu (ERMS) ambao ni dirisha moja linalounganisha shughuli 

zote ndani ya Taasisi ili kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na utoaji wa 

huduma bora kwa umma.” 

b) Tovuti Kuu ya Serikali 

Mfumo huu umetokana na kuhuishwa kwa iliyokuwa Tovuti ya Serikali na kuwa 

Tovuti Kuu ya Serikali www.tanzania.go.tz, inayosimamiwa na Wizara ya Habari, 

Utamaduni, Sanaa na Michezo, ambayo ni dirisha moja la kutolea taarifa na 

huduma za Serikali kwa wananchi. 

 

c) Tovuti Kuu ya Ajira 

Tovuti Kuu ya Ajira http://portal.ajira.go.tz, inayosimamiwa na Sekretariati ya 

Ajira. 

 

http://www.tanzania.go.tz/
http://portal.ajira.go.tz/
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d) Mfumo wa Barua Pepe Serikalini (GMS) 

Mfumo wa Barua Pepe Serikalini (GMS) unaotumiwa na Taasisi za umma 402 

zikiwemo ofisi za Ubalozi nje ya nchi, kwa ajili ya kubadilishana taarifa Serikalini. 

Baraza lilijiunga na mfumo huu mwaka 2014.  

 

e) Ofisi Mtandao 

Huu ni mfumo ambao unawezesha na kurahisisha shughuli za utawala za kila 

siku hususani mzunguko wa majalada na nyaraka ndani na miongoni mwa 

Taasisi za umma, Taasisi za umma 52 zinatumia mfumo huu mpaka sasa. 

 

f) Mfumo wa Huduma za Serikali kupitia Simu za Mikononi (mGov) 

Mfumo wa huduma za serikali kupitia simu za mkononi (mGov) 

http://mgov.ega.go.tz ulitengenezwa mwaka 2015 kwa lengo la kujumuisha 

huduma zote za simu za mkononi serikalini. Mfumo huu unatumia arafa (sms) 

katika kutoa na kupokea Taarifa. Taarifa hizi zinaweza kutoka Serikalini kwenda 

kwa wananchi au kutoka kwa wananchi kwenda Serikalini kupitia namba 15200. 

Pia inatoa orodha ya namba za huduma za Serikali (USSD) * 152*00#.  mGOV 

imeunganishwa na watoa huduma wa simu za mkononi nchini Tanzania na jumla 

ya Taasisi za Umma 147 zinatumia huduma hiyo na miamala zaidi ya milioni 15 

imefanyika mpaka sasa. 

g) Mfumo wa Malipo ya Serikali Kielektroni (GePG) 

Mfumo huu umetengenezwa kwa ushirikiano kati ya Wakala wa Serikali Mtandao 

na Wizara ya Fedha na Mipango ambao ndio wasimamizi wakuu wa Mfumo huu 

ni Mfumo wa Malipo ya Serikali Kielektroni (GePG). Mfumo huu unalenga 

kuongeza udhibiti katika usimamizi wa ukusanyaji wa mapato Serikalini. Mfumo 

huu unatumiwa na Taasisi za umma 385, watoa huduma za malipo 17 ambao ni 

Benki Kubwa 12 (NMB, STANBIC, NBC, CRDB, EXIM, TIB, BOT, ECOBANK, PBZ, 

DCB, DTB na TPB), Mifumo ya Fedha ya Simu za Mkononi 5 (Tpesa, TigoPesa 

HaloPesa, Mpesa na Airtel Money), mpaka sasa.  

 

h) Mfumo wa Vibali vya kusafiria nje ya nchi (e-Vibali) 

Mfumo wa e-Vibali (https://safari.gov.go.tz), unatumiwa na taasisi 389 katika 

kuomba na kupata vibali vya kusafiri nje ya nchi kwa safari za kikazi na binafsi 

kwa watumishi wa umma.  

 

Ndani ya Baraza, idadi ya maombi ya vibali 12 vimeshafanyika na kati ya hizi 10 

zimeidhinishwa na 2 kukataliwa hadi wakati taarifa hii inapotayarishwa.  

 

http://mgov.ega.go.tz/
https://safari.gov.go.tz/
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i) Mfumo wa kutoa Taarifa za Rushwa 

Serikali kwa kupitia wakala imetoa msaada wa kiufundi wa kusanifu na 

kutengeneza mfumo wa kutoa taarifa za rushwa kwa taasisi ya kuzuia na 

kupambana na rushwa ili kuwawezesha wananchi kutoa taarifa za vitendo vya 

rushwa kupiga simu na kupeleka arafa kupitia namba 113. 

 

j) Mfumo wa Ukusanyaji wa Taarifa za Miradi ya TEHAMA Serikalini 

(GIP) 

Mfumo huu wa GIP unatumiwa na taasisi takribani 77. 

 

k) Mfumo wa Huduma kwa Mteja 

Mfumo huu unaopatikana kupitia (http://helpdesk.ega.go.tz) au kupitia 

baruapepe egov.helpdesk@ega.g.tz unaotumika kutoa huduma na msaada wa 

kiufundi kwa huduma zinazotolewa na Wakala. Taasisi 315 zinatumia Mfumo huu 

na jumla ya matatizo 5,187 yanayohusu TEHAMA yameshughuliliwa. 

 

l) Mfumo wa Usimamizi wa Tiketi na Mizigo kielektroni (e-ticket and 

Cargo System) 

Mfumo huu unaotumiwa na Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) na Shirika la 

Reli Tanzania (TRC). 

 

 

 

 

 

"Kama mifumo haitazungumza, 

hakuna Serikali Mtandao. Lazima 

mifumo ifanye kazi sawasawa na 

lazima izungumze ili iwe 

inasababisha kuongeza ufanisi, 

kupunguza gharama za utendaji 

ndani ya taasisi na kuhakikisha 

kuwa huduma inapotoka kwenda 

kwa mwananchi kupitia TEHAMA 

inakuwa ni ya haraka", Dkt. Jabiri 

Kuwe Bakari (katika picha) 

akizungumza wakati wa Kikao Kazi 

cha Pili cha Serikali Mtandao 2019  
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iii. Mafunzo na Utafiti 

Serikali kwa kupitia wakala wa Serikali Mtandao imetoa mafunzo mbalimbali ya 

kuwajengea uwezo Maofisa Tehama na watumishi wengine wa taasisi za Serikali ili 

kurahisisha utekelezaji na jitihada za Serikali Mtandao nchini Tanzania, miongoni mwa 

elimu inayotolewa ni kuimarisha matumizi sahihi na salama ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano katika kuendesha mifumo ya Tehama Serikalini.  

 

Vilevile Kituo cha Utafiti, Ubunifu, Uundaji na Usaidizi wa Mifumo ya Serikali Mtandao 

(e-GovRIDSC) kina lengo la kufanyia utafiti, ubunifu na kuunda mifumo ya TEHAMA ya 

Serikali Mtandao yenye lengo la kuongeza ufanisi na urahisi kwa huduma pamoja na 

mifumo mbalimbali ya utoaji huduma zitolewazo na Serikali katika sekta zote.   

SERIKALI imetoa wito kwa taasisi za Sekta binafsi wanaojishughulisha na utoaji wa 

huduma za TEHAMA na ujenzi wa mifumo ya TEHAMA kujenga uelewa wa viwango na 

miongozo ya TEHAMA ili kuisaidia Serikali. 

Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ikisaidiana na Wakala wa Serikali Mtandao 

imefanya mafunzo mbali mbali  ili kuimarisha utendaji kazi na ufanisi katika matumizi ya 

vifaa vya TEHAMA. 

iv. Viwango vya Serikali Mtandao 

Serikali imeweka msukumo mpya katika kutekeleza Serikali Mtandao kwa kutoa 

miongozo na viwango mbalimbali vilivyowekwa na serikali ili kuhakikisha wanajenga 

mifumo inayolinda taarifa za wananchi. Miongozo na viwango vya Serikali Mtandao 

zilisambazwa katika taasisi zote za Serikali ili kila zinapotaka kutekeleza mifumo ya 

Serikali Mtandao ziweze kuzingatia viwango na miongozo hiyo. Tatizo la usalama 

mitandaoni linazidi kukua kadri maendeleo ya Teknolojia yanavyozidi kukua, hivyo ili 

kuweza kukabiliana na changamoto hiyo ni lazima taasisi za umma kuzingatia viwango 

vyote vya usalama. Miongoni mwa sababu za kuwekwa Viwango vya serikali mtandao 

ni: 

 Kuimarisha matumizi sahihi na salama ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

katika kuendesha mifumo ya Tehama Serikalini. 

 Usalama kwenye mifumo husika katika utekelezaji wa Serikali Mtandaowakati 

wa kubuni, kusanifu, kujenga, kusanikisha na kuendesha mifumo ya TEHAMA, 

badala ya kujenga mfumo kwanza na unapokamilika ndipo masuala ya 

usalama wa mifumo ya TEHAMA yanafikiriwa. 
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 Kujenga mifumo inayoendana na mahitaji halisi ya taasisi husika na kuepuka 

mifumo inayojengwa kwa shinikizo la wafanyabiashara, wafadhili au kwa 

matakwa ya mtu binafsi. 

 Serikali itakuwa na uwezo wa kuepuka urudufu wa mifumo na kupunguza 

gharama kubwa za uendeshaji kwa kuwa na mifumo endelevu yenye gharama 

halisi inayofuata viwango vya Usalama katika kulinda taarifa na data za 

Serikali. 

 Wafanyabiashara katika kada ya TEHAMA wanatakiwa kufuata miongozo na 

viwango hivi ili kujua mahitaji halisi ya Serikali na kuweza kujenga mifumo ya 

TEHAMA endelevu na inayoleta tija kwa umma. 

 kuhakikisha kuwa mifumo yote ya TEHAMA ya Serikali inakuwa na 

mawasiliano na kubadilishana taarifa mbalimbali. 

 kupunguza gharama za uendeshaji kwa kuwawezesha wananchi na wadau 

mbalimbali kupata huduma za Serikali kwa gharama nafuu kwa njia ya 

Mtandao. 

 kuboresha utendaji wa Serikali utakao rahisisha upatikanaji wa huduma kwa 

wananchi na hivyo kutuwezesha kuufikia uchumi wa viwanda tunaoutarajia. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

v. Mtandao Unganishi wa Serikali (Government network) 

Hadi kufikia Decemba 2018, Serikali imeunganisha taasisi za umma 72 na Mtandao wa 

Mawasiliano wa Serikali (GovNet) ambao Utawawezesha kutumia mtandao. 

Naibu Waziri, Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma 

na Utawala Bora, 

Mhe. Dkt. Mary 

Mwanjelwa (Mb) 

akifungua rasmi 

kikao kazi cha pili 

cha Serikali Mtandao 

kilichowajumuisha 

Watendaji Wakuu 

Serikalini katika 

ukumbi wa Chuo cha 

Sayansi ya 

Kompyuta, Habari na 
Mawasiliano uliopo 

Chuo Kikuu Dodoma 

February 2019 
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Taasisi hizo sasa zinaunganishwa kwenye mtandao wa fiber optic kitaifa, mfumo 

umerahisisha mchakato wa mawasiliano na kupunguza gharama katika taasisi za 

umma. Pia mikutano  kwa njia ya video inafanywa kwa njia ya mfumo huu.  

Dhumuni kuu la Serikali ni kuhakikisha  mikoa, wilaya, mamlaka, halmashauri za jiji na 

Taasisi za Umma zinafikiwa na mfumo huu. 

vi. Huduma mtandao 

Hii ni huduma kwa umma kupitia mtandao (e-services), Serikali Mtandao inarahisisha 

utendaji kazi na utoaji wa huduma kwa kuimarisha miundombinu ya msingi kwa ajili ya 

utoaji wa huduma kwa mtandao kwa umma, raia na biashara kwa wakati, uwazi, urahisi 

na kwa gharama nafuu. Huduma kama Mfumo wa Malipo ya Serikali Kielektroni (GePG) 

ni mfano mzuri wa huduma mtandao.  

 

2.2. UTEKELEZAJI WA SERIKALI MTANDAO KATIKA BARAZA LA 
UWEZESHAJI 

Baraza la Taifa la uwezeshaji limekuwa likitekeleza Serikali Mtandao kwa ushirikiano na 

Wakala wa Serikali Mtandao katika kufanikisha kazi mbalilmbali zinazohusu mifumo, 

tovuti na miongozo mbalilmbali ya TEHAMA, maeneo makuu ambayo yametekelezwa ni 

haya yafuatayo:- 

a) Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (National ICT Broadband Backbone) 

Baraza lilijiunga na huduma ya intaneti ya Mkongo wa Taifamwaka 2014. 

Mkongo wa Taifa wa mawasiliano ni huduma ya intaneti inayosimamiwa na 

Wakala wa Serikali Mtandao ikishirikiana na TTCL ambayo husambaza huduma 

ya Intaneti.  

 

b) Data centre ya Serikali Mtandao 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji lina mifumo mbalimbali inayotumiwa kwa ajili ya 

shughuli za kiofisi. Baadhi ya mifumo hiyo ni kama Mfumo wa malipo (IFMIS) 

ambayo kwa ajili ya tahadhari na dharura zinazoweza kutokea, taarifa za mfumo 

huu zinahifadhiwa katika “Data Centre” za eGA. 

Awali “backup” ya Mfumo wa malipo wa Epicor ulikuwa unachukuliwa katika 

kompyuta ambayo ipo ndani ya Baraza. Lakini sasa backup inahifadhiwa katika 

server za Wakala wa Serikali Mtandao na hivyo kupunguza hatari ya kupoteza 

mfumo mzima na data zake pale maafa yanapotokea.  
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c) Miongozo ya TEHAMA ndani ya Baraza 

Baraza kupitia Kitengo cha TEHAMA na Takwimu kimeandaa nyaraka mbalimbali 

kwa ajili ya matumizi ya Baraza, ambazo ni :- 

1. Sera ya TEHAMA,  

2. Sera ya Matumizi ya TEHAMA,  

3. Sera ya Usalama wa TEHAMA na  

4. Mpango wa udhibiti wa Maafa ya TEHAMA. 

Sera ya TEHAMA na Sera ya matumizi ya TEHAMA zimekamilika na kupitishiwa na 

Wakala wa Serikali Mtandao pamoja na wajumbe wa Baraza na zimeanza kutumika. 

Wakati Sera ya Usalama ya TEHAMA na Mpango wa Udhibiti wa Maafa ya TEHAMA 

zimekamilika zikingoja kupitishwa na wahusika wote ili zianze kutumika rasmi. 

d) Mapitio ya tovuti ya Uwezeshaji 

Tovuti ya awali ya Uwezeshaji ilitengenezwa miaka minne iliyopita, hivyo kuwepo 

na haja ya kupitia na kubadilisha ili kuendana na mabadiliko ya teknolojia na pia 

kukidhi miongozo na viwango vya Serikali Mtandano. Katika kufanikisha kazi hii, 

Barza limeshirikiana na wataalamu kutoka Wakala wa Serikali Mtandao (eGA). 

 

e) Kutengeneza Tovuti ya Ushiriki wa Watanzania (Local Content) 

Baraza pia kwa ushirikiano na eGA imetegeneza tovuti ya miradi mikubwa ya 

kimkakati ambayo inabeba dhima ya ushiriki wa watanzania katika uwekezaji 

(Local Content) itakayo kuwa na anuani ya Kiswahili 

www.ushirikiwatanzania.go.tz na anuani ya kiengereza www.localcontent.go.tz. 

Kuwepo kwa tovuti hii muhimu, ni utekelezaji wa agizo la Waziri wa nchi Ofisi ya 

Waziri Mkuu (sera, bunge, kazi, vijana, watu wenye ulemavu), Mh. Jenista 

Muhagama alilolitoa katika Kongamano la wadau kujadili fursa zinazopatikana 

katika mradi wa bomba la mafuta kutoka Ohima Uganda mpaka Tanga Tanzania 

lililofanyika tarehe 23/02/2018 katika ukumbi wa Benki kuu ya Tanzania. Lengo 

kuu la tovuti hii ni kutangaza na kuonyesha fursa zote zinazopatikana katika 

miradi mikubwa ya kimkakati nchini na maendeleo ya mradi wenyewe. 

 

2.3. MIPANGO YA BAADAE  

a) Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2017/18 - sura ya tatu imetilia 

mkazo  kujenga uwezo wa wajasiriamali kupata na kutumia taarifa za masoko 

kupitia  TEHAMA. 

http://www.ushirikiwatanzania.go.tz/
http://www.localcontent.go.tz/
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b) Utekelezaji wa Mkakati Jumuishi wa Kuendeleza Ujasiriamali Tanzania –Sehemu 

ya 2.4 –Kuwezesha matumizi ya teknolojia na ubunifu; na pia sehemu 2.5-

Kutumia tehama na simu za mikononi kuwezesha biashara ndogo na wakazi wa 

vijijini kupata huduma za fedha. 

c) Kujiunga na mtandao wa Serikali “Government Network” ambayo inaratibiwa na 

Wakala wa Serikali Mtandao. 

d) Kutumia “huduma kwa simu” inayotolewa na Wakala wa Serikali Mtandao ili 

kuweza kutoa taarifa mbalimbali za Uwezeshaji kwa njia ya simu. 

e) Kuendelea kushirikiana na wakala wa Serikali katika mambo mbalimbali 

yanayohusu TEHAMA hasa katika Nyanja ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. 
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3.0. HALI YA UCHUMI 

3.1. UTANGULIZI 

Serikali ya Tanzania katika awamu ya tano imeendelea kutekeleza na kusimamia 

utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. Katika 

awamu hii pamoja na mambo mengine Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali 

kwa lengo la kuweka mazingira ya kuwa na uchumi shirikishi ili kuwawezesha 

watanzania kushiriki kikamilifu na kunufaika na shughuli za kiuchumi ili ifikapo 2025 

waweze kumiliki asilimia kubwa ya uchumi wa nchi kama dira ya Taifa ya mwaka 2025 

yanavyoazimia. 

                     

Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe. Dkt. Philip Mpango akiwasilisha bungeni, Hotuba ya 

Hali ya Uchumi ya mwaka 2018 na Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa mwaka 

2018/19 

3.2. PATO LA TAIFA 

Kwa nadharia, ni vigumu kwa nchi kupata maendeleo ya kueleweka bila kukua kwa 

uchumi. Hii inamaanisha, pindi kutakapokuwa na ongezeko katika uchumi wa nchi ndipo 

maendeleo ya kiuchumi yatapatikana. Aidha, uchumi unaweza kukua pasipo 

kuambatana na maendeleo ya kiuchumi. Hali hii huweza tokea pale ukuaji huo 

unapowanufaisha watu wachache na kuwaacha wengi katika lindi la umaskini au sekta 

moja kuimarika ambayo haina mchango mkubwa kwa wananchi wengi. 

Mojawapo ya viasharia ya ukuaji wa uchumi ni ongezeko la Pato la Taifa (GDP). Pato la 

Taifa ni kipimo cha thamani ya bidhaa na huduma zilizozalishwa katika nchi kwa 

kulinganisha ukuaji wa kipindi husika na kipindi sawia. Katika taarifa iliyotolewa na 
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Waziri wa Fedha ya mwezi Desemba, 2018, takwimu zilionyesha kuwa uchumi wa Taifa 

umeendelea kuimarika, ambapo ukuaji ulifikia asilimia 7.1% (2017) ukilinganishwa na 

wastani wa ukuaji wa 7.0% kwa miaka miwili iliyopita (2015-2016). 

Pia uchumi wa Tanzania ulikuwa kwa kasi zaidi (7.1%) mwaka 2017 ukilinganisha na 

nchi za Afrika Mashariki kama Rwanda (6.1%), Uganda (5.1%), Kenya (4.9%) na 

Burundi (0.0%). Mnamo mwezi Januari hadi Juni 2018, Pato la Taifa lilikuwa kwa 7.0% 

ikilinganishwa na 6.3% katika kipindi kama hicho kwa mwaka 2017. Sekta ambazo 

zilikuwa na mchango mkubwa kwa ongezeko la Pato la Taifa (Januari – Juni 2018) ni 

pamoja na: Kilimo (34.5%), ujenzi (16.8%), na Biashara (10.1%) ambapo sekta 

nyingine zilichangia kwa asilimia 38%. Aidha, Tanzania inakadiriwa kuwa miongoni mwa 

nchi zitakazokuwa na kasi ya ukuaji wa uchumi wa kuridhisha ifikapo mwaka 2026 

kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali Na.1.  

Mchoro Na. 2: Sekta ambazo zilikuwa na mchango mkubwa kwa ongezeko la 

Pato la Taifa (Januari – Juni 2018) 

                              

   

Chanzo: Taarifa ya Waziri wa Fedha na Mipango kwa Vyombo vya Habari, Desemba 

2018 
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Jedwali Na 1: Mataifa 15 ambayo yanayokadiriwa kuongoza kwa kasi ya 

ukuaji wa uchumi kufikia 2026 

Na. Taifa Ukuaji wa Uchumi kwa % 

1 India 7.89 

2 Uganda 7.46 

3 Misri 6.63 

4 Tanzania 6.15 

5 Indonesia 6.13 

6 Kyrgyzstan 6.04 

7 Pakistan 5.99 

8 Vietnam 5.89 

9 Mali 5.89 

10 Kenya 5.87 

11 Ufilipino 5.75 

12 Madagascar 5.73 

13 Senegal 5.7 

14 Liberia 5.7 

15 Uturuki 5.57 

Chanzo: Ripoti kutoka Kituo cha Kimataifa cha Maendeleo cha Chuo Kikuu cha Havard 

cha Marekani 

3.3. HALI YA MAISHA YA WANANCHI 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, kwa kiwango kikubwa imekuwa 

chachu katika kuimarisha hali ya maisha ya wananchi. Kuimarika huko, kumechangiwa 

na maudhui ya Sera ambayo imelenga haswa katika kumkwamua mwananchi kiuchumi 

kwa kumfungulia milango ya fursa mbalimbali zitakazomuwezesha kuongeza kipato 

(kupitia upatikanaji wa ajira) na uwezo wa kumiliki mali na rasilimali zilizopo nchini. 

Shughuli za kiuchumi ambazo zimekuwa na mchango mkubwa katika kuwainua 

wananchi kiuchumi ni pamoja na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya barabara, reli 

na upanuzi wa bandari na viwanja vya ndege; mauzo ya mazao ya kilimo; ujenzi wa 

viwanda; na utoaji wa huduma za fedha na mawasiliano. Kwa mfano, hadi kufikia 

Februari 2019, jumla ya ajira 221,807 zilizalishwa nchini. Kati ya ajira hizo, ajira 

146,414 sawa na asilimia 66 zimetokana na utekelezaji wa miradi ya umma ya ujenzi 

wa miundombinu ya kiuchumi. Aidha, ajira 75,393 ambazo ni asilimia 34 ya ajira 

zilizozalishwa zimetokana na uwekezaji katika sekta binafsi (Hotuba ya Waziri Mkuu 

kuhusu mapitio na mwelekeo wa kazi za serikali na makadirio ya mapato na matumizi 

ya Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Bunge kwa mwaka 2018/19). 
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Pia, ukuaji wa uchumi umekuwa na mchango katika kuiwezesha Serikali kuongeza wigo 

wa mapato nchini na uwezo wa kuboresha huduma mbalimbali za jamii hususan elimu 

(elimu ya msingi kuwa na mafunzo ya bure), afya (hospitali, vituo vya afya, zahanati, 

madawa, vitendanishi), maji na kuimarisha uzalishaji na upatikanaji wa umeme. 

 

Aidha, katika hotuba iliyotolewa na Mh. Kassim M. Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika maadhimisho ya siku ya Umoja wa Mataifa 

tarehe 24 Oktoba 2018, mojawapo ya mambo aliyoyainisha ni pamoja na mikakati 

ambayo serikali imeiweka katika kuhakikisha vijana wanaendelezwa kimaisha pasipo 

kumuacha yoyote nyuma. Baadhi ya mikakati hiyo ni pamoja na: kuwepo na Sera ya 

Elimu ambayo imelenga kuhakikisha vijana wanapata elimu sambamba na kuwajengea 

ujuzi katika taaluma mbalimbali (mfano ni mradi wa Kukuza Stadi za Kazi na Ujuzi, 

unaoendeshwa na TPSF na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia); uanzishwaji wa 

programu za ujuzi kwa vijana kwa lengo la kuwapa vijana miongozo itakayowasaidia 

kupata ajira zinazoendana na taaluma zao; kujumuisha miongozo ya ajira na kazi za 

Umoja wa Mataifa katika sera za ajira na mipango ya maendeleo ya nchi; na 

uanzishwaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo ya jamii kupitia Mfuko wa Maendeleo 

ya Jamii (TASAF). 

Katika mwaka 2018/19, jumla ya vijana 32,563 wamewezeshwa kupata mafunzo ya 

ujuzi wa kujiajiri na kuajiriwa. Hii inahusisha vijana 18,800 waliopata mafunzo ya ujuzi 

wa kilimo kwa kutumia teknolojia ya vitalu nyumba pamoja na vijana 2,720 waliopatiwa 

mafunzo ya ufundi wa fani mbalimbali pamoja na vijana 10,443 waliopatiwa mafunzo ya 
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kurasimisha ujuzi uliopatikana kwa mfumo usio rasmi kwa fani za ufundi wa magari, 

useremala, uashi, upishi, huduma za vyakula na vinywaji, ufundi umeme, uchomeleaji, 

ufundi bomba, uchongaji vipuri na ushonaji nguo (Hotuba ya Waziri Mkuu kuhusu 

mapitio na mwelekeo wa kazi za serikali na makadirio ya mapato na matumizi ya Ofisi 

ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Bunge kwa mwaka 2018/19).         

3.4. SEKTA YA FEDHA 

Sekta ya kifedha imeendelea kufanya vizuri ukilinganisha na miaka iliyosawia. Kwa 

mfano katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, Benki Kuu ya Tanzania 

ilikuja na mikakati mbalimbali kwa dhumuni la kuongeza ukwasi kwenye uchumi ili 

kuziwezesha benki za biashara kuongeza utoaji wa mikopo hususani kwa sekta binafsi. 

Miongoni mwa mikakati iliyoainishwa ni pamoja na: kupunguza kiwango cha riba ya 

mikopo kwa mabenki kutoka 9.0% hadi 7.0% Agosti 2018; utoaji wa mikopo ya muda 

mfupi kwa mabenki; na kununua fedha za kigeni kutoka katika benki za biashara na 

taasisi za Serikali. Hatua hizi zimesaidia katika kuongeza ukwasi katika mabenki ya 

biashara na punguzo katika riba kwa masoko ya fedha, mfano: Riba ya siku moja katika 

soko la fedha baina ya mabenki ilishuka kutoka 3.72% Oktoba 2017 hadi wastani wa 

2.29% Oktoba 2018; riba za mikopo inayotolewa na mabenki ilipungua kwa kiasi kidogo 

kutoka wastani wa 18.1% katika ya Julai na Oktoba 2017 hadi 17.3% katika kipindi 

kama hicho mwaka 2018; na ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi uliongezeka kwa 

wastani wa 4.6% (Julai hadi Oktoba 2018) ukilinganisha na wastani wa 0.2% kwa 

kipindi kama hicho mwaka 2017. 

Aidha katika kutatua changamoto zinazoikumba sekta ndogo ya kifedha, mfano: 

viwango vikubwa vya riba na tozo ambazo huanzia asilimia 3 mpaka asilimia 20 kwa 

mwezi; utoaji holela wa mikopo ambao unasababisha limbikizo la madeni kwa wateja; 

utaratibu mbovu wa ukusanyaji wa madeni ambao unasababisha wananchi kupoteza 

mali zao na kudhalilika; na kujitokeza kwa baadhi ya wananchi wasio waaminifu na 

wanaotumia mwaya wa kutokuwepo kwa sheria mahsusi katika u/toaji wa huduma 

ndogo za kifedha, Serikali ilipitisha sheria mahsusi ya kusimamia sekta ndogo ya fedha 

(Micro finance act, 2018) ambayo ilikadiriwa kuwa na watumiaji wengi wapatao milioni 

15.4 sawa na asilimia 55.3 ya nguvu kazi ya Taifa (kwa mujibu wa utafiti wa Finscope 

wa mwaka 2017). Lengo kuu ilikuwa ni kutengeneza mazingira wezeshi katika 

upatikanaji na ulipaji wa mikopo kwa masharti nafuu kwa wananchi katika kujiendeleza 

kiuchumi.  
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3.5. MFUMUKO WA BEI 

Mfumuko wa bei umeendelea kupungua kutoka wastani wa 4.3% mwaka 2017/18 hadi 

kufikia kiwango cha chini kabisa kuwahi kutokea miaka ya karibuni cha 3.0% mwezi 

Novemba 2018. Kupungua kwa mfumuko wa bei katika kipindi hicho kulichangiwa na: 

upatikanaji mzuri wa chakula katika masoko ndani na nchi jirani, ambapo uzalishaji wa 

chakula nchini ulifika tani 15.9m ikilinganishwa na mahitaji ya tani 13.3m kwa kipindi 

hicho, hivyo kuwa na utoshelevu wa chakula kwa 120%; kutengamaa kwa bei za 

mafuta katika soko la dunia; na utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na za bajeti. 

Kati ya Julai hadi Novemba 2018, Tanzania ilikuwa na kiwango kidogo zaidi cha 

mfumuko wa bei ikilinganishwa na Uganda (3.3%) na Kenya (4.8%). Pia katika ripoti ya 

mfumuko wa bei katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Februari 2019, kiwango 

cha mfumuko wa bei nchini Tanzania (3.0%) kilikuwa chini ya wastani wa kiwango cha 

mfumuko wa bei kwa nchi hizo (7.6%). Kwa ujumla, nchi kumi na mbili zilizopo katika 

Jumuiya ya Maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika zilikuwa na viwango vya mfumuko 

wa bei chini ya wastani huo wakati nchi tatu zilizopo katika Jumuiya hiyo (Malawi, 

Angola na Zimbabwe) zilikuwa na viwango vya mfumuko wa bei juu ya wastani huo. 

Mchoro ufuatao umetoa maelezo zaidi.  

Mchoro Na 3 : Kiwango cha mfumuko wa bei (kwa asilimia) kwa nchi zilizopo 

kwenye Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) – 

Februari, 2019   

 

Chanzo: Ripoti kutoka tovuti ya Jumuiya ya Maendeleo ya Afrika Kusini ya Mfumuko wa 

bei ya Februari 2019  
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3.6. UTENDAJI WA KIUCHUMI KWA UJUMLA (MACROECONOMIC 

PERFORMANCE) 

Kutokana na ripoti ya “tanzania economic outlook”, sekta ya huduma ilikuwa na 

mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumit5rf nchini (39.3%). Uwekezaji binafsi 

ulikuwa ndiyo chachu katika ukuaji wa uchumi wa upande wa mahitaji (demand-side) 

kwa asilimia 63.9. Pia, sekta ya nje ilikuwa na mchango katika ukuaji wa uchumi 

ambapo   Kwa upande wa mchango katika ukuaji wa jumla halisi ya uzalishwaji wa 

bidhaa za ndani ya nchi, sekta ya ujenzi inaongoza kwa asilimia 22.7  

3.7. CHANGAMOTO 

Licha ya kuwa na mwenendo mzuri katika ukuaji wa uchumi, Tanzania bado imekuwa 

ikikabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo kwa namna moja ama nyingine zinaweza 

athiri nchi kuwa na mwenendo mzuri katika ukuaji wa uchumi. Changamoto hizo ni 

pamoja na: ongezeko kwa gharama za mikopo kwenye masoko ya fedha duniani 

kutokana na mabadiliko ya sera za fedha kwa nchi zenye uchumi mzuri (hususan 

Marekani na nchi zilizopo bara la Ulaya) na kupungua kwa misaada ya kibajeti na fedha 

kutoka wadau wa maendeleo zinazotumika katika kugharamia miradi mbalimbali ya 

kimaendeleo; uwezekano wa kupanda kwa bei za mafuta kwenye soko la dunia 

kutokana na Marekani kuweka tena vikwazo kwa nchi ya Iran; na mabadiliko ya hali ya 

hewa yanaweza kuathiri uzalishaji hususan kwa sekta ya kilimo (ambayo ndiyo sekta 

tegemezi), ambapo shughuli nyingi za uzalishaji huko zinategemea mvua. 
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4.0. SERA NA SHERIA 

4.1. UTANGULIZI 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kipindi cha Julai 2018 hadi Machi 

2019 imetunga Sheria mbalimbali na kufanya marekebisho ya Sheria au Kanuni kwa 

lengo la kuhakikisha pamoja na mambo mengine watanzania wanawezeshwa kushiriki 

kikamilifu katika uchumi wa nchi ili kupunguza umaskini.  

Katika kipindi hiki Sheria ambazo zimetungwa au kufanyiwa marekebisho ambazo zina 

lengo la kuwawezesha wananchi kiuchumi ni kama zifuatazo:- 

1. Sheria ya Huduma Ndogo za 

Fedha, 2018 

2. Mabadiliko ya Sheria ya Bodi ya 

Utalii (Sura ya 364) kupitia 

Written Laws (Miscellaneous 

Amendment)No.2 Act, 2019 

3. Public Private Partnership 

(Amendment) Act, 2018 

4. Mining (Local Content) 

(Amendment) Regulations, 2019 

5. Sheria ya Kodi ya Mapato (Sura 

332) 

6. Sheria ya Kodi ya Ongezeko la 

Thamani (Sura 148) 

7.  Excise (Management and Tarrif) 

Act (Sura 147) 

 

 

 

 

Malengo ya kutunga sheria hizo au maeneo yaliyobadilishwa yameainishwa hapa chini. 

4.2. SHERIA ZILIZOTUNGWA AU KUFANYIWA MAREKEBISHO 

i. Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilipitisha Sheria ya Huduma Ndogo za 

Fedha ya mwaka 2018 mnamo tarehe 16 Novemba, 2018.Sheria hii ilitungwa ili 

kutekeleza matakwa ya Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2017. 

Sheria hii ilitungwa ili kuwalinda wananchi dhidi ya baadhi ya taasisi za kifedha 

zinazoibuka na kuwa kero kwao kwa kuweka riba kubwa pamoja na kutoa huduma 

zisizoridhisha. 
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Kifungu cha 12 cha Sheria hii kinaipa mamlaka Benki Kuu ya Tanzania kusajili, 

kusimamia na kudhibiti biashara ya huduma ndogo za fedha Tanzania bara. 

 

Kifungu cha 16 cha Sheria hiyo kinatoa katazo kwa mtu au taasisi yoyote kufanya 

biashara ya kutoa huduma ndogo za fedha bila kuwa na leseni iliyotolewa na Benki Kuu 

ya Tanzania inayomruhusu kufanya biashara hiyo. Aidha masuala mengine 

yaliyozingatiwa katika Sheria hii ni pamoja na: 

a) Kuipa Benki Kuu mamlaka ya kusimamia sekta na kuweka utaratibu wa 

kuiwezesha kushirikiana na mamlaka nyingine; 

b) Kuweka masharti ya kuwalinda watumiaji wa huduma ndogo za fedha; 

c) Kuweka masharti ya usimamizi wa utoaji riba na gawio; 

d) Kuweka masharti kwa taasisi ndogo za fedha kushiriki katika mfumo wa 

ubadilishanaji wa taarifa za mikopo; 

e) Kuweka utaratibu wa taasisi kutoa taarifa na kupambana na biashara ya fedha 

haramu; 

f) Taratibu za kutoa takwimu na taarifa za uendeshaji; 

g) Utaratibu wa ukusanyaji madeni; 

h) Vigezo vya kuhama daraja moja kwenda jingine; 

i) Masharti ya mtaji; 

j) Makosa na adhabu kwa ukiukwaji wa sheria; 

k) Ushirikishwaji wa watanzania katika sekta ikiwemo kwenye maeneo ya mafunzo 

na ajira; 

l) Uhamasishaji wa ukuaji endelevu wa watoa huduma katika daraja la nne; 

m) Utaratibu wa utoaji elimu ya fedha kwa watumiaji wa huduma ndogo za fedha 

n.k.  

 

Benki Kuu inaandaa Kanuni za udhibiti na usimamizi wa huduma ndogo za fedha 

kulingana na madaraja tofauti yalioainishwa kwenye sheria ambayo ni:- 

a) Benki na Taasisi za fedha zinazotoa huduma ndogo za fedha; 

b) Vyama vya Ushirika wa Kuweka Akiba na Kukopa; 

c) Kampuni za Huduma ndogo za Fedha kama vile Brac, Blue Finance, Tujijenge 

n.k.; 

d) Asasi za fedha zisizo za Serikali, Mifuko na Programu za Serikali na Vikundi vya 

kifedha vya kijamii kama Benki za Kijamii za Vijiji (VICOBA) 

Benki Kuu kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi  na 

wadau mbalimbali wanaandaa mpango wa kutoa elimu kwa wadau mbalimbali kuhusu 

Sera na Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha. Elimu hiyo ina lengo la kujenga uelewa wa 

wananchi kuhusu malengo na taratibu zilizoainishwa kwenye Sera na Sheria hiyo. 
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ii. Public Private Partnership (Amendment) Act, 2018 

Sheria ya Ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Binafsi ilipitishwa mwaka 2010 kwa 

lengo la kuweka mfumo wakiutawala kwa ajili ya kusimamia masuala ya makubaliano 

ya ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi, kuweka utaratibu na miongozo ya 

manunuzi na utekelezaji wa miradi hiyo. Sheria hii ilifanyiwa marekebisho mwaka 2014 

na imefanyiwa tena marekebisho Septemba mwaka 2018. Marekebisho hayo ya mwaka 

2018 pamoja na masuala mengine yameongeza kwenye kifungu cha 15 kifungu kidogo 

cha (5) ambacho kinalenga kwamba Kanuni zitakazotengenezwa chini ya kifungu hiki 

zizingatie masuala yafuatayo:- 

a) Ushiriki wa kampuni za kitanzania na wataalam  kwenye mikataba ya washauri 

wakitaalam (Consultancy contracts); 

b) Utumiaji wa bidhaa za kitanzania na wataalam kwenye ujenzi na huduma zisizo 

zikitaalam (non consultancy services); 

c) Kutoa kipaumbele (preference) kwa bidhaa za kitanzania wakati wa kufanya 

taratibu za tathmini; 

d) Kujengea uwezo kampuni za kitanzania; 

e) Na masuala mengine yanayo lenga kuwezesha kampuni za kitanzania na 

watanzania. 

Aidha kifungu cha 28 kimebadilisha kipengele (g) kwa lengo la kumwezesha Waziri 

kutengeneza Kanuni zinazolenga kumwezesha mtanzania kiuchumi pamoja na ununuzi 

wa bidhaa na huduma za kitanzania, mafunzo na uhaulishaji wa teknolojia, ajira kwa 

watanzania na masuala ya uwajibikaji kwa jamii (Corporate Social Responsibility). 

iii. Mining (Local Content) (Amendment) Regulations, 2019 

Wizara ya Madini ilitoa Kanuni hizi tarehe 8 Februari, 2019. Kanuni hizi zimefanya 

mabadiliko amabayo yamelenga kuwezesha utekelezaji wa Kanuni kama ifuatavyo:- 

 

(a) Tafsiri ya kampuni ya kitanzania imebadilishwa kumaanisha, Kampuni iliyosajiliwa 

chini ya Sheria za Kampuni (Companies Act No. 12 RE. 2002) na yenye hisa 

zisizopungua 20% zinazomilikiwa na watanzania na kuajiri wafanyakazi kwenye 

nafasi za juu za uongozi si chini ya 81% na wafanyakazi wa kitanzania 100% 

kwa nafasi ambazo si za uongozi na nafasi nyingine. Mabadiliko haya 

yamepunguza kiwango cha hisa za watanzania kwenye kampuni ya kitanzania 

(local company) zilizoainishwa kwenye Kanuni za mwaka 2018 ambazo zilikuwa si 

chini ya asilimia 51%. 
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(b) Kanuni hizi zimetaka wadau kwenye sekta ya madini kuwa na akaunti na benki 

za kitanzania ambazo watanzania wanashikilia si chini ya hisa za 20% kwenye 

benki hiyo. 

 

(c) Kanuni hizi zinampa mamlaka Waziri wa Madini kwakushauriana na Tume ya 

Madini kutoa maelekezo ya kiwango cha chini cha utekelezaji wa local content 

ambazo ni mbadala kwa zile zilizoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Kanuni. 

 

iv. Written Laws (Miscellaneous Amendments) (No. 4) Act, 2019 

Sheria hii ilifanyia marekebisho Sheria ya Bodi ya Utalii (Tourist Baord Act, (Cap 

364). Kifungu cha 4 cha Sheria hii kimebadilishwa kwa kuongeza majukumu ya Bodi 

ya Utalii ambapo kati ya majukumu ambayo Bodi imepewa ni pamoja na 

kuhamasisha na kuwezesha jamii karibu na eneo lenye utalii kunufaika na fursa za 

utalii. Hili jukumu litawezesha j amii zilizopo karibu na maeneo yenye utalii 

kunufaika kiuchumi na hivyo kupunguza umaskini. 

 

v. Written Laws (Miscellaneous Amendments) (No.2) Act, 2019 

Sheria hii imefanya marekebisho kwenye Sheria mbalimbali kama ifuatavyo:- 

 Sheria ya Kodi ya Mapato kwa kufuta kifungu cha 83 B na aya ya 4(d). Lengo la 

marekebisho haya ni kuondoa kodi ya zuio ya asilimia tano kwa wachimbaji wadogo 

wa madini ili kuhamasisha wachimbaji wadogo kuuza madini yao katika masoko ya 

madini yaliyopo nchini. 

 

Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (Sura 148) imerekebishwa ambapo VAT 

itatozwa kwa asilimia sifuri kwenye madini ya metali na vito yatakayouzwa na 

wachimbaji wadogo wa madini kwenye masoko ya madini. Lengo ni kuhamasisha 

wachimbaji wadogo kuuza madini yao katika masoko ya madini nchini na kudhibiti 

utoroshaji wa madini. 

 

Sheria ya Excise (Management and Tarrif) (Sura ya 147). Ushuru wa bidhaa 

imebadilishwa kwenye Sheria hii ampabo ushuru umepunguzwa kwenye pombe kali 

inayotengenezwa kwa kutumia zabibu zinazozalishwa nchini kutoka sh. 3,415 hadi 

sh. 450 kwa lita moja. Lengo la mabadiliko haya ni kuhamasisha viwanda kutumia 

zabibu zinazopatikana nchini na kuinua kilimo cha zao la zabibu. 

 

4.3. MAZINGIRA YA BIASHARA 

Pamoja na hatua mbalimbali za kuboresha mazingira ya biashara zinazochukuliwa na 

Serikali, nafasi ya Tanzania katika taarifa ya wepesi wa kufanya biashara duniani 

ambapo nchi 190 duniani hulinganishwa imekuwa ikishuka kinyume na lengo la Serikali 
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la kufikia nafasi ya tarakimu mbili (double-digit ranking). Taarifa hii inachapishwa na 

Benki ya Dunia kila mwaka baada ya kupima vigezo mbalimbali vya wepesi wa kufanya 

biashara kila mwaka (Ease of Doing Business Report). Taarifa ya wepesi wa kufanya 

biashara ya mwaka 2019 (Ease of Doing Business Report, 2019), iliyozinduliwa tarehe 

31 Oktoba, 2018 inaonesha kuwa Tanzania imeendelea kufanya vizuri kwenye viashria 

vitatu na kufikia nafasi ya tarakimu mbili (double digit ranking). Viashiria hivyo ni 

upatikanaji wa mikopo (getting credit) ambapo Tanzania imeshika nafasi ya 60; 

kuheshimu utekelezaji wa mikataba na ubora wa utatuzi wa migogoro ya kibiashara 

(enforcing cotracts)- nafasi ya 64; na upatikanaji wa umeme (getting electricity)- nafasi 

ya 83.  Hata hivyo, Tanzania kwa ujumla imeshuka kinafasi kutoka 137 mwaka 2018 

hadi 144 kati ya nchi 190 duniani. Tanzania imefanya vibaya kwenye vigezo vya wepesi 

wa kufanya biashara katika viashiria vitatu ambavyo ni wepesi wa kusafirisha bidhaa 

zinazopitia bandarini kwenda nchi jirani (trading across borders) ambapo Tanzania 

imeshika nafasi ya 183 kati ya nchi 190; taratibu za kulipa kodi (paying taxes) imeshika  

nafasi ya 167 kati ya nchi 190 na taratibu za kuanzisha na kuendesha biashara (starting 

a business) ambapo imeshika  nafasi ya 163 kati ya 190.  

 
Mchoro Na. 4: Viasharia ambayo Tanzania ilifanya vizuri katika wepesi wa 
kufanya biashara nchini 
 
                                   

 
                      Chanzo: Ripoti ya Wepesi wa kufanya biashara ya Tanzania, 2019 
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Mchoro Na. 5: Viasharia ambayo Tanzania haikufanya vizuri katika wepesi wa 
kufanya biashara nchini 
 
                                  

 
                           Chanzo: Ripoti ya Wepesi wa kufanya biashara ya Tanzania, 2019 

 
 

Uchambuzi wa awali umeonesha kwamba sababu kubwa za kushuka kwa nafasi ya 
Tanzania ni pamoja na: 
 

i. Ufanisi mdogo kwenye utoaji wa huduma za umma kwa sekta binafsi (public 
service delivery to the private sector). Hali hii inajidhihirisha katika mifumo ya 
udhibiti wa biashara inayosimamiwa na taasisi za Serikali isiyozingatia matakwa 
ya kibiashara ya kupunguza muda na gharama za kupata leseni na vibali vya 
kufanya biashara. Gharama za kufanya biashara pia zinaongezeka kutokana na 
usimamizi dhaifu wa watendaji kwenye taasisi hizo, kukosekana kwa uwazi 
kwenye mifumo ya udhibiti wa biashara na taratibu nyingi za kiutawala, kuwepo 
kwa utitiri wa tozo, ada, vibali, leseni, na taasisi nyingi za udhibiti wa biashara, 
na mwingiliano wa majukumu miongoni mwa taasisi hizo (multiplicity of fees and 
levies and overlapping mandates of regulatory authorities);   
 

ii. Kukosekana kwa mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ya maboresho ya 
mazingira ya biashara yanayotekelezwa na wizara na taasisi za Serikali; 
 

iii. Kutokuwepo kwa mifumo ya kielektroniki kwa ajili ya kupokea na kushughulikia 
maombi na malipo mbalimbali ya wafanyabiashara kwa njia ya mtandao (on-line 
services); na 
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iv. Udhaifu katika utoaji wa taarifa zilizokamilika za maboresho yaliyotekelezwa na 
taasisi za Serikali kwa wakati zikiwa na ushahidi wa kimaandishi unaokubalika 
kisheria (documentary evidence of reforms) pamoja na kukosekana kwa mkakati 
wa mawasiliano kati ya wizara na taasisi za Serikali na sekta binafsi (OWM, 
2019). 

Ili kuondoa changamoto hizo na kuboresha utendaji wa Serikali katika kuboresha 
mazingira ya biashara nchini Serikali imeziagiza Wizara na taasisi za Serikali kufanya 
uchambuzi wa kina wa maeneo wanayosimamia na kuandaa mikakati mahsusi ya 
kukabiliana na kushuka kwa nafasi ya Tanzania katika taarifa ya wepesi wa kufanya 
biashara. Taarifa na mikakati ya Wizara na Taasisi za serikali imejumuishwa kwenye 
Mpangokazi Jumuishi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji nchini (CAP) 
kwa kipindi cha miaka mitatu 2018/2019 – 2020/2021 (OWM, 2019). 
 
 Pia, utekelezaji wa Mpangokazi Jumuishi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na 
Uwekezaji nchini (Comprehensive Action Plan for Business Environment and Investment 
Climate Reforms in Tanzania - CAP) utaiwezesha Tanzania kufikia lengo la nafasi ya 
tarakimu mbili kwenye taarifa ya wepesi wa kufanya biashara inayochapishwa na Benki 
ya Dunia kila mwaka. Mpangokazi huo unajumuisha hatua zinazotakiwa kuchukuliwa na 
wizara na taasisi za Serikali, muda wa utekelezaji, mfumo wa ufuatiliaji na tathmini na 
mkakati wa mawasiliano. Vilevile, Mpangokazi huo umejumuisha jitihada za Serikali za 
kuboresha mazingira ya biashara kupitia Roadmap iliyoidhinishwa na Serikali mwezi 
Julai, 2010; mapendekezo ya BRN ya mwaka 2014; na maboresho yanayopendekezwa 
kwenye Blueprint iliyoidhinishwa na Serikali mwezi Mei, 2018.  
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5.0. SEKTA YA ARDHI  

5.1. UTANGULIZI  

Ardhi ni moja ya sekta muhimu za kufanikisha malengo ya utekelezaji wa Sera ya Taifa 

ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. Sera ya Uwezeshaji inatambua 

kuwa umiliki wa Ardhi kwa wananchi una mchango mkubwa kufanikisha vipaumbele vya 

nchi na kuongeza ushiriki wa watanzania katika uwekezaji. Katika utekelezaji wa nguzo 

hii ya uwezeshaji katika kipindi cha mwaka 2017/18, Baraza limepokea taarifa ya 

utekelezaji ya uwezeshaji wananchi kiuchumi inayoonyesha juhudi mbalimbali 

zimeendelea kufanywa na Serikali kupitia sekta ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi kama ifuatavyo:-  

5.2. UWEZESHAJI WANANCHI   

Serikali imeendelea kufanya jitihada mbalimbali za makusudi za uwezeshaji zenye lengo 
la kuongeza ushiriki wa Watanzania katika uwekezaji kupitia sekta ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi. Katika mwaka 2018/19, Serikali imefanya mambo ya msingi 
yafuatayo:-  
 

a. Hati za Hakimiliki ya ardhi na Hati ya Hakimiliki ya Kimila zimewawezesha 
wamiliki wa ardhi kuzitumia hati hizo kama dhamana ya mikopo katika taasisi za 
fedha. Katika kipindi hiki, Hati za Hakimiliki 32,562 zimetolewa. Aidha, Hati za 
Hakimiliki za Kimila 88,840 zimetolewa kupitia Programu ya Kuwezesha 
Umilikishaji Ardhi inayotekelezwa katika wilaya ya Malinyi, Ulanga na Kilombero 
ambapo wamiliki wenye hati hizi wameweza kuzitumia kama dhamana na kukopa 
jumla ya shilingi bilioni 1.3 kutoka katika Taasisi za fedha. Mikopo hii 
imewawezesha kuendesha miradi mbalimbali yenye kulenga katika kuboresha 
maisha yao. 

 
b. Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa Watumishi wa Serikali unaendelea kutoa 

mikopo kwa watumishi. Mikopo hii ni kwa ajili ya ujenzi, ununuzi au ukarabati wa 
nyumba ambazo watumishi hao huzitumia kwa ajili ya makazi au shughuli 
mbalimbali za kujiingizia kipato. Maombi yaliyopokelewa katika mwaka huu wa 
fedha ni shilingi bilioni 1.7 na marejesho ya mikopo ya nyuma yaliyokusanywa 
hadi tarehe 28 Februari 2019 ni shilingi 118,800,000. 

 
c. Kuendelea kuidhinisha taarifa za uthamini kwa ajili ya madhumuni mbalimbali 

kama vile kuwezesha wananchi kujipatia mikopo (mortgage) kutoka katika taasisi 
za fedha. Hadi mwezi Machi, 2019 taarifa za uthamini wa kawaida wa mali 
7,223 zimeandaliwa na kuidhinishwa. 

 
d. Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi imezalisha 

mashine za kutengeneza tofali za kupachika ambazo zimepunguza gharama za 
ujenzi. Mashine hizi zimegawiwa kwa vikundi mbalimbali vya vijana, ili waweze 
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kutengeneza matofali na kuyauza kwa wananchi na kuongeza kipato. Mashine 7 
zimetolewa kwa kikundi kimoja cha Ukonga, Magereza na nyingine 43 
zimetolewa kwa watu binafsi. 
 

5.3. MAFANIKIO  

 
i. Ushiriki kwenye Miradi ya Kimkakati.  
 
Ufuatiliaji umeendelea kufanyika na kubaini utekelezaji wa miradi ya kimkakati 
unashirikisha Wizara hususani katika masuala mtambuka yenye kuhitaji utaalam wa 
Wizara ama taasisi husika za Serikali. NEEC imebaini kuwa Wizara ya Ardhi haishiriki 
moja kwa moja ila imeweza kufanikisha mambo ya msingi yafuatayo.  
 

a. Kushiriki katika uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi kwa ajili ya 
uendelezaji wa eneo la ukanda wa Reli ya Kisasa (Standard Gauge Railway – 
SGR) kuanzia Dar es Salaam hadi Isaka, Shinyanga na eneo la ukanda wa 
Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) kutoka Mtukula hadi 
Chongoleani, Tanga.  

 
b. Kwa upande wa mradi wa Bomba la Mafuta, Wizara kwa kushirikiana na Shirika 

la Reli Tanzania (Tanzania Railway Corporation - TRC) inafanya uthamini katika 
njia ya Reli kutoka Mvomero mkoani Morogoro hadi Makutupora, Manyoni 
mkoani Singida yenye umbali wa kilometa 333.081 kwa ajili ya ulipaji wa 
fidia kwa wananchi kupisha mradi.  
 

c. Kushiriki pia katika upangaji, upimaji na uthamini kwa ajili ya utwaaji wa 
maeneo ya vipaumbele ambayo yanategemea kumilikishwa kwa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli. Kuanza kutekelezwa kwa miradi hii kutawapatia fursa ya 
ajira wanavijiji wanaoishi jirani na maeneo ya mradi. 

 
ii. Ununuzi wa Huduma na Bidhaa  
 
Hali halisi inaonyesha kuwa ununuzi wa huduma na bidhaa umeendelea kuzingatiwa 
kutoka katika kampuni za kitanzania kuanzia Julai, 2018 hadi kufikia  Machi, 2019. Hali 
halisi ya utekelezaji inaonyesha mambo ya msingi yafuatayo yalifanyika:-  

 
a. Shirika la Nyumba la Taifa lilichaguliwa kuwa mkandarasi wa jengo la Wizara 

katika kijiji cha Serikali katika eneo la Ihumwa, Dodoma. Katika mradi huu 
wanavijiji wanaoishi jirani na eneo la mradi walipata fursa ya ajira kwa kazi 
zisizohitaji utalaam. Pia, ujenzi wa majengo ya Wizara umetumia malighafi 
zinazozalishwa nchini na hivyo, kuongeza kasi ya ustawi wa wawekezaji wa 
ndani. 
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b. Kuendelea kupata huduma za ulinzi na usafi kutoka kwenye kampuni binafsi za 
wazawa ambazo ni kampuni ya Suma JKT, Salu Security Services, Speed Security 
Services na Fulltime Security Services ambazo zinatoa huduma ya ulinzi. Pia, 
Wizara imeendelea kupata huduma za usafi katika Ofisi zake kutoka kwa 
kampuni binafsi ya wazawa ya Nansimo General Enterprises. 

 
c. Huduma mbalimbali za utoaji wa vifaa vya ofisi zinatolewa na kampuni za 

kitanzania zilizosajiliwa na Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini na 
hupatikana kwa ushindani baada ya zabuni kutangazwa. Kampuni mbalimbali za 
wazawa ambazo zilishinda zabuni hizo ni pamoja na Action Garage, Leonard 
Automotive Garage, Nduvini Auto Works, Dubai Trading Company, Chef Asili Co 
Ltd, Firebrands Technologies, Bama Supplies and Services Ltd, Scott Networks 
Business Centre, Arfam Bakery, Silver General, Distributors Co. Ltd, Sac General 
Traders, TEMESA Regional Manager Dodoma, Ngoto Furniture, Supplies and Co. 
Ltd, Kanana Motors, M/S Outshining, Government Printers, Computer Online 
Tanzania Limited, Victory Bookshop na Mwanga Refrigeration and Aircondation 
ambapo hadi sasa zinaendelea kutoa huduma katika Ofisi mbalimbali za Wizara. 

 
d. Kushirikiana na Mamlaka za upangaji na kuwezesha kuingia mikataba na 

makampuni binafsi nchini ya upangaji na upimaji ardhi kwa ajili ya kupanga na 
kupima ardhi za Halmashauri na hatimaye ardhi humilikishwa kwa wananchi na 
taasisi mbalimbali. Uwezeshaji huu umekuwa na manufaa makubwa kwa nchi na 
kuwezesha ardhi kutumika kama dhamana ya kupata mikopo kutoka katika 
mabenki na taasisi za kifedha  
 

5.4. MABORESHO YA SERA, SHERIA NA KANUNI  

 
Taarifa ya utekelezaji inaonyesha mazingira wezeshi ambayo Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi imeyatengeneza ili kuwezesha Watanzania kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za kiuchumi yametokana na mabadiliko ya sheria, kanuni, mikataba, 
kujenga uwezo kama ifuatavyo:- 
 

i. Marekebisho ya Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 yanayoendelea hivi sasa 
yanatoa fursa kwa Mtanzania yeyote kupata na kutumia ardhi bila kujali dini, jinsia 
au kabila. 

 
ii. Sheria ya Ardhi (Sura 113) ilifanyiwa marekebisho kupitia Sheria ya Marekebisho 

ya Sheria mbalimbali Na. 1 ya mwaka 2018 kwa lengo la kuhakikisha rasilimali 
ardhi inatumika kikamilifu kukuza uchumi wa nchi na hivyo kuwainua wananchi 
kiuchumi. Ilibainika kwamba, wawekezaji katika ardhi hususan katika mashamba 
makubwa walikuwa wanatumia ardhi kama dhamana kwa ajili ya kupata mikopo 
kutoka katika taasisi za fedha za ndani na nje ya nchi. Hali hii ilitokana na ukweli 
kwamba pamoja na Hati kuwa na masharti ya kuendeleza ardhi, bado Sheria ya 
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Ardhi Sura 113 haikuweka mfumo imara wa kudhibiti matumizi ya fedha hizo ili 
iweze kutumika katika uendelezaji wa ardhi au uwekezaji mwingine nchini. Kwa 
kuendeleza ardhi kulingana na masharti yaliyowekwa katika Hati, Watanzania 
wanapata fursa ya ajira katika miradi ya aina hii. 

 
iii. Serikali kupitia Wizara imekamilisha utungaji wa Kanuni za Sheria ya Uthamini na 

Usajili wa Wathamini Namba 7 ya mwaka 2016. Kanuni hizi zimeanza kutumika 
tarehe 23 Machi 2018 kwa Tangazo la Serikali Namba 136 la tarehe 23 Machi 
2018. Kanuni hizi zimewezesha kuongeza kasi ya utekelezaji wa sheria hasa eneo 
la udhibiti wa viwango vinavyotumika katika uthamini wa mali. 

 
iv. Katika maadhimisho ya Siku ya Makazi Duniani yaliyofanyika tarehe 01 Oktoba 

2018, Wizara kwa kushirikiana na taasisi za umma na binafsi ilitoa elimu kwa 
wananchi ya namna ya kurejelesha (recycling) taka na vyuma chakavu ili 
kujiongezea kipato. 

 
v. Serikali kupitia Wizara inakamilisha maandalizi ya Mwongozo wa kuanzisha na 

kuendesha Vyama vya Ushirika wa Nyumba nchini, ambao utawawezesha 
wananchi wa kipato cha chini kumiliki nyumba za gharama nafuu, ambazo 
wanaweza kuzitumia kwa makazi pamoja na shughuli za biashara. 
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6.0. USHIRIKA 

6.1. UTANGULIZI 

Kwa muda mrefu upatikanaji wa takwimu sahihi za vyama vya ushirika umekuwa si wa 
uhakika katika Tanzania hadi ilipoanzishwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) 
mwaka 2013. Mara baada ya kuanzishwa Tume ilifanya zoezi la uhakiki wa Takwimu za 
Vyama vya Ushirika nchini ili kupata takwimu sahihi za Vyama vya Ushirika. Kazi ya 
uhakiki ilikamilika mwaka 2018 ambapo takwimu halisi za vyama vya ushirika 
zilipatikana kama zinavyooneshwa hapa chini;  

 

6.2. IDADI NA AINA YA VYAMA VYA USHIRIKA 

Hadi kufikia Februari 2019, Tanzania Bara ilikuwa na vyama vya ushirika 11,331 
ikilinganishwa na vyama 10,620 mwezi Februari 2018 sawa na ongezeko la vyama 711 
(asilimia 6.3). Kati ya hivyo; AMCOS 3,719; Ufugaji wa nyuki 20; Walaji  36; Uvuvi  
687; Miradi ya ubia 34; Nyumba 19; viwanda 30; Umwagiliaji 25;  Ufugaji 181; 
Madini  94; Akiba na Mikopo 6,137;  Huduma 144;  Usafirishaji 16;  vyama vikuu 46; 
vyama vya aina mbalimbali  24 na vyama vingine  119. Takwimu hizi halisi 
zilizoainishwa katika jedwali hapa chini zimepatikana baada ya kumalizika kwa kazi ya 
uhakiki wa vyama vyote vya ushirika nchini. Taarifa ya uhakiki inaonesha vyama vingine 
vimeongezeka na vingine kupungua. Sababu kubwa ni vyama vingine havikuonekana 
wakati wa zoezi la uhakiki na vingine vilifutwa. Hata hiyo tathmini ya jumla inaoneshwa 

vyama vimeongezeka kwa asilimia 7. 

 

 

 

Waziri Mkuu akizindua 
Ushirika Afya kwa 
Wanachama wa Vyama 
vya Ushirika nchini. 
Uzinduzi huo ulifanyika 
Ushetu, Kahama – 
Shinyanga, Julai 16, 
2018. 
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6.3. HALI YA VYAMA VYA USHIRIKA  

Hadi Februari 2019 Tume imebaini vyama hivi 11,331 vina jumla ya wanachama 
3,998,193, Kiasi cha mtaji uliopo ni Hisa za wanachama zenye thamani ya Shilingi 
78,751,193,414, Katika vyama vya Akiba na Mikopo (SACCOS), kiasi cha akiba 
kilichowekwa na wanachama ni Shilingi 538,413,737,576. Katika kipindi hicho jumla 
ya mikopo iliyotolewa na vyama vya Akiba na Mikopo ni Shilingi 1,299,661,801,996 
ambapo jumla ya mikopo iliyorejeshwa ni Shilingi 809,328,103,267 na mikopo 
chechefu iliyopo ni   Shilingi 25,527,250,227. Aidha taarifa hii inaonesha ongezeko la 
wanachama 1,751,862 (78%) kutoka 2,246,331 Februari 2018 hadi wanachama 
3,998,193 Februari  2019. Kwa ujumla katika kipindi hicho vyama vya ushirika 

vimeongezeka kwa idadi ya vyama, idadi ya wanachama, mtaji na mikopo iliyotolewa. 

Jedwali Na 2: Taarifa ya vyama vya ushirika hadi kufikia Februari 2019. 

NA AINA YA USHIRIKA FEBRUARI 

2018 

FEBRUARI 2019 ONGEZEKO/PU

NGUFU 

% 

1 AMCOS 3,338 3,719 381 11 

2 SACCOS 5,737 6,137 400 7 

3 HUDUMA 157 144 -13 -8 

4 MADINI 204 94 -110 -54 

5 MIFUGO 207 181 -26 -13 

6 MULTPURPOSE 52 24 -28 -54 

7 NYUKI 56 20 -36 -64 

8 NYUMBA 33 19 -14 -42 

9 UMWAGILIAJI 78 25 -53 -68 

10 VYAMA VIKUU 40 46 6 15 

11 USAFIRISAJI 24 16 -8 -33 

12 UVUVI 85 687 602 708 

13 VIWANDA 118 30 -88 -75 

14 WALAJI 132 36 -96 -73 

15 BENKI 13  -13 -100 

16 JOINT ENTERPRISE 32 34 2 6 

17 VINGINE 312 119 -193 -62 

JUMLA 

 

10,620 11,331 711 7 

1 Wanachama 2,246,331 3,998,193 1,751,862 78 

2 Hisa-SACCOS  78,751,193,414   

3 Akiba-SACCOS  538,413,737,576   
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4 Mikopo tolewa-SACCOS  1,299,661,801,996   

5 Mikopo rejeshwa-SACCOS  809,328,103,267   

6 Mikopo chechefu-SACCOS  25,527,250,227   

(Chanzo TCDC 2019) 

 

6.4. USIMAMIZI NA UHAMASISHAJI WA MAENDELEO YA USHIRIKA 
NCHINI 

6.4.1.  Usimamizi na uhamasishaji wa maendeleo ya ushirika 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika inasimamia maendeleo ya ushirika kwa kuzingatia 
vipao mbele vya kila mwaka wa fedha ambapo kwa mwaka wa fedha 2018/2019, Tume 
imetekeleza  majukumu yake kwa; 
 

6.4.2.  Kuimarisha udhibiti na usimamizi wa vyama vya ushirika 

nchini 

Hadi kufikia mwezi Februari 2019, Tume imefanya ukaguzi wa mara kwa kwa vyama 
vya ushirika 3,140 sawa na asilimia 54 ya lengo la kukagua vyama 5,830. Aidha, Shirika 
la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) ilifanya ukaguzi wa nje kwa 
vyama vya ushirika 2,297 sawa na asilimia 57.4 ya lengo la kukagua vyama 4,000. Kati 
ya vyama vilivyokaguliwa na COASCO  4.62% vilipata hati inayoridhisha, 64.58% 
vilipata hati yenye shaka, 21.57% vilipata hati isiyoridhisha na 9.23% vilipata hati 
mbaya. Aidha, Tume imevisimamia vyama vya Ushirika katika; 

i. Kuandaa   na kuwasilisha Ofisi ya   Mrajis wa Vyama vya Ushirika maombi ya 
kuidhinishiwa makisio ya mapato na matumizi kwa wakati   yaani miezi miwili 
kabla ya kuanza msimu. 

ii.  Kufunga hesabu na kuziwasilisha kwa Mkaguzi wa nje (COASCO) ndani ya 
kipindi cha miezi mitatu baada ya kukamilisha msimu kwa mfano KTCU, 
NJORECU na Milambo 

iii.  Vyama vya ushirika 987 kufanya mikutano mikuu kwa mujibu wa Sheria 
iv. Kuandaa kanuni mbalimbali kama vile kanuni za fedha, kanuni za utumishi na 

sera ya manunuzi mfano LATCU Ltd, KACU Ltd, 
v. Kuhuisha masharti ya Vyama ili yaendane na Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 

ya mwaka 2013. 
vi. Vyama vya upili kama vile MBIFACU Ltd, SONAMCU Ltd, RUNALI Ltd na WETCU 

Ltd kuajiri watendaji wenye sifa kama meneja Mkuu, wahasibu, wakaguzi wa 
ndani, n.k. 
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6.4.3.  Kuratibu uhamasishaji wa maendeleo ya sekta ya ushirika, 

utafiti na mafunzo 

 
a) Kuhamasisha maendeleo ya sekta ya ushirika. 

Kwa upande wa sekta ya kilimo wakulima wamehamasishwa kujiunga pamoja ili 
kukusanya mazao yao na kupata soko la uhakika. Aidha, uhamasishaji 
umehusisha ufufuaji wa vyama sinzia. Vyama vya ushirika vilivyoanzishwa na 
kufufuliwa ni pamoja na vyama vya :-  
 

i. Michikichi: mkoani Kigoma wakulima 2,752 wamehamasishwa ambapo 
vyama ushirika vya msingi vipatavyo 12 vimesajiliwa; 

ii. Pamba: mikoa ya Simiyu, Geita, Mwanza, Singida, Shinyanga, Tabora, 
Mara, Kigoma na Dodoma ambapo vyama 1,469 vya msingi vimeamshwa; 

iii. Miwa: mikoa ya Manyara, Kagera (Missenyi) pamoja na Morogoro (Mtibwa) 
ambapo wakulima wa zao hili wapo katika hatua za awali za uundaji wa 
vyama vya msingi vya ushirika; 

iv. Chai: mikoa ya Mbeya wakulima 26,570 wamehamasishwa ambapo vyama 
8 vya msingi vimeanzishwa na Tanga vyama 7 vya msingi vipo katika 
mchakato wa kuandikishwa; 

v. Kakao: mikoa ya Mbeya vyama vya msingi 53, chama kikuu 1 vimeamshwa 
na vyama vya msingi 6 vimeanzishwa. Aidha, katika mkoa wa Morogoro 
uhamasishaji unaendelea; 

vi. Zabibu: mkoani Dodoma vyama vya ushirika vya msingi 7 vinategemewa 
kuandikishwa; 

vii. Korosho: mkoani Lindi vyama vya msingi 2 vimeanzishwa; 
viii. Kahawa: mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, Mbeya, Songwe, Kagera na Mara, 

vyama vyama 6 vimeamshwa ; na 
ix. Pareto:  mkoani Mbeya wakulima 971 wamehamasishwa ambapo vyama 

vya msingi 10 vinatarajiwa kuanzishwa. 
 

b) Utafiti na Mafunzo 

Tume imeendelea kufanya utafiti ili kuendeleza sekta ya ushirika nchini. Kufikia 
Februari 2019 tafiti 2 zimefanyika katika mkoa wa Dodoma. Utafiti wa kwanza; 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana na Tume ya Umwagiliaji 
imefanya utafiti wa awali kubaini matumizi ya maji ya mafuriko yanayopita bonde 
la Mtanana – Kibaigwa. Utafiti huo umebaini kuwa upo uwezekano wa kuvuna 
maji hayo na kuyatumia katika shughuli za kilimo cha umwagiliaji, ufugaji na 

uvuvi kupitia ushirika 

Aidha, kwa upande wa mafunzo Tume imetoa mafunzo kwa wajumbe wa Bodi na 
Watendaji wakuu wa Vyama Vikuu 18 na miradi ya pamoja. Jumla ya viongozi 
wa bodi 408 wamepatiwa mafunzo mbalimbali yanayohusu usimamizi wa vyama 

vya ushirika nchini. 
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6.4.4. Kuimarisha masoko, uwekezaji na uwezeshaji wananchi 

kiuchumi. 

Katika jitihada za kujenga na kuimarisha uwezo wa kiuchumi katika vyama vya ushirika, 
Tume imeendelea kuvijengea uwezo vyama katika masoko na uwekezaji.  

Hadi kufikia Februari 2019 Vyama vikuu vya ushirika vya mazao vya kahawa vya KDCU 
Ltd na KCU (1990) Ltd vimeunganishwa na mfumo wa soko la moja kwa moja na kuuza 
kahawa ya wakulima kwa bei ya ushindani ambapo gunia la kilo 60 limeuzwa kwa 
wastani wa Dola za Kimarekani 160.63 ikilinganishwa na  bei ya mnada ya Dola za 
Kimarekani 84.97. 

Wakulima wa Kakao wa mkoa wa Mbeya wamenufaika na utaratibu wa kuuza kakao 
kupitia vyama vya ushirika chini ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala ambapo kabla ya 
mfumo kakao ilikuwa ikiuzwa bei ya Shilingi 3,200 ikilinganishwa na Shilingi 5,011 
baada ya mfumo. Aidha, AMCOS 9 zimepata soko la moja kwa moja katika nchi za 

Afrika Kusini, Japani na Uholanzi na kuuza kwa bei ya Shilingi 6,500 kwa kilo 

6.5. MIPANGO YA BAADAYE 

Mpango na Bajeti ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa mwaka 2019/2020 unalenga 
kutatua changamoto zinazoikabili Sekta ya ushirika. Mpango huu umeandaliwa kwa 
kuzingatia: Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025), Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa 
wa miaka mitano, Mwongozo wa Mpango na Bajeti 2019/2020-2021/2022, Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi ya mwaka 2015-2020, Mpango Mkakati wa Tume na 
mapitio ya Bajeti ya mwaka 2018/2019.  

Hivyo, maeneo ya kipaumbele yatakayotekelezwa ni kama ifuatavyo: 

i. Kuimarisha udhibiti na usimamizi wa vyama vyama vya ushirika; 

ii. Kuratibu uhamasishaji wa maendeleo ya sekta ya ushirika, utafiti na mafunzo; 

iii. Kuimarisha masoko, uwekezaji na uwezeshaji wananchi kiuchumi kupitia ushirika 

iv. Kuhuisha Sera ya maendeleo ya ushirika ya mwaka 2002 na kupitia Sheria za 
ushirika 

v. Kujenga uwezo wa Tume kuhudumia watumishi wake na wadau 

 

6.6. CHANGAMOTO  

Changamoto zinazovikabili vyama vingi vya ushirika nchini ni pamoja na; 

a) Ugumu wa upatikanaji wa takwimu sahihi unaotokana na utunzaji mbovu wa 
kumbukumbu za vyama. 

b) Baadhi ya viongozi wa vyama kukosa elimu na ujuzi wa kutosha kusimamia 
vyama vya ushirika. 
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c) Migogoro kwa baadhi ya vyama baina ya viongozi na wananchama 
d) Kukosekana kwa uaminifu na uadilifu kwa baadhi ya viongozi na wafanyakazi, 

hali inayopelekea upotevu wa mali za wanaushirika. 
e) Marejesho duni ya mikopo kwa baadhi ya wakopaji ndani ya vyama vya ushirika 
f) Ukosefu wa fedha za usimamizi wa vyama kwa maafisa ushirika katika mikoa 

husika. 
g) Ukosefu wa masoko ya bidhaa zinazozalishwa na wanaushirika na hivyo 

kuchangia marejesho duni ya mikopo. 
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7.0. SOKO LA MITAJI NA HISA LA DAR ES SALAAM 

7.1. UTANGULIZI 

Miongoni mwa nguzo muhimu katika Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni pamoja na 

uwepo wa Chombo au Taasisi za kusimamia masoko ya hisa na mitaji hapa nchini 

kutoka kwa wawekezaji wa ndani na nje ya Tanzania. 

Soko la Hisa la Dar es salaam (DSE) limekuwa likifanya kazi hii tangu kuanzishwa 

mwaka 1996.Kazi za msingi za Taasisi hii ni pamoja na kuwezesha upatikanaji wa mitaji 

ili kutekeleza miradi mbalimbali ya Kiuchumi na kuwezesha uwekezaji ambapo jukumu 

hili hutekelezwa katika mazingira shirikishi na uwazi ili kutoa fursa kwa kila mhitaji.  

Kwa kuzingatia ukweli kuwa kuna mahusiano kati ya ukuaji wa shughuli za Kiuchumi na 

maendeleo ya watu kwa upande mmoja na matumizi sahihi ya huduma za taasisi za 

kifedha, imekuwa ni jambo muhimu kwa DSE kubuni bidhaa na huduma za kifedha 

zenye malengo kama inavyoainishwa na Mpango wa Taifa wa Huduma za Kifedha 

Jumuishi yaani “National Financial Inclusion Framework 2018 – 2022”. 

Kampuni zilizoorodheshwa katika soko la Hisa hadi kufikia Mwezi Februari 2019 ni jumla 

ya kampuni 28; 21 zikiwa ni kampuni za ndani na saba (7) za nje ambazo 

zimeorodheshwa kwa utaratibu wa “cross-listing”. 

Jedwali Na. 3: Orodha ya Kampuni za ndani na nje 

Kampuni za ndani 
  

Tanga Cement  Kampuni ya Sigara (TCC) 

NMB Bank YETU Microfinance Bank 

Swala Oil and Gas Tanzania PLC Benki ya biashara (DCB) 

Twiga Cement  CRDB Bank  

Dar es salaam stock exchange MUCOBA Bank PLC   

TATEPA   Maendeleo Bank PLC 

TCCIA Investment PLC Swissport Tanzania PLC 

Tanzania Breweries National Investment Company Limited (NICOL)  

Precision Air Mwalimu Commercial Bank PLC 

Vodacom Tanzania Mkombozi Commercial Bank PLC 

TOL Gas Limited  

  

 

 

 



 

52 
 

Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Mei 2018 Mpaka Mei 2019 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Kampuni za nje 
  

Kenya Commercial Bank  East African Breweries  

ACASIA National Media Group 

Uchumi Supermarket Kenya Airways 

Jubilee Holdings Limited  

  

 

Katika kipindi cha mwaka jana 2018 kampuni za ndani zilikuwa 20 lakini mpaka sasa 

Kampuni moja imeongezeka na kufikia 21 huku za nje zikiwa 7. Vilevile hadi kufikia 

Desemba 2018, DSE ilikuwa imeorodhesha kampuni 28, ikiwa ni pungufu ya kampuni 4 

kufikia malengo iliyojiwekea. Upungufu huo ulitokana na kutokamilishwa kwa taratibu 

kwa upande wa Kampuni za simu ambazo zinatakiwa na sheria inayosimamia sekta ya 

mawasiliano kuuza sehemu ya umiliki wake kwa umma na kujiorodhesha katika Soko la 

Hisa la Dar es Salaam. 

Hadi kufikia Desemba 2018 DSE ilikuwa imepokea maombi ya kampuni za Tigo, Airtel 

na Halotel lakini bado hazijaweza kuorodheshwa kwenye soko la hisa kutokana na 

kutokamilika kwa baadhi ya taratibu. 

7.2. HATIFUNGANI ZA SERIKALI 

Kwa upande wa Hatifungani za Serikali (Government bonds), katika kipindi hiki, Serikali 

iliorodhesha hatifungani zenye thamani ya shilingi bilioni 1,451 Hii ni sawa na upungufu 

wa asilimia 27 kulinganisha na hatifungani za Serikali shilingi bilioni 1,989 

zilizoorodhoshwa Mwaka 2017/18. Kwa ujumla, hatifungani za Serikali zilizoorodheshwa 

sokoni hadi Mwezi wa Februari 2019 ni shilingi bilioni 9,196. Hii ni sawa na 

ongezeko la asilimia 4 ikilinganishwa na TZS 8,838 katika kipindi kama hiki mwaka 

2018. 

7.3. HATIFUNGANI ZA MAKAMPUNI BINAFASI (CORPORATE BONDS) 

Kwa upande wa hatifungani za Makampuni binafsi (Corporate bonds),hadi kufikia Mwezi 

Februari 2019, hatifungani za Kampuni zenye thamani ya shilingi bilioni140 zilikuwa 

zimeorodheshwa katika soko. 

Kuhusu thamani ya hisa zilizopo sokoni (Total Market Capitalization) ilikuwa ni shilingi 

bilioni 20,337. Kati ya hizi, jumla ya shilingi bilioni 9,272 ni kwa makapuni ya 

ndani. 
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7.4. DHAMANA 

Uuzaji na ununuzi wa dhamana (hisa na hatifungani) ni jambo ambalo hufanywa kwa 

uwazi na huru hivyo kuwezesha utambuzi wa thamani ya uwekezaji kwa wawekezaji 

aina wa mbalimbali. 

Kwa kipindi hiki hadi Mwezi Februari 2019, hisa zenye thamani ya shilingi bilioni 98.49 

ziliuzwa na kununuliwa. Hii ni sawa na pungufu kwa asilimia 75 ikilinganishwa na 

hisa zenye thamani ya shilingi bilioni 395.62 zilizouzwa na kununuliwa katika kipindi 

kama hiki Mwaka 2018. 

Kwa upande wa hatifungani, katika Mwaka 2018/19 hatifungani zenye thamani ya 

shilingi bilioni 318.12 ziliuzwa na kununuliwa. Hili ni sawa na upungufu la asilimia 47 

ikilinganishwa na hatifungani zenye thamani ya shilingi bilioni 595.16 zilizouzwa na 

kununuliwa katika kipindi kama hiki kwa Mwaka 2017/18. 

7.5. IDADI YA WAWEKEZAJI 

Hadi kufikia Februari 2019, DSE ilikuwa na jumla ya akaunti za uwekezaji 535,715. Hii 

ni ongezeko la asimilia 1.06 ikilinganishwa na idadi ya 530,182 katika Mwaka 

2017/18. 

Kwa ujumla mwenendo wa soko kwa mwaka 2018/19 uliendelea kuwa wa kuridhisha 

kama ilivyokuwa katika mwaka 2017/18. Hali hii imechangiwa, pamoja na mambo 

mengine, mwenendo mzuri wa uchumi wa nchi na hali ya utulivu wa kisiasa ambavyo 

vimeendelea kuvutia wawekezaji kutoka na hivyo kuendelea kuwekeza katika 

makampuni yaliyoorodheshwa katika soko la DSE. 

a) Muundo na Usimamizi wa Uendeshaji 

Kufuatia kuanza kwa shughuli za Kampuni tanzu ya DSE, CSDR (Central 

Securities Depository and Registry Services) Mwezi Octoba 2017, kwa mwaka 

2018 DSE ilifanya yafuatayo katika kuimarisha usimamizi wake na uendeshaji wa 

Soko: 

 

i. Kuunda kwa Kamati za Bodi ya CSDR; 

ii. Ilifanya tathmini ya uwezo na mapungufu kwa Watumishi waliopo katika 

kutekeleza Mpango Mkakati wa Miaka Mitano (2018 – 2022); 

iii. Ilipitia tozo za soko ili kuona kama zinaendana na mahitaji; 

iv. Iliendesha semina kwa Wajumbe wa Bodi ili kuwaongezea uwezo wa 

katika kutimiza majukumu yao. 
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b) Hatifungani za Serikali za Mitaa (Municipal Bonds): 

i. Soko limeshiriki katika vikao kazi vilivyoandaliwa kwa pamoja na Wadau 

Wakuu wa mpango wa kuanzisha Hatifungani za Serikali za Mitaa (yaani 

UNCDF, TAMISEMI, Benki Kuu, CMSA na Wizara ya Wizara ya Fedha na 

Mipango); 

ii. Ilitengeneza kanuni zitakazowezesha uorodheshwaji wa Hatifungani za 

Serikali za Mitaa; 

iii. Ilishiriki katika kuandaa utaratibu wa kuwapata Washauri Mbalimbali 

wataowezesha uanzishwaji wa Hatifungani za Serikali za Mitaa 

Lengo ni kupata Halmashauri moja ya Mfano itakayotoa Hatifungani za 

Serikali za Mitaa katika Mwaka 2019. Halmashauri ya Jiji la Mwanza 

inatarajiwa kuwa ya kwanza ya mfano. 

 

c) Kuongeza Ukwasi Sokoni: 

i. Kanuni za Uendeshaji ziliboreshwa kwa kuongeza uwazi zaidi kabla na 

baada ya mnada wa dhamana; 

ii. Kanuni za uuzaji na ununuzi zinawataka Madalali kuweka oda mara tu 

waipatapo kwa Mwaji (Immediacy of order); 

iii. DSE ilizishawishi Benki za Biashara kupata leseni za Uwakala katika 

soko la hatifungani (Bonds Market Dealership License) ambapo Benki 

mbili zilichukua leseni hizo.Benki za NMB na NBC zilichukua leseni hizo 

na kufikia idadi ya kuwa tano ambapo kabla zilizokuwepo ni CRDB, 

Stanbic Bank na Standard Chattered. 

 

d) Kuimarisha Miundo mbinu ya Mauzo ya Dhamana: 

i. DSE iliimarisha mfumo wa muundo wa hifadhi za “Data” yaani Data 

Centre Infrastructure” 

ii. Ilitekeleza mradi wa kuweka mfumo wa kutoa huduma za “Registry 

Services” 

iii. DSE ilijenga upya “Webserver Infrastructure and Hosting 

Diversification” 

 

e) Kuimalisha Muonekano wa Soko: 

DSE iliendelea na utaratibu wa kutoa taarifa za kila wiki kuhusu mwenendo wa 

soko ili kuleta hamasa na ushiriki kwa wawekekezaji wa ndani. Aidha, DSE 

iliendelea na juhudi ya kushirikiana na taasisi mbalimbali za kimataifa kama 

World Federation of Exchanges na United Nations Sustainable Stock Exchange 
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lengo likiwa ni kujenga uwezo na kuongeza wigo wa muonekano (profiling) 

kwa wawekezaji kimataifa. 

 

f) Uanachama wa Kudumu Katika Shirikisho la Masoko ya Hisa Duniani 

(World Federations of Exchanges) 

 

i. DSE ilianzisha mchakato wa kujiunga na Shirikisho la Masoko ya Hisa 

Duniani (World Federation of Exchanges- WFE) pamoja na kupata daraja 

(classification) kutoka moja ya taasisi za kimataifa zinazotoa 

“Classifications” hizo – ambapo Januari 2019 DSE imeweza kupata 

Uanachama wa Kudumu wa WFE na pia iko katika hatua za mbele kabisa 

kuwa “classified as Frontier Market Status”; 

 

ii. Kampuni Tanzu ya CSDR ilipata uanachama katika taasisi ya Kimataifa 

inayosimamia mambo ya hifadhi na uhamishaji dhamana ya Africa and 

Middle East Depository Association (AMEDA) 

 

g) Elimu kwa umma: 

i. Iliendelea na uendeshaji wa Shindano kuhusu uwekezaji kwa Wanafunzi 

waliopo vyuo vikuu – DSE Scholar Investment Challenge. Lengo la shindano 

hili ni kuleta uelewa na hamasa kuhusu uwekezaji kwa kada ya vijana wasomi 

ambao wanategemewa baadae kuwa watungaji wa Sera, waendeshaji wa 

shughuli za biashara (makampuni) au wajasiriamali nk.Katika kipindi cha 

kuanzia mwezi Juni mwaka 2018 mpaka sasa mpango huu umeweza kufikia 

wanafunzi 12000 wa vyuo vikuu vyote vya Tanzania. 

ii. DSE iliendelea na kushirikiana na tasnia ya habari ikiwa ni nyenzo rahisi na 

madhubuti katika kufikisha elimu na hamasa ya uwekezaji kwa umma. DSE 

ilifanya hivyo kwa kutoa taarifa za kila wiki na pia kutoa machapisho na 

maandiko katika magazeti pamoja na kufanya vipindi vya radio na luninga. 

 

Mpango huu unatekelewa kila Jumatatu katika vituo vya TBC 

Televisheni,Channel Ten,Clouds Televisheni wakati upande wa magazeti ni 

pamoja na Mwananchi,Daily News na The Guardian. 

 

 DSE iliendesha mafunzo kwa wanachama wake kuhusu shughuli za 

uendeshaji soko. 
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7.6. MIPANGO NA MALENGO YA MWAKA 2019 

 MKAKATI LENGO AU MALENGO 

1. Kukamilisha Marejeo ya Kanuni za Uendeshaji 

wa Soko 

Kuwa na Kanuni ambazo zitaongeza tija na 

ufanisi wa uendeshaji wa shughuli za soko ikiwa 

ni pamoja na kukidhi mahitaji ya bidhaa na 
huduma mpya. 

2. Kuongeza ukwasi wasoko Kufikia kiwango cha asilimia 5 katika uwiano wa 

mauzo ya hisa kwa ukubwa wa soko na pia 
asilimia 10 kwa mauzo ya hatifungani kwa 

thamani ya hatifungani zilizopo (outstanding 
bonds) 

3. Kushiriki kikamilifu katika uandaaji wa Sera 

zinazohusu au kugusa masuala ya masoko ya 
hisa. 

Kuwa na sera sahihi na zenye kuleta tija kuhusu 

masuala ya uendeshaji wa masoko ya hisa 

4. Kujenga uwezo wa kampuni za kati kuweza 

kuvutia uwekezaji wa mitaji pamoja na mikopo 

kutoka kwa mabenki, hisa, hatifungani 

Kuwa na kampuni nyingi ambazo zinavutia 

uwekezaji wa mitaji. 

5. Kuendelea kuimarisha muonekano wa soko la 

hisa kwa wawekezaji wa ndani na nje 

Kuongeza ushiriki wa wawekezaji wa ndani na   

nje katika kuwe keza kupitia masoko ya hisa.. 

6. Kuendeleza juhudi za kupata Uanachama wa 

Kudumu katika Jumuiya ya Masoko ya Hisa 
Duniani (WFE) na Kupata “Classification ya 

Frontier Market Status 

LengonikupataUanachama WFE 2019 na Frontier 

Market Status 2020 
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8.0. MIFUKO NA PROGRAMU ZA SERIKALI ZA UWEZESHAJI 

WANANCHI KIUCHUMI 

 

 

 

8.1. UTANGULIZI 

Serikali imekuwa ikiwawezesha wananchi kujikwamua kiuchumi kwa kuwapatia mitaji 
kupitia mikopo yenye masharti nafuu, ruzuku ama Programu nyingine mbalimbali za 
Uwezeshaji. Uwezeshaji huu unatokana na utekelezaji wa Sera na Sheria ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 pamoja na Sheria na Sera za sekta 
mbalimbali. 

Serikali ilianzisha Mifuko na Programu za Uwezeshaji kutokana na changamoto 

mbalimbali zilizoonekana ikiwa ni pamoja na:- 

i. Ufinyu wa vyanzo vya akiba kwa wananchi kutokana na kipato kidogo na 
kutokuwa na utamaduni wa kujiwekea akiba; 
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ii. Kuwepo kwa vikwazo vinavyosababisha benki kusita kutoa mikopo. Kwa mfano 
gharama kubwa za kuhudumia utoaji wa mikopo,ukosefu wa utambulisho rasmi, 
kutokuwa na taarifa muhimu za waombaji mikopo na ukosefu wa dhamana;  

iii. kupanua wigo wa utoaji huduma za kifedha kwa makundi mbalimbali katika jamii 
yanayojishughulisha na shughuli za kiuchumi mijini na vijijini; 

iv. Udhaifu unaowafanya wananchi wasikopesheke, kama vile ukosefu wa ujuzi wa 
kuandaa na kusimamia miradi inayokopesheka, ukosefu wa mtaji wa kuchangia 
uanzishaji wa miradi; na 

v. Riba kubwa na tozo mbalimbali zinazotozwa na benki na taasisi za fedha kwenye 
mikopo. 
 

Serikali ina jumla ya mifuko ya uwezeshaji 46 kati ya hiyo mfuko mmoja umefungwa, 

mfuko mmoja umeunganishwa na mfuko mwingine na mifuko minne iko katika hatua za 

kukusanya madeni. 

 

Baraza la Uwezeshaji  linafanya uratibu wa  Mifuko na Programu  kwa mujibu wa 
nguzo ya tatu (Upatikanaji wa Mitaji) ya  Sera ya Taifa ya Taifa ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi 2004, aidha uratibu unaofanywa ni pamoja na : 

i. Kutunza Daftari la Orodha ya Mifuko ya Uwezeshaji na kuhakikisha kuwa 
linafanya jitihada za kubaini mifuko mipya au ambayo haikuwa inafahamika 
hapo awali na kuiongeza katika Daftari; 

ii. Kuweka uelewa kwa  Umma juu ya uwepo wa Mifuko/Programu za  
Uwezeshaji na namna ya Umma itakavyonufaika na mifuko hiyo; 

iii. Kuitisha vikao/mikutano na Taasisi za Mifuko/Programu; 
iv. Kupokea taarifa za Mifuko, kuzipitia na kuandaa taarifa ya pamoja; na 
v. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya huduma na matokeo ya Uwezeshaji. 

 

Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi imegawanyika katika makundi makuu manne 
ambayo ni Mifuko inayotoa mikopo moja kwa moja kwa walengwa, Mifuko inayotoa 
dhamana kwa kushirikiana na Taasisi za fedha, Mifuko inayotoa ruzuku na Programu za 
Uwezeshaji. 

Walengwa wa mifuko na program za uwezeshaji wanaendana na madhumuni ya 
kuanzishwa kwa mifuko, walengwa hao kimakundi ni Wajasiriamali katika Vikundi au 
mtu mmoja mmoja (Vijana, Wanawake na Wenye Ulemavu), Wajasiriamali katika 

makampuni au Biashara za Ubia; na Asasi ndogondogo za Kifedha 

8.2. MAKUNDI YA MIFUKO NA MATOKEO UTEKEZAJI WA  SHUGHULI  
ZAKE 

Utekelezaji wa shughuli za mifuko na program ni kama unavyoonekana chini: 
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8.3.  MIFUKO INAYOTOA MIKOPO MOJA KWA MOJA KWA WALENGWA 

Hili ni kundi linalohusisha mifuko inayotoa mikopo moja kwa moja kwa walengwa 

pasipo kuhusisha taasisi za fedha. Orodha ya mifuko katika kundi hili inaonekana katika 

jedwali lifuatalo:- 

Jedwali Na. 4: Mifuko inayotoa  Mikopo Moja kwa Moja kwa Walengwa 

 
Mifuko inayotoa  Mikopo Moja kwa Moja kwa Walengwa 

i. Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa 

Wajasiriamali Wadogo (SELF 

Mcrofinance Fund) 

ii.  Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa 

Watumishi wa Serikali,  

iii. Mfuko wa Kilimo Kwanza (Kilimo Kwanza 

Fund–KKCF); 

iv. Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu,  

v. Mfuko wa Mzunguko katika mikoa (SIDO 

RRF); 

vi. Mfuko wa Ufilisi wa Benki ya Nyumba 

(THB)- TIB Development; 

vii. Mfuko wa Japan wa Uagizaji bidhaa 

kutoka nje (Commodity Import Support) 

viii. Mfuko wa Maendeleo ya Vijana (Youth 

Development Fund –YDF); 

ix. Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

(Women Development Fund –WDF); 

x. Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza 

Wajasiriamali Wananchi  (National 

Entrepreneurship Development Fund –

NEDF); 

xi. Mfuko wa Pembejeo wa Taifa 

(Agricultural Inputs Trust Fund –AGITF); 

xii. Mfuko wa Kusaidia Kilimo cha Maua na 

Mbogamboga ; 

xiii. Mfuko wa Kiwanda cha Nyama 

 

 

8.3.1. Mfuko wa Maendeleo ya Vijana – (Youth Development Fund –
YDF) 

Mfuko ulianzishwa rasmi na Serikali mwaka 1993 chini ya Sheria ya Fedha (The 
Exchequer and Audit Ordinance, cap 439), namba 21 ya mwaka 1961 kifungu cha 17  ili 

kuwawezesha vijana kupata mitaji kwa njia ya mikopo yenye masharti. 

Mfuko umefanikiwa kutoa mikopo ya Shilingi 5,434,641,000 zimetolewa kwa vikundi 
vya vijana 899 vyenye idadi ya vijana 5,404 katika Halmashauri 127 za Tanzania Bara. 
 

8.3.2. Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (Women Development Fund 
–WDF) 

Mfuko ulianzishwa kwa Azimio la Bunge lililopitishwa Agosti, 1993 na kwa mujibu wa 
Kifungu Na.17 (1) cha Sheria ya “Exchequer and Audit Ordinance (Cap.439)” ya 
mwaka 1961 kama ilivyorekebishwa na Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(Public Finance Act 2001) ili kuwainua kiuchumi wajasiriamali wanawake hususan 
masikini wenye umri wa miaka 18 na kuendelea na wasichana wenye umri chini ya 

miaka 18 wenye watoto.  

Mfuko umefanikiwa kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi 23,028,819,916 kwa 
vikundi 10,264 vyenye wanawake 811,692. 
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8.3.3. Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Wajasiriamali Wananchi 
(National Entrepreneurship Development Fund –NEDF) 

Mfuko ulianzishwa mwaka 1994 kwa Azimio la Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ili kutoa mikopo kwa wenye viwanda vidogo na  wafanyabiashara wadogo 
Tanzania Bara,  kwa lengo la kuondoa umaskini kwa kuanzisha na kuendeleza miradi 
yao katika sekta ya uzalishaji   inayohusika na  viwanda vidogo, kilimo na kusindika 
vyakula (matunda na mboga), ufugaji, uvuvi namadini, sekta ya biashara inayohusika 
na uuzaji wa vyakula na vinywaji, maduka ya bidhaa mchanganyiko na Sekta nyinginezo 
kama vile afya (maduka ya dawa baridi), huduma za uchapishaji, ujenzi, utalii na 
uchukuzi. Mfuko huu unaendeshwa na Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 

chini ya makubaliano maalumu na Serikali kupitia Wizara ya Viwanda 

Mafanikio ya mfuko 

i. Umetoa mikopo yenye thamani ya shs.  Bilioni 71.87 kwa wananchi 90,862 
ambapo thamani ya mikopo iliyotolewa kwa wanawake ni shs bn 33.292 sawa 
ana asilimia (46.3), wanaume ni shs bilioni  36.096 sawa na asilimia 50.2 na 
ubia ni shs. Bilioni. 2.84 sawa na asilimia 3.5; 

ii. Jumla mikopo 47,029 yenye thamani ya Tshs 47,465,401,000 sawa na 66% 
ilitolewa kwa mikopo ya sekta ya uzalishaji inayojumuisha miradi ya Viwanda, 
Kilimo, Ufugaji, Uvuvi na Madini. Mikopo ya biashara 37,040 yenye thamani ya 
Sh. 18,752,729,000 sawa na 26.1% ilitolewa, ambapo kwa sekta nyinginezo 
kama afya n.k Mikopo 6,793 yenye thamani ya Sh. 5,651,802,000 sawa na 
7.9% ilitolewa;  

iii. Mfuko umekua kwa kiasi cha TSh 2.803 bilioni kutoka mtaji wa TSh 5.051 bilioni 
hadi TSh 7.854 bilioni kutokana na 50% ya riba ya mikopo inayoingizwa katika 
ukopeshaji. Mtaji wa Mfuko wa TSh 5.051 bilioni unajumuisha TSh 500 milioni 
zilizokelewa mwaka 1994 pamoja na nyongeza ya mtaji TSh 4.551 bilioni 
zilizopokelewa baadaye; na 

iv. Umetengeneza Ajira zipatazo 184,542 kutokana na mikopo iliyotolewa;  
 

8.3.4. Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (Agricultural Inputs Trust Fund –
AGITF) 

Mfuko ulianzishwa mwaka 1994 kwa Sheria ya Bunge Na. 9 ya mwaka 1994 ili  
kutekeleza Sera ya Serikali kuhusu upatikanaji wa pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi 
kwa wakulima, wafugaji na wavuvi wadogo wadogo kwa wakati unaofaa na kwa bei 

nafuu. 

Walengwa wa Mfuko wa Pembejeo ni Wakulima, Wafugaji na Wavuvi mmoja mmoja na 
vikundi (AMCOS, SACCOS  nk.), Mawakala binafsi wanaosambaza pembejeo za kilimo, 
mifugo na uvuvi, Mashirika na Taasisi za Jamii, zinazojishughulisha na kilimo; na Benki 
za wananchi na Ushirika ambazo hutoa mikopo moja kwa moja kwa wakulima katika 
maeneo ambayo zipo kwa niaba ya Mfuko wa Pembejeo. 
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Mfuko umefanikiwa kutoa mikopo ya shilingi 82,097,446,770 ambayo imewasaidia 
wananchi kuongeza kipato na kupunguza umaskini. Mikopo hii imetolewa Tanzania Bara 
katika miradi 3589 (wanaume 2,871 (80%) na wanawake 718 (20%). Mchanganuo 
wa miradi ni kama ifuatavyo: 

 

Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa Mikopo iliyotolewa na aina ya mradi 

 
Na Aina ya mradi Namba ya miradi Thamani ya mradi 

1 Mitambo ya mashambani 1216 45,469,011,378 

2 Pembejeo za kilimo 1780 31,354,183 

3 Matreketya madogo 263 1,848,106,162 

4 Zana za kusindika na vifungashio 9 243,772,000 

5 Zana unganishi (Farm Implements) 1 59,000,000 

6 Miundombinu ya kilimo,mifugo na uvuvi 42 2,019,839,751 

7 Ukarabati wa matrekta 278 1,103,133,296 

 Jumla kuu 3589 82,097,446,770 

 

8.3.5. Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo (SELF 
Microfinance   Fund) 

Mfuko ulisajiliwa rasmi tarehe 04/09/2014 kwa Sheria ya Kampuni ya mwaka 2002 chini 
ya Udhamini wa Serikali ‘Company Limited by Guarantee’na kupata Hati ya Usajili 
namba 112091 kwa jina la SELF Microfinance Fund (SELF MF) ili kukuza na kuboresha 
upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wananchi wenye kipato cha chini hususani 
waishio vijijini, na hivyo kuwapa fursa ya kushiriki katika shughuli za uzalishaji mali kwa 
lengo la kujiongezea kipato.  

Walengwa wa Mfuko ni wajasiriamali wadogo kupitia Asasi ndogo na za Kati za kifedha. 
Asasi hizo ni Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo – (SACCOS), Benki za Wananchi 
(Community Banks); Mashirika yasiyo ya Kiserikali na Kampuni za fedha zinazotoa 
huduma za mikopo (Microfinance Companies). 

Mafanikio ya Mfuko 

i. Umetoa mikopo yenye thamani ya shlingi bilioni 128.7 katika mikoa 27 na wilaya 
91 kwa jumla ya wajasiriamali 125,764 miongoni mwa wajasirmali hao 
wanawake ni 70,691 (56.2) na wanaume ni 55,073 (43.8); 

ii. Umezifikia  jumla ya asasi 490 kati ya hizo 281 zinatoka vijijini,79 zinatoka miji 
midogo na 130 zinatoka miji mikubwa; 

iii. Umewajengea uwezo  wajasiriamali 11,948, maafisa ushirika 518, viongozi 
watendaji wa asasi za kifedha 4,810; na 

iv. Umetengeneza ajira kwa takribani watu wapatao 273,947 wakiwemo 
wajasiriamali waliojiajiri wenyewe na wale walioajiriwa katika biashara 
zilizofadhiliwa na mikopo ya Mfuko.  
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8.3.6. Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa Watumishi wa Serikali 
Serikali ilianzisha Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa watumishi wake Kwa Waraka wa 
Utumishi wa Umma Na. 8 wa mwaka 1992 ili kuwawezesha watumishi wa ngazi zote 
wanaoishi mijini na vijijini kupata mkopo wa nyumba wenye masharti nafuu kwa ajili ya 
kujenga, kukarabati au kununua nyumba.  Wanaostahili kukopa kutoka kwenye 
Mfuko huu ni watumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, raia wa 
Tanzania, walioajiriwa kwa masharti ya kudumu na kuthibitishwa kazini.   

Mfuko umetoa jumla ya mikopo 1689 yenye thamani ya shilingi bilioni 9.16 kwa 
watumishi wa Serikali kati ya hao wanawake ni 661 na wanaume ni 1028; 

 
8.3.7. Mfuko wa Kilimo Kwanza (Kilimo Kwanza Fund–KKCF) 

Mfuko ulianzishwa mwaka 2009  chini  ya Usimamizi wa  Benki ya TIB ili kusaidia 
Serikali na wananchi hususani wanaoshughulika na masuala ya kilimo kufikia malengo 
na mikakati ya Serikali na dira ya maendeleo ya 2025 kwa lengo la kukuza uchumi wa 
nchi kutoka katika uzalisha mdogo na kuwa na uzalishaji mkubwa na wenye tija.  Lengo 
ni kuwezesha Tanzania kuwa nchi ya viwanda kutokana na malighafi zinazotokana na 
kilimo na hivyo kusaidia mpango wa maendeleo ya sekta ya kilimo ‘’Agricultural 
Sector Development Programme’’ (ASDP) ambao umekusudia kukuza kilimo cha 

biashara.   

Mafanikio ya mfuko 

i. Umekuwa kutoka shilingi bilioni 42 na kufikia shilingi bilioni 63.3 kutokana na 
marejesho yaliyotolewa kwa wakati; 

ii. Umetoa mikopo ya matrekta 252, Power tillers 145, Mitambo ya umwagiliaji zaidi 
ya 15 (irrigation equipment) mashine za uvunaji zaidi ya 8 (combine harvesters), 
ujenzi wa maghala, magari ya kubeba mazao/nafaka; na 

iii. Umekopesha miradi ipatayo 189 katika mikoa 23 wilaya 76 nchini kwenye miradi 
mbalimbali ya ufugaji, uvuvi, mazao ya biashara na chakula. 

 
8.3.8. Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) ilianzishwa na Sheria ya HESLB 

(SURA 178) mwaka 2004 na kuanza rasmi utekelezaji wa majukumu yake mwezi Julai, 

2005 Kuanzishwa kwa HESLB ni utekelezaji wa Sera ya Uchangiaji Gharama za Huduma 

za Kijamii iliyoanza kutekelezwa mwaka 1992.  

Mafanikio Kwa Kipindi Cha Kuanzia Julai-Desemba, 2018 

i. Makusanyo ya mikopo 
a) Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) imekusanya jumla 

ya TZS 94.01 bilioni kutoka kwa wadaiwa wa mikopo ya elimu ya juu 
katika kipindi cha Julai – Desemba, 2018 na kuvuka lengo lake la 
kukusanya TZS 71.4 bilioni katika kipindi hicho. makusanyo hayo 
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yametoka kwa jumla ya wanufaika zaidi 198,659 ambao wamejiajiari au 
kuajiriwa katika sekta binafsi na umma. 

 

b) Makusanyo haya ya TZS 94.01 bilioni ni sawa na ongezeko la asilimia 
8.7 ikilinganishwa na TZS 85.88 bilioni zilizokusanywa katika kipindi 
kama hicho mwaka uliopita yaani, Julai – Disemba, 2017 

 

ii. Wanufaika waliobainika na kuanza kulipa kati ya Julai – Disemba 2018 
Wanufaika wapya zaidi ya 12,600 ambao walikua hawajaanza kurejesha mikopo 

yao na sasa wameanza na hivyo kufanya wateja wanaorejesha kufikia 198,656  

8.3.9. Maelezo ya Mifuko mingine inayotoa Mikopo Moja kwa Moja  
Mifuko mingine ya uwezeshaji katika kundi hili ni Kiwanda Cha Nyama –SAAFI, Mfuko 
wa Ufilisi wa Benki ya Nyumba (THB), Mfuko wa Kusaidia Kilimo cha Maua na 
Mbogamboga, Mfuko wa Japan wa Uagizaji Bidhaa Kutoka Nje (Commodity Importer 
Support) aidha mifuko hii kwa sasa inafanya ufuatiliaji wa madeni; Mfuko wa Rais wa 
Kujitegemea umefutwa na Serikali wakati Mfuko wa UTT Microfinance Fund  
umeunganishwa na SELF Microfinance Fund. 

8.4. MIFUKO INAYOTOA DHAMANA  

Iko jumla ya mifuko 10 inayojiendesha kwa kushirikiana   na taasisi za fedha kwa njia 

ya kutoa dhamana. Orodha ya mifuko hiyo inaonekana katika jedwali lifuatalo:  

Jedwali Na. 6: Mifuko inayotoa Dhamana 

MIFUKO INAYOTOA DHAMANA 

i. Mfuko wa Kusaidia Sekta Binafsi ya 

Kilimo (Private Agricultural Sector 

Support Trust –PASS Trust); 

ii. Mfuko wa Kudhamini Mikopo ya 

Mauzo Nje ya Nchi (Export Credit 

Guarantee Scheme –ECGS); 

iii. Mfuko wa Uwezeshaji wa 

Mwananchi (Mwananchi 

Empowerment Fund –MEF); 

iv. Mfuko wa dhamana za mikopo kwa 

wakulima wadogowadogo 

(Smallholders’ Credit Guarantee 

Scheme);  

v. Mfuko wa Kusaidia Makandarasi 

(Contractors Assistance Fund –

CAF); 

vi. Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa 

Wajasiriamli katika Sekta ya Kilimo 

(SIDO SME –CGS); 

vii. Mfuko wa Kupambana na Umasikini 

na Kuongeza Ajira (JK Fund); 

viii. Mfuko wa Nishati Jadiifu 

(TANZANIA Energy Development 

and Expansion- TEDAP); 

ix. Mfuko wa Mikopo Midogo ya 

Nyumba (Housing Microfinance 

Fund); na 

x. Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa 

Wajasiriamali Wadogo na Wakati 

(SME-CGS). 
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8.4.1. Mfuko wa Kusaidia Sekta Binafsi ya Kilimo (Private Agricultural 
Sector Support Trust –PASS Trust) 

Ni chombo kilichoanzishwa Mwaka 2000 na kuanza utekelezaji kama mradi chini ya 
wizara ya Kilimo/Fedha ili kuchochea uwekezaji na kukuza kilimo cha biashara na sekta 

zinazohusika.  

PASS Trusti inatoa huduma za maendeleo ya biashara kwa wateja kama Upembuzi 

yakinifu, Kuandaa Mipango ya Biashara, Kujenga utaalamu, Kuwaunganisha wakulima 

katika vikundi maalum kwa ajili ya kilimo cha mkataba, kusambaza pembejeo kwa 

mkopo, kufanya mazungumzo ya bei na kutoa ushauri, na Utafutaji na uunganishaji wa 

masoko 

 

Walengwa wakuu wa Mfuko ni Watu binafsi wanao fanyabiashara za kilimo, ufugaji na 

uvuvi, Vikundi na Vyama vya Wakulima Wafugaji na Wavuvi vilivyosajiliwa; na Kampuni 

zinazo jishughulisha na miradi mbalimbali katika mnyororo wathamani wakilimo (Mazao, 

Mifugo na Uvuvi) 

Mafanikio ya Mfuko 

i. Umefanikiwa kudhamini miradi 20,355 yenye thamani ya shilingi bilioni  470.8 
kwa walengwa 679,892 kati ya hao wanawake 286,714 na wanaume ni 393,178; 
na kutengeneza Ajira zipatazo 1,534,994; 

ii. Mtaji umekuwa kutoka Shilingi za Kitanzania Bilioni 9.6 (2007) hadi kufikia Bilioni 
81.4 kwa Desemba 2018; 

iii. Unashirikiana na wadau mbalimbali kama vile WFP, SNV na AGRA kusaidia 
wakulima 7000 wa mazao ya mahindi na alizeti katika nyanda za juu kusini 
kwakuwapatia mafunzo na kuwaunganisha na taasisi za fedha kwa ajili ya kupata 
mikopo; 

iv. Umeanzisha vituo viwili vya uatamizi (Incubator) kwakushirikiana na SUA 
(SUGECO) na TALIRI-Kongwa kupitia kituo chetu cha ubunifu wa biashara za 
kilimo (Agribusiness Innovation Centre – AIC); 

v. Kupitia Kituo cha uatamizi PASS-AIC, Mfuko ulipokea maombi ya vijana 169 
kutoka katika mikoa mbalimbali kujiungana vituo atamizi vya PASS kati ya hao 
vijana 102 waliweza kupatiwa mafunzo yakubadilisha fikra na mtazamo wao 
kuhusu kilimo biashara. Vijana wapatao 41 walichaguliwa kuingia kwenye 
mafunzo ya awali kwa vitendo kwenye vituo atamizi. Vijana wapatao 20 ndiyo 
waliofaulu kujiunga na vituo atamizi vya PASS wakiwemo Wasichana 9 na 
Wavulana 11; na 

vi. Kwa kipindi cha kuanzia Januari 2018 hadi kufikia Desemba 2018, jumla ya 
mikopo yenye thamani ya shilingi za kitanzania Bilioni 191, 693,996,436 
imedhaminiwa kupitia benki washirika wafuatao; CRDB, NMB, AMANA, 
MKOMBOZI, BOA, EQUITY, TADB, VISIONFUND, TPB BANK na ACCESS BANK. 
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8.4.2. Mfuko wa Kudhamini Mikopo ya Mauzo Nje ya Nchi (Export 
Credit Guarantee Scheme –ECGS) Na Mfuko wa Dhamana za 
Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo na Wakati (SME-CGS) 

Mfuko wa ECGS unalenga wakopaji wenye miradi mikubwa yenye mahitaji ya mitaji ya 
kuanzia Shilingi milioni 501 na kuendelea. Kwa upande wa Mfuko wa SME-CGS, mfuko 
huu unalenga wajasiliamali wenye miradi midogo na ya kati yenye mahitaji ya mitaji ya 
kuanzia Shilingi milioni 5 hadi Shilingi milioni 500. Wakopaji wanaodhaminiwa ni wale 
wenye upungufu wa dhamana za kutosha kuweza kupata mkopo kwenye mabenki. 

Mifuko hii inasimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania. 

Mfumo wa uendeshwaji wa mifuko hii ni wa kutoa dhamana za mikopo kupitia taasisi za 
fedha zinazotoa mikopo kwenye sekta binafsi. Madhumini ya Mfuko wa ECGS ni 
kuhamasisha uzalishaji kwa ajili ya mauzo nje ya nchi ili kuchangia kukuza pato la Taifa. 
Halikadhalika, madhumuni ya Mfuko wa SME-CGS unalenga kukuza na kuendeleza 
miradi midogo na ya kati (SMEs) kwa kujenga mazingira ya kuwezesha wajasiriamali 
wenye miradi midogo na ya kati kupata mitaji kwa njia ya mikopo ili kuongeza mchango 

wao katika ukuzaji wa uchumi, kukuza ajira na kupunguza umaskini. 

Utekelezaji wa Mifuko hii kisekta ni kama unavyoonekana hapa chini: 

Jedwali Na. 7: Utekelezaji wa mifuko kisekta 

Na. Sekta Utekelezaji wa Mfuko wa ECGS Utekelezaji wa Mfuko wa SME-CGS 

Kiasi cha Mikopo Kiasi cha Dhamana % Kiasi cha 
Mikopo 

Kiasi cha 
Dhamana 

% 

1. Kilimo 1,654,907,413,754.01 1,260,003,702,734.99 93.3 4,800,075,230.00 2,316,491,491.00 45.0 

2. Uzalishaji 101,156,073,233.33 77,643,589,233.61 5.8 1,514,940,000.00 757,470,000.00 14.7 

3. Ujenzi    1,485,000,000.00 725,000,000.00 14.1 

4. Elimu    930,000,000.00 465,000,000.00 9.0 

5. Utalii    874,160,000.00 420,830,000.00 8.2 

6. Mawasilino    570,000,000.00 285,000,000.00 5.5 

7. Huduma    130,800,000.00 65,400,000.00 1.3 

8. Madini 14,866,666,666.67 11,150,000,000.00 0.8 68,000,000.00 34,000,000.00 0.7 

9. Afya    63,750,000.00 31,875,000.00 0.6 

10. Uvuvi 4,500,000,000.00 1,500,000,000.00 0.1 50,000,000.00 25,000,000.00 0.5 

11. Usafirishaji    34,500,000.00 17,250,000.00 0.3 
Jumla Kuu 1,785,430,153,654.01 1,350,297,291,968.60 100 10,521,225,230.0

0 
5,143,316,491.00 100 

 

8.4.3. Mfuko wa Uwezeshaji wa Mwananchi (Mwananchi Empowerment 
Fund –MEF) 

Kifungu 16 (1) cha Sheria ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Namba 16 ya mwaka 2004 
kinaelekeza kuanzishwa kwa Mfuko wa Taifa wa Uwezeshaji wa Wananchi (MEF). Mfuko 
huu unaosimamiwa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) 
unajiendesha katika mfumo wa kutoa dhamana za mikopo kwa walengwa kwa 
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kushirikiana na Taasisi mbalimbali za fedha, ambapo kwasasa unafanya kazi kwa 

kushirikiana na Benki ya TPB na UTT Microfinance. 

Mafanikio ya Mfuko 

i. Mfuko umefanikiwa kutoa dhamana za mikopo yenye thamani ya shilingi 
13,409,583,413 kwa wajasiriamali 31,948 kati yao wanawake 20,832 na 
wanaume 11,116 na hali ya marejesho ya mikopo ni 93% 
 

ii. Kwa mujibu wa utafiti (impact assessment) uliofanyika kwenye mikoa ya Lindi, 
Mtwara, Manyara, Rukwa na Singida unaonesha kwamba mpango huu ulikuwa 
na manufaa makubwa kwa wajasiriamali katika maeneo mbalimbali, mathalan; 
a) Wajasiriamali waliweza kupanua shughuli zao za kiuchumi; 
b) Mapato yao yaliongezeka; 
c) Baadhi ya wajasiriamali waliweza kujenga nyumba bora;  
d) Baadhi yao waliweza kulipa ada za shule kwa watoto na 
e) Wajasiriamali wengi katika mikoa ambako MEF inatekelezwa waliweza 

kupatiwa elimu ya ujasiriamali na kupewa mikopo yenye masharti nafuu. 
 

8.4.4. Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa Wakulima Wadogowadogo 
(Smallholders’ Credit Guarantee Scheme) 

Mfuko huu unaosimamiwa na Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) unalenga 
kuhamasisha mabenki za kibiashara kuongeza mikopo yao kwa wakulima wadogo 
wadogo ambao wamesahaulika kwenye huduma rasmi za kibenki. 

Mfuko umefanikiwa kuwezesha upatikanaji wa mikopo yenye thamani ya Shilingi 
3,339,460,000 kupitia dhamana ya Shilingi 1,669,730,000 kwa wanufaika 871 wa kilimo 

cha mazao ya Miwa, Arizeti, na Mpunga katika Mikoa ya Morogoro, Iringa na Njombe; 

8.4.5. Mfuko wa Kusaidia Makandarasi (Contractors Assistance Fund –
CAF) 

Bodi ya Usajili wa Makandarasi ilianzisha mfuko wa kusaidia Makandarasi (Contractors 
Assistance Fund – CAF) mwaka 2002 kwa lengo la kusaidia Makandarasi wazalendo 
kupata dhamana za zabuni na malipo ya awali. Bodi inashirikiana na Benki kutoa 
dhamana hizi. Walengwa wakuu wa mfuko huu ni Makandarasi wazalendo wa madaraja 
ya VII - IV kwa kazi za kawaida na daraja la III – II kwa kazi maalumu.  
 
Mfuko umetoa dhamana ya shilingi 29,907,681,599 kwa Makampuni 1,612, Kati ya 
makampuni yaliyofaidika, makampuni 26 yanamilikiwa na kuongozwa na wanawake na 
1,586 yanaongozwa na wanaume. 
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8.4.6. Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa Wajasiriamli katika Sekta ya 
Kilimo (SIDO SME –CGS) 

Mfuko huu ulianzishwa kutokana na ruzuku ya Shilingi bilioni 1 iliyotolewa kutoka 
kwenye mfuko wa pamoja kati ya Serikali ya Tanzania na Japani (Tanzania/Japan 
Food Aid Counterpart Fund) chini ya Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika ili 
kuwawezesha Wajasiriamali Wadogo na wakati kupata mikopo kutoka Benki ya CRDB 
kwa udhamni wa mfuko kwa asilimia 50 kwa 50 ili waweze kuendeleza miradi yao ya 

Sekta ya uzalishaji wa mazao ya Kilimo (Agro Processing). 

Walengwa wa mikopo ni Wajasiriamali Wadogo na wa Kati walioko kwenye sekta ya 
Uzalishaji wa Mazao ya Kilimo waliowahi kunufaika na huduma zinatolewa na SIDO 
kama vile Teknolojia, Mafunzo, Masoko na huduma za mikopo kupitia mfuko wa 
Kuendeleza Wajasiriamali (NEDF) na pia waliohudumiwa kupitia programu mbalimbali 

zinazotekelezwa na SIDO kama vile Kongano, MUVI, KAIZEN n.k. 

Mafanikio ya Mfuko 

i. Umefanikiwa kutoa Udhamini wa mikopo 33 yenye thamani ya Shilingi 
1,048,000,000  kwenye mikoa ya Dar es salaam, Morogoro, Arusha, Kigoma, 
Mwanza, Singida, Mbeya, Iringa , Njombe, Tanga na Manyara 
 

ii. Mikoa tisa (9) ya utekelezaji wa mfuko imeongezeka kutoka mikoa saba (7)   ya 
awali na kuleta hamasa kwa Wajasiriamali walengwa. 

 

iii. Mfuko umefanikiwa kutoa idadi ya  ajira 132 kutokana na mikopo 33 yenye 
thamani ya Shilingi 1,048,000,000 ambapo  wastani wa ajira ni  4 kwa kila 
kiwanda kidogo kilichofaidika na mkopo wa dhamana. 
 

 
8.4.7. Mfuko wa Nishati Jadiifu (TANZANIA Energy Development and 

Expansion- TEDAP) 
Mwaka 2010, Wakala wa Nishati Vijijini (REA) iliiteua TIB kusimamia kwa niaba yake 
mkopo wa Dola za Kimarekani milioni 23 kutoka Benki ya Dunia. Mnamo mwaka 2016 
mkataba uliongezwa kwa miaka mingine mitatu (3) hadi 2019 ukiambatana na 
nyongeza ya mkopo kutoka Dola za Kimarekani milioni 23 hadi milioni 42 ambapo 
mkopo huo ni kwa ajili ya kuziwezesha benki za biashara kuweza kutoa mikopo kwa ajili 
ya uzalishaji wa nishati vijijini (Refinancing) na mikopo ya nishati asilia.   

Mafanikio ya Mfuko 

Tangu kuanzishwa kwa mfuko kumekuwa na mafanikio mengi ya kiuchumi na kijamii 

katika maeneo yenye miradi hii ya umeme kama ifuatavyo: 

i. Kuongezeka kwa uzalishaji wa umeme (5.69 MW) 
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ii. Benki imefanikiwa kukusanya mikopo kiasi cha shilingi 8,043,538,720.20 kwa 
wakati. 

iii. Kuongezeka kwa shughuli za uzalishaji kwa kutumia nishati inayopatikana katika 
maeneo ya miradi (ufugaji, usindikaji). 

iv. Kuwezesha benki za biashara kushiriki katika kutoa mikopo kwa wananchi 
wanaozalisha umeme hususani vijijini. 

v. Kuongezeka kwa ajira mfano uwepo wa kiwanda cha samaki Kamba kisiwa cha 
Mafia.   

vi. Vilevile miradi hii (Ngombeni, Mwenga, Andoya na Darakuta) imetoa ajira kwa 
wananchi kwa ajili ya usimamizi wa mitambo, matengenezo nk) 
 

8.4.8. Mfuko wa Mikopo Midogo ya Nyumba (Housing Microfinance 
Fund) 

Serikali ilikasimu uendeshaji wa Mfuko huu kwa Benki Kuu kwa kupitia Mkataba wa 
Uwakala uliosainiwa mwaka 2010 ukiwa na madhumuni ya kuongeza ukwasi kwa taasisi 
za fedha zinazohudumia wananchi wa kipato cha chini ili ziweze kutoa mikopo ya ujenzi, 
ukarabati au ununuzi wa nyumba kwa gharama nafuu na masharti rahisi ya dhamana 
kwa lengo la kuwafikia watu wengi zaidi wa kipato cha chini ambao hawawezi kupata 

mikopo ya nyumba katika utaratibu wa kawaida kwenye benki na taasisi za fedha. 

Mafanikio ya Mfuko 

i. Mikopo yenye thamani ya Shilingi 17,870,000,000/= (sawa na dola za Marekani 
8,089,950.79) imekwishatolewa kwa benki na taasisi za fedha kwa ajili ya 
kuwakopesha wananchi walengwa; na 

ii. Jumla ya wananchi walengwa wanaokadiriwa kufikia 700 wamefaidika na mikopo 
hii.  
 

8.4.9. Mifuko mingine inayotoa Dhamana 
Mfuko mwingine uliokuwa unatoa dhamana kwa kushirikiana na taasisi kadhaa za 
kifedha ni wa mpango wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (Economic Empowerment 
Programme ama Mfuko wa JK) ulioanzishwa katika Mwaka wa fedha 2006/2007 kwa 
kutenga kiasi cha Shilingi bilioni 21.63. 

Mfuko huu ulifanya kazi na Benki pamoja na taasisi za fedha 13  ambazo ni CRDB, NMB, 
Azania, Akiba, Tanzania Postal Bank, Kagera Farmers’ Coop. Bank, Kilimanjaro Coop. 
Bank, Uchumi Commercial Bank, Mwanga Community Bank, Pride Tanzania, Presidential 
Trust Fund, SCCULT (1992) Ltd na Dunduliza Co. Ltd.   

Mfuko wa Uwezeshaji Kiuchumi uliolenga wajasiriamali wadogo wadogo umesaidia 
vikundi mbalimbali kupata mikopo nafuu yenye thamani ya shilingi bilioni 50.35 zaidi 

kwa wananchi wapatao 77,431 kutoka Tanzania bara na Zanzibar. 
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8.5. MIFUKO INAYOTOA RUZUKU 

Jumla ya mifiko inayotoa ruzuku ni 19, orodha yake inaonekana katika jedwali lifuatalo: 

Jedwali Na. 8: Mifuko inayotoa ruzuku 

MIFUKO INAYOTOA RUZUKU 

i. Mfuko wa Nishati Vijijini (Rural Energy Fund 

–REF); 

ii. Bodi ya Mfuko wa Barabara;  

iii. SAGCOT-CTF;  

iv. Mfuko wa Madini kwa wachimbaji wadogo 

nchini; 

v. Mfuko wa Mawasiliano kwa Umma (UCSAF); 

vi. Mfuko wa Elimu Tanzania (Tanzania 

Education Fund –TEF);  

vii. Mfuko wa Kuongeza Ujuzi na Stadi za Kazi 

(Skills Development Fund - SDF) 

viii. Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tanzania 

Social Action Fund –TASAF; 

ix. Mfuko wa Misitu Tanzania (Tanzania 

Forest Fund –TaFF);  

x. Mfuko wa Fidia ya Ardhi Tanzania; 

xi. Mfuko wa Maendeleo ya Maji Vijijini;  

xii. Mfuko wa kudhibiti Ukimwi;  

xiii. Mfuko wa Ubunifu Vijijini (RIF);  

xiv. Mfuko wa Hifadhi za Milima ya Tao la 

Mashariki;   

xv. Mfuko wa Hifadhi za Mazingira; 

xvi. Tozo ya Maendeleo ya Utalii (Tourism 

Development Levy - TDL); 

xvii. Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale (The 

National Fund For Antiquities) 

xviii. Mfuko wa Sanaa na Utamaduni ; na 

xix. Mfuko wa Hifadhi za Wanyamapori. 

 

8.5.1. Mfuko wa Nishati Vijijini (Rural Energy Fund – REF) 
Mfuko wa Nishati Vijijini unasimamiwa na Wakala wa Nishati Vijijini kwa niaba ya Bodi. 
Madhumuni ya Mfuko ni  kuhakikisha  wananchi wa vijijini wanapata huduma za nishati 
bora inayochangia ukuaji wa uchumi. 

Walengwa wa Mfuko ni  Makazi ya wananchi waishio Vijijini, Maeneo ya Biashara vijijini, 
Taasisi za Umma kama vile vituo vya Polisi, Shule za Msingi na Sekondari zilizopo vijijini, 

Pampu na Visima vya Maji vijijini, Shughuli za Uzalishaji Mali, Masamba ya Umwagiliaji. 

Mafanikio ya Mfuko 

i. Mfuko umefanikiwa kutoa mafunzo kwa watanzania 2,157 katika mikoa 20, kati 
ya washiriki hao wanawake ni 605 na wanaume 1,552; 

ii. Mradi Kabambe wa Umeme Vijijini Awamu ya Pili (Rural Electrification under 
Turnkey Phase II) ulioanza Mwezi Oktoba 2013 n kutekelezwa kwenye Wilaya 
133 katika Mikoa 25 ya Tanzania Bara. Miundombinu iliyojengwa chini ya mradi 
huu umefanikisha yafuatayo: 

a) Kukamilika kwa ujenzi wa vituo vya kuongeza nguvu ya umeme (Step-
up Transformers) katika miji ya Kasulu, Kibondo, Kigoma, Mbinga, 
Ngara na Tunduru vilivyojengwa kuwezesha  usambazaji wa umeme 
vijijini katika wilaya za Buhigwe, Kakonko, Uvinza, Nyasa, Ngara na 
Tunduru; 
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b) Kufikisha umeme katika Makao Makuu ya Wilaya za Buhigwe, Busega, 
Chemba, Itilima, Kakonko, Kalambo, Kyerwa, Mkalama, Mlele, 
Momba, Nanyumbu, Nyasa na Uvinza; 

c) Ujenzi wa miundombinu ya usafirishaji umeme kwa msongo wa kati 
(kilovolti 11 na 33),  Ufungaji wa transformers kwa ajili ya usambazaji 
umeme, Ujenzi wa miundombinu ya usambazaji (kilovolti 0.4)na  
umekamilika kwa asilimia 98.5; na 

d) Idadi ya wateja waliokwisha unganishwa na huduma ya umeme ni 
158,061 sawa na asilimia 63.2 ya matarajio ya kuunga wateja wa 
awali 255,000. 

 

8.5.2. Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) 
Bunge la Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania lilipitisha Sheria ya Tozo za Barabara ya 

mwaka 19981 (Roads Tolls Act, 1998) iliyoanzisha Mfuko na Bodi yake. Sheria hiyo 

ilipitiwa na kuboreshwa na sasa inaitwa Sheria ya Barabara na Tozo za Mafuta (Roads 

and Fuels Tolls Act, CAP 220).  

Bodi imepewa mamlaka ya kusimamia Mfuko wa Barabara kwa Kuhakikisha ukusanyaji 

madhubuti wa fedha za mfuko,Ugawaji thabiti wa fedha kwa watekelezaji, na Kufuatilia 

matumizi ya fedha hizo ili kuhakikisha kwamba thamani ya pesa imefikiwa katika 

utekelezaji.  

Mafanikio ya mfuko 

i. Kuongezeka kwa makusanyo toka TZS 40bn mwaka 2000 hadi kufikia TZS 
870bn mwaka 2018; 

ii. Kuongezeka kwa uwajibikaji katika kusimamia matunzo ya mtandao wa 
Barabara; 

iii. Kuongezeka kwa ubora wa mtandao wa Barabara; 
iv. Kuimarika zaidi kwa matumizi ya tehama kwenye mifumo ya kazi na 

usimamizi wa kifedha; na 
v. Kuongezeka kwa ufanisi zaidi katika usimamiaji wa matunzo ya Barabara 

kupitia Wakala wa Barabara (Implementing agencies i.e. 
TANROADS,TARURA, MoWTC na TAMISEMI). 
 

8.5.3. SAGCOT-CTF 
Mfuko Kichocheo wa SAGCOT yaani SAGCOT Catalytic Trust Fund (SCTF) ulianzishwa 
kwa ushirikiano wa Serikali na Sekta binafsi (wakulima, wabia wa maendeleo, na 
majukwaa mbalimbali ya Kilimo). Lengo kuu la mfuko ni kuchochea uwekezaji wa sekta 
binafsi katika kilimo kama soko kuu la mazao ya wakulima wadogo na kuwekeza katika 
kutatua changamoto za kilimo biashara. Mfuko wa SCTF umeanza kufanya kazi rasmi 
Mwezi Mei, mwaka 2011 baada ya kusajiliwa chini ya Sheria ya Mifuko (Trustee 

Incorporation Act, Cap 318 R.E 2002). 
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Mafanikio ya Mfuko 

i. Katika mwaka wa Fedha 2018/19 mfuko umefadhili ujenzi wa ghala kuhifadhia 
mpunga katika kijiji cha Mwakanga, Kata ya Ubaruku, Wilaya ya Mbalari. Ujenzi wa 
ghala hili umelenga kuwawezesha wakulima waliopo kwenye Skimu ya Umwagiliaji 
ya Mwendamtitu kuhifadhi mpunga wao baada ya mavuno na hivyo kuweza 
kuendana na mahitaji ya soko kwa ujazo pamoja na kupata bei nzuri. Ghala lina 
uwezo wa kuhifadhi Tani 7,500 za mpunga na limeanza kutumiwa na wakulima 
ambao tayari wameunganishwa na soko linalotolewa na kampuni ya kusindika 
mpunga ya Mtenda Kyela Rice Supply Limited; na 
 

ii. Kwa kushirikiana na Chuo kikuu cha Nelson Mandela African Institute of Science and 
Technology (NM-AIST) chini ya mradi wa CREATES, mfuko umetoa ufadhili kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi wa kukusanya takwimu za wakulima pamoja na shughuli 
zao za kilimo (farmers electronic monitoring system) ili kutoa majawabu ya msingi 
kwa wakulima pamoja na wadau wengine kuhusu maeneo yanayohitaji utafiti na 
kutoa takwimu sahihi. Mfuko utatumia uwezo wa mifumo ya kompyuta (super 
computer) pamoja na ujuzi wa wataalamu waliopo Chuo kikuu cha Nelson Mandela 
ili kutoa uchambuzi wa takwimu za kilimo zilizokusanywa chini ya mfumo huu kwa 
kuoanisha uhusiano wa vipengele ndani ya takwimu hizo (attributed relationships 
among data). Wakulima walioingizwa katika mfumo huu kwa sasa ni wakulima 1,500 
waliounganishwa na soko la Mtenda Kyela Rice Supply Ltd, Wafugaji 400 
waliounganishwa na soko la ASAS Dairies Ltd na Wafugaji 700 waliounganishwa na 
soko la Njombe Milk Factory Ltd. Kupitia utambuzi wa wakulima hawa kama 
wanufaika wa moja kwa moja wa mfuko, itakuwa rahisi kuweka mpango mzuri wa 
urejeshwaji wa fedha za mfuko kupitia masoko ya wanufaika. 

 

8.5.4. Mfuko wa Mawasiliano kwa Umma (UCSAF) 
Mfuko ulianzishwa kwa Sheria namba 11 ya mwaka 2006 sura ya 422 ya Sheria za 
Tanzania ili kuleta msukumo na ushiriki wa watoa huduma za mawasiliano katika 
kukuza na kusukuma maendeleo ya kijamii na uchumi kwa kutumia mawasiliano 
hususani katika maeneo ya vijijini na maeneo ambayo hayana mvuto wa kibiashara. 

Mafanikio ya Mfuko 

i. Umefikisha mawasiliano kwa  kata 518, zenye vijiji 1,939 ambapo wananchi zaidi 
ya milioni 3.1 wamenufaika, jumla ya dola za Kimarekani 41.5 milioni zimetumika 
kukamilisha miradi hiyo; 

ii. Umetoa mafunzo mbalimbali ya TEHAMA kwa walimu 309 wa shule za msingi na 
sekondari kutoka katika kila mkoa; 

iii. Kwa kushirikiana na kampuni ya Star Media, Mfuko umewezesha wananchi 2,500 
kuunganishwa na matangazo ya televisheni ya kidigitali;  

iv. Umetoa ruzuku ya ving’amuzi 2,500 katika mikoa ya Songwe, Geita, Simiyu, 
Njombe na Katavi; na 
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v. Kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, Mfuko umefikisha vifaa vya TEHAMA na 
kuunganisha mtandao wa intaneti katika shule 300; 
 

8.5.5. Mfuko wa Elimu Tanzania (Tanzania Education Fund –TEF) na 
Mfuko wa Kuongeza Ujuzi na Stadi za Kazi (SDF) 

Mfuko wa Elimu Tanzania umeanzishwa kwa Sheria Namba 8 ya mwaka 2001, ili 
kusaidia juhudi za Serikali katika kuwezesha maendeleo ya Elimu katika ngazi zote kwa 
Tanzania Bara na Elimu ya Juu kwa Zanzibar.   
 
Mafanikio ya Mfuko 

i. Ukarabati wa Shule Kongwe 17 za sekondari, ujenzi wa nyumba za walimu 570 
katika shule 99 zilizo kwenye  maeneo magumu kufikika, ujenzi wa mabweni 40 
kwenye shule za sekondari, Mikopo kwa ajili ya ujenzi wa Hosteli za Watoto wa 
kike kwenye vyuo vikuu 3; 

ii. Kupitia Mfuko wa Kukuza ujuzi (SDF), TEA imetiliana saini na taasisi 15 kati ya 16 
na kuidhinisha utoaji fedha kwenye taasisi hizo ambazo zimefuzu mchakato wa 
kupata fedha kwa ajili ya kutoa mafunzo ya kuongeza ujuzi kwenye sekta ya 
kilimo. Hadi kufikia Desemba, 2018 jumla ya shilingi 876,327,462.43 
zilikwishatolewa kwa taasisi 11 kati ya 16 zilizofuzu mchakato; 

iii. Miradi inayotekelezwa na Mfuko wa Elimu ambayo ilianza utekelezaji katika 
kipindi husika imetengeneza ajira mpya 215; na 

iv. Jumla ya wanafunzi na walimu 1,946 walinufaika moja kwa moja na miradi 
iliyopitishwa katika mwaka wa fedha 2018/19. 
 

8.5.6. Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tanzania Social Action Fund –
TASAF) 

Mfuko ulianzishwa na Serikali Mwaka 2000 kama moja ya mikakati ya kupambana na 
umaskini kwa kutumia dhana ya ushirikishwaji jamii. Utekelezaji wa Mfuko umekuwa 
ukifanyika kwa awamu tangu ulipoanzishwa ambapo kwa sasa Awamu inayotekelezwa 
ni ya tatu (Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini).  
 
Madhumuni ya Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini ni kuendeleza mafanikio 
yaliyopatikana katika Awamu mbili zilizotangulia ili kuwezesha kaya maskini kuongeza 
kipato na fursa pamoja na kuinua kiwango cha matumizi yao. Walengwa wa Mpango ni 
kaya maskini zinazokadiriwa kuwa karibu milioni 6.8, yaani wastani wa asilimia 15 ya 
Watanzania wote. 
 
Mafanikio ya Mpango 

i. Mfuko umehawilisha ruzuku ya Shilingi 43,000,818,840 katika mzunguko wake 
wa 30 kwa  jumla ya kaya za walengwa 1,003,858, zenye idadi ya watu wapatao 
5,222,309 kwa Halmashauri 161. Ruzuku hiyo imesaidia kaya kukidhi mahitaji ya 
msingi, kama kununua chakula cha familia, nguo, kupata huduma za afya na 
mahitaji ya shule kwa watoto wanaosoma shule za msingi na Sekondari n.k.; 
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ii. Jumla ya shilingi 232,000,000 zilitumika  kuunda vikundi 11,769  vyenye 
wanachama 151,821 (Wanawake 112,962 Wanaume 38,859) katika Halmashauri 
57 za Tanzania Bara na Zanzibar (Unguja na Pemba); 
 

iii. Kupitia mpango wa Kutoa Ajira za Muda kwa Kaya Maskini uliogharimu shilingi 
6,957,184,900 ulifanikisha kutengeneza Ajira kwa walengwa 258,096 (Wanaume 
123,886 na Wanawake 134,210) ambao walipata fursa ya kufanya kazi za 
mikono kwenye miradi 1,124 katika Halmashauri 19 miradi ya Jamii; 
 

iv. Halmashauri ndani ya Mkoa wa Arusha na Njombe zimeendelea kutekeleza Miradi 
23 katika Sekta Umwagiliaji, Maji na Ujenzi iliyogharimu kiasi cha shilingi 
401,301,780.06. Miradi hii iko chini ya Mpango wa OPEC III inayofadhiliwa na 
Mfuko wa Maendeleo wa nchi zinazozalisha Mafuta kwa wingi Duniani (OPEC); 
 

v. Kuongezeka uandikishaji katika Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) katika kaya za 
Walengwa kwa asilimia 21.7 ukilinganisha na kaya zisizo za Walengwa; na 
 

vi. Walengwa kupata ujuzi kupitia ushiriki wao katika utekelezaji wa miradi ya ajira 
ya muda, kwa mfano ujenzi wa barabara, makinga maji, hifadhi ya vyanzo vya 
maji n.k. 

 

8.5.7. Mfuko wa Misitu Tanzania (Tanzania Forest Fund –TaFF) 

 

Mfuko wa Misitu Tanzania umeanzishwa kisheria (chini ya Sheria ya Misitu Sura ya 323 

ya mwaka 2002) kwa lengo la kukabiliana na changamoto ya uhaba wa fedha za 

kuwezesha usimamizi wa rasilimali ya misitu na kuimarisha utekelezaji wa Sera na Sheria 

ya Misitu. Walengwa wa Mfuko ni Watu binafsi; Vikundi vya Jamii; asasi zisizo za 

kiserikali; Jumuiya/Taasisi za Kidini; Asasi/Taasisi za Mafunzo; Taasisi za Utafiti; Wizara, 

Idara, na Wakala za Serikali; Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau wengine 

wanaojihusisha na uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu katika Mikoa 

ya Tanzania Bara. 

 

Mafanikio ya mfuko 

i. Umetoa ruzuku ya jumla ya shilingi 6,215,743,987 kwa miradi 514 ambapo 
miradi 244 ni ya kuongeza kipato cha jamii zinazoishi pembezoni mwa misitu, 
miradi 235 ni ya uhifadhi, uendelezaji na usimamizi wa misitu na miradi 35 ni ya 
utafiti katika misitu. Miradi hiyo ni ya upandaji miti, ufugaji nyuki na samaki, 
nishati mbadala, viwanda vidogo vya kuchakata asali, kutenga misitu ya jamii na 
ya utafiti; 

ii. Mfuko umefadhili wanafunzi 68 Katika fani za misitu na nyuki katika ngazi ya 
Astashahada na Stashahada; 
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iii. Mfuko umewezesha ujenzi wa majengo 5 ya ofisi na barabara zenye urefu wa 
kilometa 100 katika mashamba ya miti ya ya kupandwa ya Biharamulo (Wilaya 
ya Chato), Iyondo Nsimwa (Wilaya ya Ileje), Mpepo (Wilaya ya Mbinga), 
Buhigwe (Wilaya ya Buhigwe) & Magotwe na Pagale (Wilaya ya Morogoro), 
yaliyopo chini ya Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS); 

iv. Mfuko uliwezesha vifaa (gari nane na Pikipiki 14) vya doria kwa TFS makao 
makuu na kanda zake zote saba pamoja na kuiwezesha TFS kufanya doria katika 
maeneo mbalilimbali ili kukabiliana na uvunaji haramu wa mazao ya misitu 
pamoja na wasafirishaji wa mazao ya misitu; na 

v. Mfuko umeinunulia TAFORI magari moja katika vitendea kazi kwa Taasisi ya hiyo 
ya Utafiti wa Misitu Tanzania.  
 

8.5.8. Mfuko wa Fidia ya Ardhi Tanzania 
Mfuko wa Fidia ya Ardhi (The Land Compensation Fund) ni chombo cha kisheria 
kinachosimamia masuala ya malipo ya fidia anayolipwa mmiliki ambaye ardhi na 

maendelezo yake yametwaliwa. 

Mafanikio ya Mfuko 

Tangu kufunguliwa kwa ofisi za Mfuko wa Fidia, watumishi wameweza kutekeleza 

majukumu yao ya kazi chini ya Mfuko kama ifuatavyo:- 

i. Kuwasiliana na Wadau (Taasisi mbalimbali) hamsini na tisa (59) - 
Taasisi hizi zinatarajiwa kuwasilisha taarifa katika Mfuko wa Fidia kuhusu 
maeneo wanayokusudia kuyatwaa kwa ajili ya shughuli mbalimbali za 
maendeleo; 

 
ii. Kuandaa rasimu ya Mwongozo wa Ulipaji wa Fidia - Mwongozo huu 

mara baada ya kuidhinishwa unatarajiwa kusambazwa katika Halmashauri 
zote nchini; na 

 
iii. Kuandaa muundo wa uendeshaji wa Mfuko wa fidia 

(OperationalManual) - Muundo huu unaainisha kada mbalimbali 
zitakazokuwepo ndani ya Mfuko wa Fidia pamoja na majukumu yake. 

 

8.5.9. Mfuko wa  Hifadhi za Wanyamapori (TWPF) 
Mfuko wa Kuhifadhi Wanyamapori Tanzania ulianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na.21 ya 
mwaka 1978 baada ya marekebisho ya kifungu cha 69 cha Sheria ya Kuhifadhi 
Wanyamapori Na.12 ya mwaka 1974 ili kupambana na ujangili na biashara haramu za 
wanyamapori. 

Mafanikio ya Mfuko 

i. Kikosi Kazi cha Taifa cha Kupambana na ujangili kinachofadhiliwa na mfuko 
kimefanikiwa kukamata watuhumiwa  wa ujangili 958, silaha 328, risasii 3,608 na 
meno ya tembo mazima 191 na vipande 333; 
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ii. Kupungua kwa ujangili wa tembo kwa zaidi ya 60% .Matukio ya kukamatwa kwa 
meno ya tembo Kimataifa (International Seizure) imeshuka kutoka matukio107 
(2013), 46 (2015), 1 (2018) ; 

iii. TZS 2,265,800,000 zimelipwa kama kifuta machozi/Jasho kwa wananchi 
walioathirika na wanyamapori wakali na waharibifu (2014/15 – 2017/18); 

iv. Ushiriki wa wananchi katika uhifadhi wa wanyamapori kwa kutenga maeneo yao 
ya vijiji kwa ajili ya uhifadhi umeongezeka. Jumla ya Jumuiya 38 za kuhifadhi 
wanyamapori zimeazishwa na kati ya hizo 22 zimeshatangazwa katika Gazeti la 
Serikali; na 

v. Tsh 2,074,978,915,000 zimetumika kuchangia miradi ya huduma za jamii (Elimu, 
Afya, Maji, umeme) kwenye vijiji vilivyo karibu na Mapori ya Akiba. 

 
 

8.5.10. Mfuko wa Hifadhi za Milima ya Tao la Mashariki 
Ni Mfuko wa Udhamini (Trust Fund) ulioanzishwa mwezi Juni 2001 nchini Tanzania chini 
ya Sheria ya Ujumuisho wa Wadhamini (Trustees’ Incorporation Act) kama 
ilivyorejelewa mwaka 2002 (Cap. 318 R. E. 2002 ) Madhumuni ya mfuko ni  
kushughulikia haja ya kuwa na mkakati endelevu wa vyanzo vya fedha vya uhakika na 
vya kudumu kwa ajili ya kuhifadhi bioanuwai ya misitu iliyomo katika Milima ya Tao la 
Mashariki nchini Tanzania, kupunguza umaskini wa jamii zinazoishi kandokando ya 

milima hii muhimu pamoja na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. 

Tangu kuanzishwa kwake EAMCEF imefadhili miradi ya upandaji miti zaidi ya milioni 14 

katika hekta zaidi ya elfu kumi na saba (Ha.17,000) kwenye maeneo mbalimbali ya 

Milima ya Tao la Mashariki. Miradi mingine ni pamoja na ufugaji wa mbuzi wa maziwa 

zaidi ya 450, Ng’ombe wa maziwa zaidi ya 70, kuku zaidi ya 10,000, nguruwe zaidi ya 

500, ufugaji nyuki zaidi ya mizinga ya kisasa 1,000, majiko banifu zaidi ya 10,000, 

uwekaji na uimarishaji wa mipaka ya misitu ya hifadhi zaidi ya kilometa 1,500 nk katika 

vijiji 244. 

 

8.5.11. Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale (The National Fund For 
Antiquities) 

Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale (The National Fund for Antiquities) ulianzishwa  kwa 
sheria ya Mambo ya Kale Na.22 ya mwaka 1979, kifungu kidogo cha 19B. Kwa mujibu 
wa sheria hii, malengo ya mfuko ni kuwezesha shughuli za utafiti, uhifadhi na 

uendelezaji wa malikale.  

Katika kipindi cha Julai hadi Septemba 2018, Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale 

umetekeleza kazi zifuatazo:- 

 

i. Kuboresha mandhari ya kituo cha Kimondo cha Mbozi. Maboresho 
yanayofanyika  ni kuweka mabomba ya kutolea maji; kujenga ukuta mfupi 
eneo la choo; na kujenga ukuta kwenye kingo ili kuzuia mmomonyoko wa 
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udongo.Aidha, Mfuko umegharamia ukarabati wa Kituo cha Taarifa na 
Kumbukumbu katika Kituo cha Michoro ya Miambani, Kolo Kondoa; 

ii. Kugharamia vituo 16 vya Mambo ya Kale kupata huduma mbalimbali kama 
vile; maji, umeme, usafi, simu, samani za ofisi na vitendea kazi; na 

iii. Uchambuzi wa Mikusanyo ya utafiti wa Mambo ya Kale iliyopo katika Kijiji cha 
Makumbusho, Dar es Salaam. 

 

8.5.12. Tozo ya Maendeleo ya Utalii (Tourism Development Levy - TDL) 
Tozo ya Maendeleo ya Utalii (TDL) imeanzishwa kwa Sheria ya Utalii Na.29 ya mwaka 
2008, kifungu kidogo cha 59 (2). Kanuni za TDL zilianza kutumika kwa Tangazo la 
Gazeti la Serikali Na.352 la tarehe 01 Oktoba, 2013.  

Mafanikio ya mfuko 

i. Kuwezesha kazi ya mapitio ya Sera ya Taifa ya Utalii na kutafsiriwa katika 
lugha ya Kiswahili, hatua inayoendelea ni kuandaa Mkakati wa utekelezaji wa 
Sera hiyo; 

ii. Kuwezesha kubaini vivutio vipya vya utalii na maeneo yenye fursa za 
uwekezaji kwa ajili ya shughuli za utalii nchini; 

iii. Kuwezesha wataalamu kufanya utafiti wa watalii walioondoka nchini na taarifa 
mbalimbali zikiwemo za mapato yatokanayo na biashara za utalii; 

iv. Kuwezesha utoaji mafunzo ya ukarimu na utalii kwa wanafunzi; 
v. Kuwezesha ukarabati na matengenezo ya Chuo cha Taifa cha Utalii; 
vi. Kuwezesha kufanya mapitio ya Mpango Mkakati wa Chuo, Mkataba wa 

Huduma kwa Mteja na kuandaa daftari la vihatarishi; 
vii. Kuwawezesha wanafunzi kwenda katika ziara za mafunzo katika Hoteli na 

vivutio vya utalii; na 
viii. Kuwezesha ufuatiliaji wa wanafunzi wanaofanya mafunzo kwa vitendo kwenye 

Hoteli na Kampuni za Utalii Tanzania Bara na Zanzibar. 
 

8.5.13. Mifuko Mingine Inayotoa Ruzuku 
Mifuko mingine inayotoa ruzuku ni Mfuko wa Ubunifu Vijijini, Mfuko wa kudhibiti 

UKIMWI, Mfuko wa Utamaduni Tanzania (Tanzania Culture Trust Fund), Mfuko wa 

Wachimbaji wadogo wa Madini na Mfuko wa Kuwasidia walemavu. 

8.6. PROGRAMU ZA UWEZESHAJI 

Programu za uwezeshaji kiuchumi zilianzishwa kwa ajili ya kuweka mazingira wezeshi 

ya kuwaandaa wananchi ili waweze kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali za 

kiuchumi, aidha Baraza linaratibu Programu nne ambapo orodha yake inaonekana 

katika jedwali lifuatalo: 

 



 

77 
 

Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Mei 2018 Mpaka Mei 2019 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Jedwali Na. 9: Programu za Uwezeshaji Kiuchumi 

PROGRAMU ZA UWEZESHAJI  KIUCHUMI 

i. Mfuko wa Kuendeleza Sekta Binafsi za 

Fedha Tanzania (Financial Sector 

Depening Trust- FSDT); 

ii. Programu ya miundombinu ya masoko 

na Huduma za kifedha Vijijini (MIVARF); 

na  

 

iii. Mpango wa Kurasimisha Rasilimali za 

Wanyonge Tanzania (MKURABITA); na 

iv. UTT AMIS. 

 

 

 

8.6.1. Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za wanyonge 
Tanzania (MKURABITA) 

MKURABITA ilianzishwa na Serikali ya Jamhuri ya Tanzania mwezi Novemba, 2004 kwa 
Tamko la Rais wa Serikali ya Awamu ya Tatu, Mh. Benjamin William Mkapa Mpanho huu  
ni sehemu ya jitihada kubwa za Serikali ya Tanzania katika kuhakikisha kuwepo kwa 
mfumo wa usawa na manufaa ya kiuchumi na kijamii kwa wananchi walio wengi. Aidha, 

ni sehemu ya utekelezaji wa sera za uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

Mafanikio ya Mpango 

a) Mafanikio kwa wananchi 
(i) Wamiliki 526 wenye Hatimiliki za kimila wametumia hati kama dhamana 

na kupata mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 4.99.  Aidha, vyama 
vitano (5) vya wakulima vimedhamini wakulima kupata mikopo ya thamani 
ya shilingi milioni 625.9;  

(ii) Wamiliki 93 waliorasimisha viwanja vyao mjini wametumia hati miliki 
kupata mikopo ya thamani ya shilingi bilioni 3; na 

(iii) Wafanyabiashara 2,300 wamepata mikopo ya thamani ya shilingi bilioni 
1.1 kwa ajili ya kuongeza mitaji  wa biashara; 

 

b) Mafanikio kwa Taifa 
(i) Wananchi kupata uelewa na kukubali kuchangia gharama za urasimishaji 

ambapo jumla ya Shilingi 151,694,364 zimechangwa na wananchi na 
kutumika kugharamia urasimishaji katika maeneo mengine; 

(ii) Baadhi ya Halmashauri za Wilaya zilizojengewa uwezo kuanza kutekeleza 
zenyewe urasimishaji katika maeneo yao na kufanya urasimishaji kuwa 
endelevu.  Halmashauri za wilaya 24 zimetekeleza urasimishaji ambapo 
jumla ya mashamba 18,394 yamepimwa katika vijiji 224 na kutoa hati za 
Hakimiliki za Kimila 13,034. 
 

8.6.2. Programu ya Miundo Mbinu ya Masoko na Huduma za Kifedha 
Vijijini (MIVARF) 

Programu hii ambayo ilianzishwa kwa tangazo la Serikali (GN) na kuzinduliwa rasmi 
tarehe 27 Oktoba 2011 ikilenga kuchangia katika kufanikisha malengo mkakati ya 
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kukuza uchumi na kupunguza umaskini Tanzania Bara na Tanzania Visiwani yaani 
MKUKUTA na MKUZA katika sekta ya kilimo. Utekelezaji wa Programu hii kitaifa 
unasimamiwa na Kamati ya Uendeshaji (Programme Steering Committee – PSC) na 

Ofisi ya Uratibu wa Programu. 

Walengwa wa Programu  ni Wakulima wadogo wadogo wakiwemo wafugaji, wavuvi na 
wafanya kazi za mikono (artisans), Wajasiriamali wadogo wadogo vijijini pamoja na 
wafanyabiashara vijijini, Asasi ndogo ndogo za kifedha zinazotoa huduma vijijini na 
Vyama vya Msingi vya Ushirika/asasi za vijijini zinazojishughulisha na usindikaji wa 

mazao na masoko ya mazao vijijini.  

Mafanikio ya Programu 

a) Miundombinu ya Masoko 
i. Ukarabati wa barabara zenye urefu wa Km 1078.6 umekamilika ambapo 

kwa Zanzibar (Unguja 68 na Pemba 80km). 

ii. Ujenzi wa maghala 28 (tani 1000 kila moja) kati ya 29 na ukarabati wa 
Maghala yote 6 yaliyopangwa 

iii. Ujenzi wa masoko 15 kati ya 16 yaliyopangwa umekamilika na moja 
lililobaki lilikuwa katika hatua za mwisho za kukamilika, 

b) Kuongeza Thamani Mazao 
Shughuli za msingi zilizofanywa katika kipengele hiki ni pamoja na: 

i. Mafunzo ya kuwajengea uwezo wazalishaji yanaendelea katika kipengele 
cha PEML.  Aidha, zaidi ya walengwa 26,694 (75% wanawake) 
wamejengewa uwezo katika uongezaji thamani mazao; 

ii. Vituo kumi na tatu (13) vya kutoa mafunzo ya utunzaji mazo baada ya 
mavuno (Post Harvest Training Centers – PHTCs) vimeshakarabatiwa; na 

iii. Utoaji wa ruzuku za mashine/mitambo ya usindikaji mazao ili kuongeza 
thamani: - Jumla ya vikundi 36 vimefanikiwa kupata ruzuku za asilimia 
75% za kununua mitambo/mashine za kuongeza thamani ya mazao.  

c) Kuwajengea uwezo wazalishaji na kuwaunganisha na masoko 
Jumla ya Halmshauri 62 za Tanzania bara na wilaya 10 za Zanzibar zinashiriki 
utekelezaji wa kipengele hiki. Aidha mpaka kufikia Machi 2018 jumla ya vikundi 
2,408 vyenye wanachama 83,988 (45% wanawake) vya wazalishaji wadogo, 
wasindikaji na vikundi vya masoko vimewezeshwa.  

 
d) Huduma za kifedha vijijini 
Programu  imeweza kuzifikishia huduma za kifedha wananchi zaidi ya milioni mbili 
waishio vijijini.  Jumla ya wananchi 4,048,913 (57% wanawake) wamefikiwa na 
huduma za kifedha kupitia asasi mbalimbali za kifedha zilizo rasmi na zisizo rasmi 
zinazofanya kazi na Programu. Asasi hizi zimeweza kukusanya akiba zenye thamani 
ya shilingi bilioni 16 na kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi trilioni 6.6. Aidha, 
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Programu kwa kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB) imeanzisha 
mifuko miwili kwa ajili ya dhamana kwa wakulima wadogo wadogo (Smallholder 
Covered Guarantee Scheme) wenye dola za kimarekani milioni kumi (US$ 10M) na 

ubunifu (Innovation Fund) wenye dola za kimarekani milioni moja (US$1M).  

 
8.6.3. UTT AMIS 

Historia ya UTT ilianza mwaka 1997 pale Serikali, kupitia Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ilipopitisha Sheria ya Ubinafsishaji ya Mwaka 1997 (Privatisation 
Act (No. 7) of 1997). Chini ya sheria hii, Dhamana ya Ubinafsishaji  (Privatisation Trust 
(PT)) iliundwa rasmi tarehe 15 Juni 1998. Malengo ya  Programu ni Kuanzisha na 
kusimamia Mifuko ya uwekezaji wa Pamoja (CIS); Kutoa huduma za ushauri wa 
masuala ya uwekezaji; Kutoa huduma za usimamizi wa mifuko ya Pensheni, na Taasisi 

za Fedha; na Kutoa huduma za usimamizi wa mitaji binafsi. 

Mafanikio ya Programu 

i. Imefanikiwa kukusanya amana/fedha kutoka kwa wateja/wananchi jumla Tshs 
282.00 Bilioni hadi tarehe 31 Disemba 2018  akuwafikia wananchi 139,478  
nchini Tanzania 

ii. Kwa mwaka ulioishia Juni 2018, taasisi ya UTT AMIS imekuwa na utendaji mzuri 
na umeiwezesha kulipa gawio la shilingi milioni 500 Serikalini.  

iii. Mfuko wa Umoja tangu uanzishwe Mwaka 2005 hadi Mwezi Disemba 2018, 
ukubwa wa Mfuko umenakiri ongezeko la TZS 110.81 Bilioni na kufikia TZS 
218.81 Bilioni na thamani ya kipande kwa muda wote tangu Mfuko uanzishwe 
imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 400 kutoka TZS 100.00 Mwaka 2005 hadi 
TZS 570.17  

 

iv. Wananchi wawekezaji walilipwa shilingi bilioni 2  kama faida ya uwezekaji 
kupitia mfuko wa Wekeza sambamba na hilo thamani ya kipande cha mfuko wa 
Wekeza maisha kwa kipindi chote tangu Mwaka 2007 hadi Disemba 2018 
iliongezeka hadi TZS 377.69 ikilinganishwa na TZS 100.00 ya  mwaka 2007.  

 
v. Mfuko wa watoto umefunga Mwezi Disemba 2018 na ukubwa wa TZS 3.15 

Bilioni ikilinganishwa na TZS 0.72 Bilioni tangu kuanzishwa kwake mwaka 2008. 
Aidha, kwa kipindi hichohicho thamani ya kipande imeongezeka kwa TZS 
232.00 hadi kufikia TZS 332.00. 

 
vi. Imefanikiwa kuchangia mapato ya serikali zaidi ya shilingi bilioni 21  tangu 

mwaka 2006 hadi Desemba, 2018 
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8.6.4. Mfuko Wa Kuendeleza Sekta Ya Fedha Tanzania (Financial Sector 
Deepening Trust (FSDT)) 

FSDT ilianzishwa mwaka 2004 na kuanza kazi rasmi mwaka 2005. FSDT imesajiliwa 
chini ya Sheria ya Muunganisho wa Wadhamini Sura 318. Madhumuni ya Programi ni 

pamoja na  

i. Kuona mazingira ya sera, sheria na taratibu za uendeshaji wa masoko ya fedha 
na huduma zake unaimarika ili kuharakisha upatikanaji na utumiaji wa huduma 
za kifedha nchini; 

ii. Kuona miundo mbinu ya usambazaji wa huduma za kifedha inakua, inaimarika na 
kuwa karibu na watu au biashara ili zitumike kuleta manufaa mapana; 

iii. Kupanua upatikanaji na kuboresha bidhaa na huduma za kifedha mahususi kwa 
wajasiliamali na biashara zao; na 

iv. Kupanua upatikanaji na kuboresha bidhaa na huduma zinazowalenga watu wa 
kipato cha chini na kaya maskini hasa waishio vijijini. 

Mafanikio ya FSDT 

i. FSDT imeshirikiana vizuri na serikali pamoja na wadau wengine katika mchakato 
wa kuandaa na kutunga sheria ya mifumo ya malipo nchini pamoja na kanuni 
zake (NPS Act, Licensing rules and regulations) na kutengeneza Mpango wa 
Elimu ya Fedha kwa wananchi (Financial Education Framework); 

ii. Imesaidia kuhamasisha matumizi ya kitambulisho cha Taifa na kupunguza 
vikwazo vya upatikanaji wa huduma za kifedha; 

iii. FSDT imetoa mawazo na fedha katika utengenezaji wa Sera mpya ya Huduma 
Ndogo za Kifedha (National Microfinance Policy 2017) iliyozinduliwa mwezi 
Octoba 2017; 

iv. Ushirikiano  baina ya wadau huu umewezesha kupatikana kwa Mkakati wa Pili wa 
Huduma Jumuishi za kifedha nchini (yaani National Financial Inclusion 
Framework 2018-2022). 

 

 

 

 

 

 

 



 

81 
 

Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Mei 2018 Mpaka Mei 2019 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

9.0. VIKUNDI VYA KIFEDHA VYA KIJAMII 
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9.1. UTANGULIZI 

Mfumo wa vikundi vya kuweka akiba na kukopa (vikundi vya kifedha vya kijamii) 
ulianzishwa kwa mara ya kwanza mwaka 1994 na Shirika la Care Internatinal nchini 
Niger. Mfumo huo kwa Kihausa unaitwa Mata Masu Dubara (kwa Kiswahili Wanawake 
katika Harakati za Maendeleo). Shirika la Care Internatinal lilianzisha Mfumo huo nchini 
Tanzania katika miaka ya 2000 na kuendelea kusambazwa nchini kupitia mashirika 
mbalimbali ya kimataifa na ya Kitanzania. Hapa nchini vikundi hivyo vinaitwa kwa 
majina mbalimbali kama vile VICOBA, VSLA, ROSCAs, VITOVU, SILC, ASCAs, Benki 
Imani, Benki Jamii, JOSACA, COCOBA, n.k. Sababu za kuanzishwa kwa vikundi hivyo ni 
kutokana na wananchi walio wengi, hasa wa kipato cha chini kupata shughuli mbadala 
za kiuchumi, kuweka akiba na  kuwakutanisha ili kutumia mkusanyiko wao kuinua 
uchumi wao. Sababu nyingine ni kutumia mfumo huo kukusanya mapato yao na 
kuweka akiba baada ya kuonekana kwamba hawana sifa za kukopeshwa na benki za 
biashara. Hivyo, mfumo huo unawapa wananchi chanzo mbadala cha mitaji kwa ajili ya 

kuanzisha na kuendeleza shughuli za kiuchumi.  

Hivi ni vikundi vya watu kati ya 15 hadi 30 ambavyo huundwa na wanajamii wa eneo 
husika (kitongoji au kijiji) kwa lengo la kujikwamua kiuchumi. Vikundi hivi vinaendesha 
shughuli za kifedha kwa wanavikundi kujiwekea akiba na kukopeshana kwa ajili ya 
kuendesha miradi ya kiuchumi na kutatua matatizo ya kijamii kama afya na elimu. Pia 
vikundi hivi vimekuwa chachu ya kuleta hamasa ya kimaendeleo katika jamii husika. 
Baadhi ya sifa za vikundi hivyo ni: 

a) Huanzishwa na wanajamii kwa hiari baada ya kuhamasishwa na wataalam 
kutoka mashirika mbalimbali. 
 

b) Hupewa mafunzo ya msingi ya uendeshaji wa vikundi hususan mafunzo ya 
usimamizi wa vikundi, mafunzo ya ujasiriamali, biashara na usimamizi wa 
fedha. 
 

c) Huanzisha mfuko wa pamoja kwa kila mwanachama kuwekeza kwa 
mtindo wa kununua hisa kwa kiwango kinachokubalika na wanakikundi 
wote. 
 

d) Hukubaliana namna ya kuendesha vikundi kwa kuwa na sheria 
ndogo/katiba ya kikundi 
 

e) Huendeshwa kwa demokrasia na kwa uwazi 

 

Hadi sasa vikundi hivyo vinaendelea 
kushamiri kwa kasi nchini kwa 
kuwezeshwa na taasisi mbalimbali. Kwa 
mujibu wa matokeo ya utafiti wa kitaifa 

wa mwaka  2017 unaolenga kutoa 
uelewa mpana kuhusu hali ya huduma 
za kifedha nchini (FinScope Tanzania 
2017) upatikanaji wa  huduma za 
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kifedha kupitia vikundi vya kifedha vya 
kijamii uliongezeka kutoka asilimia 12 ya 
watazania wenye umri wa miaka 16 na 
zaidi (mwaka 2013) hadi asilimia 16 
(mwaka 2017). Hali hii inamaanisha 
kuwa hadi mwaka 2017 watu zaidi ya 
4,450,000 walikuwa wanapata mitaji 
kwa ajili ya kuendesha shughuli zao za 
kiuchumi kupitia vikundi vya kifedha vya 
kijamii ikilinganishwa na watu 2,900,000 

mwaka 2013.  

Hata hivyo, pamoja na matokeo mazuri ya kuongeza huduma za kifedha kwa wananchi 
kupitia mifumo hiyo kumekuwepo na changamoto kadhaa ikiwemo baadhi ya taasisi 
kuviibia vikundi fedha zao kwa njia ya hila, kuwatoza ada kubwa kwa huduma 
wanazopewa, taasisi kufanya kazi kwenye Mikoa na Halmashauri kinyemela bila kupata 
kibali kutoka kwa mamlaka husika wala kutoa taarifa za kazi wanazofanya katika 
maeneo hayo. Kutokana na hali hiyo kumekuwa hakuna takwimu sahihi za taasisi 
zinazofanya kazi ya uhamasishaji, uanzishaji na uendelezaji wa vikundi vya kifedha vya 

kijamii wala takwimu sahihi za vikundi vyenyewe.  

9.2. UHAKIKI WA TAASISI NA VIKUNDI  

Ili kukabiliana na changamoto ya ukosefu wa taarifa za taasisi zinazowezesha 
uanzishwaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii, Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Shirikisho la VICOBA Tanzania 
(VICOBA FETA), Tanzania Informal Microfinance Association of Practitioners (TIMAP), 
Inter-Religious VICOBA (IR-VICOBA), Viongozi wa Mikoa na Halmashauri za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa  walifanya uhakiki (inventory) wa taasisi zinazowezesha uanzishwaji wa 
vikundi vya kifedha vya kijamii (Community Financial Groups (CFGs) Promoters) nchini. 
Lengo la zoezi hilo lilikuwa ni kuthibitisha uwepo wa taasisi hizo, mahali zinapofanya 
kazi, kujua vikundi vyao kwa majina, idadi ya vikundi, idadi ya wanavikundi, majina na 
mawasiliano ya viongozi wa taasisi na viongozi wa vikundi pamoja na mchango wao 
katika kuongeza huduma jumuishi za kifedha nchini. Pia kuweka utaratibu wa kudhibiti 
utendaji wa taasisi hizo ambazo baadhi yake wamekuwa wakifanya vitendo vinavyoleta 
athari katika jamii (utapeli wa fedha za wananchi), kufanya kazi katika Mikoa na 
Halmashauri bila kupata kibali kutoka kwa mamlaka husika na kutotoa taarifa za kazi 

zao katika maeneo husika.  

Zoezi hili lilianza kwa Baraza kuomba takwimu za taasisi zinazofanya kazi ya kuanzisha 
na kuendeleza vikundi vya kifedha kutoka kwenye Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji 
na Wilaya. Majina ya taasisi 721 yalipokelewa kutoka kwenye Halmashauri 158 kati ya 
185. 

Baada ya kupokea takwimu hizo timu za wataalam kutoka Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi, Ofisi ya Rais-TAMISEMI, VICOBA-FETA, TIMAP na IR VICOBA 
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zilienda kufanya mikutano ya Kikanda/Kimkoa kuhakiki uwepo wa taasisi hizo pamoja 
na vikundi. Mikutano hiyo ilifanyika katika mwezi Novemba na Desemba 2018.  Kanda 
na mikoa husika ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali namba 10 hapa chini. 

Jedwali Na. 10: Kanda na mikoa iliyohusika katika uhakiki wa taasisi 
zinazowezesha uanzishaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii 

Na Kanda Mikoa  

1 Kaskazini Magharibi  Kagera, Geita, Mwanza 

2 Kanda ya Kaskazini  Arusha, Kilimanjaro, Tanga na Manyara 

3 Kanda ya Kati  Morogoro, Singida, Iringa, Dodoma 

4 Kanda ya Magharibi  Rukwa, Katavi, Kigoma, Tabora 

5 Kanda ya Mashariki  Dar, Pwani, Lindi, Mtwara 

6 Kanda ya Ziwa  Mara, Simiyu, Shinyanga 

7 Kanda ya Nyanda za juu Kusini  Ruvuma, Mbeya, Songwe, Njombe 

 

Mikutano ilifanyika katika makao makuu ya Mikoa na kuongozwa na Makatibu Tawala 
wa Mikoa. Washiriki wa mikutano hiyo ni pamoja na viongozi wa taasisi (promoters) na 
waratibu wa uwezeshaji wa mikoa na Halmashauri. Katika mikutano hiyo viongozi au 
wawakilishi wa taasisi zinazowezesha uanzishwaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii 
waliwasilisha taarifa kuhusu vikundi vyao zikionesha jina la kikundi, mahali kilipo, jina 
na namba za simu za viongozi wa kikundi, idadi ya wanakikundi (wanawake na 
wanaume), kiasi cha mtaji wa kikundi, idadi na thamani ya mikopo iliyotolewa kwa 

wanavikundi. 

9.3. MATOKEO YA UHAKIKI 

Matokeo ya uhakiki wa taasisi hizo yanaonesha kuwa kati ya taasisi 721 ni taasisi 272 
(37.73%) tu zilizoweza kuhudhuria kwenye mikutano hiyo na kuweza kuwasilisha taarifa 
za vikundi vyake. Kwa ujumla taasisi hizo kwa pamoja zina jumla ya vikundi 17,326 
vyenye jumla ya wanavikundi 442,756 ambapo kati yao wanawake ni 233,946 na 
wanaume ni 131,031. Jumla ya kiasi cha mtaji wa vikundi hivyo kilikuwa shilingi 
88,156,066,474 na jumla ya mikopo iliyokuwa imetolewa ni 198,667 yenye thamani ya 
shilingi 88,858,965,939. Hali ya taasisi na vikundi hivyo kwa mikoa imeoneshwa kwa 
undani kwenye Jedwali namba 11 hapa chini 
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Jedwali Na. 11: Hali ya taasisi na vikundi kimikoa 

Na Mkoa Taasisi vikundi Idadi ya wanavikundi Mtaji Mikopo    

        ke me jumla   Idadi thamani 

1 Arusha  7     535     8,847    3,331   12,178     6,134,958,513       2,281     
11,569,544,233  

2 Dar es 

Salaam 

31     864     3,145     2,385     5,530     1,306,091,960          844       

2,820,594,088  

3 Dodoma 9     550     7,388     3,955   12,076     4,066,830,953            -         
2,969,274,100  

4 Geita 9      

928  

 13,429     6,745   20,907     4,230,415,588     14,112       

5,803,870,140  

5 Iringa 16  1,097   17,067     6,097   26,167     3,701,919,822       8,510       
2,726,496,939  

6 Kagera 29  1,834   36,212   46,661   82,873        

8,932,327,790  

      

16,069  

      

6,714,837,554  

7 Katavi 2         
9  

           -              -          339        103,302,070       2,073          
278,524,878  

8 Kigoma 1        

38  

           -              -               

-    

                       

-    

          -            

117,653,000  

9 Kilimanja
ro 

17     925   17,252     7,859   25,420     8,364,022,198     12,204       
7,576,781,200  

10 Lindi 1       62        747        234        981          

61,636,340  

          -                          

-    

11 Manyara 9     292     7,778     2,161     9,939     6,050,910,352     49,379       

8,138,201,216  

12 Mara 6 75 1512 709 2235       411,136,070    411136070 

13 Mbeya 18   

2,028  

 26,806     3,147   56,743   18,343,185,366     44,216     

17,099,280,250  

14 Morogor
o 

24 1,371   21,330     8,213   31,738     7,850,458,980     11,506       
4,610,284,642  

15  Mtwara  1 9 232 214 446         

56,961,000  

           

39,139,000  

16 Mwanza 16   
1,553  

 17,182   19,005   42,802        703,122,747     10,217       
3,380,173,366  

17 Njombe 6 357 5372 1846 7003       917,222,245       1,855          

638,526,800  

18 Pwani 6 112 1599 575 2237       778,479,450            -            
854,622,500  

19 Rukwa 13 241 888 348 4434       381,106,450       2,508          

223,796,300  

20 Ruvuma 8 1018 17424 4791 22215    1,254,489,871       5,271       
1,027,358,444  

21 Shinyan

ga 

6 1229 1861 860 28905    1,089,484,000            -         

1,341,549,600  

22 Simiyu 3 559 7542 3828 8591       930,190,650            -            
748,949,050  
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Na Mkoa Taasisi vikundi Idadi ya wanavikundi Mtaji Mikopo    

        ke me jumla   Idadi thamani 

23 Singida 15 585 9791 3046 12747    3,275,046,874       7,409       
1,626,866,270  

24 Songwe 7 597 3193 1972 15625    5,665,288,820       7,520       

5,009,167,588  

25 Tabora 5 279 2587 1666 4504       457,425,472       1,447          
387,945,800  

26 Tanga 7 179 4762 1383 6121    3,090,052,893       1,246       

2,744,392,911  
  JUMLA 

KUU 
272  17,326   233,946   131,031   442,756   88,156,066,474   198,667  88,858,965,939 

 

Taarifa hizi pia zinaelezewa kwenye mchoro namba Na.6 Hapa chini 

Mchoro Na. 6: Idadi ya Taasisi kwa Mkoa 
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Mchoro Na. 7: Idadi ya Vikundi kwa Mkoa
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Mchoro Na. 8: Jumla ya wanavikundi kwa mkoa 
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Mchoro Na. 9: Jumla wanavikundi kijinsia 
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Mchoro Na. 10: Uwiano wa wanavikundi kijinsia 
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Mchoro Na. 11: Mitaji ya vikundi kwa mkoa (bilioni) 
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Mchoro Na. 12: Thamani ya Mikopo iliyotolewa (bilioni) 
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9.4. HATUA ZA MABORESHO 

Kama matokeo ya uhakiki yanavyoonesha kati ya taasisi 721 ambazo zinahusika na 
uanzishwaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii zilizowasilishwa kwa Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kutoka kwenye Halmashauri ni taasisi 272 tu zilizoweza 
kuwasilisha taarifa zao kwenye mikutano ya uhakiki iliyofanyika mikoani. Kiasi hiki ni 
kidogo ikilinganishwa na idadi ya majina ya taasisi zilizowasilishwa kwa Baraza. Ili 
kupata uhakika zaidi taarifa hii ilitumwa kwa Makatibu Tawala wa Mikoa na 
Wakurugenzi wa Halmashauri ili waipitie na kuona kama taasisi zote zinazojihusisha na 
vikundi vya kifedha vya kijamii katika maeneo yao zimejumuishwa. Baada ya kufanya 
ulinganifu wa taarifa hii na hali halisi kwenye mikoa na Halmashauri Makatibu Tawala 
wa Mikoa watatuma taarifa kwa Baraza ili kuweza kuboresha takwimu hizi. 

9.5. SERA YA TAIFA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA YA MWAKA 2017 

Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Kifedha ya mwaka 2017 inavitambua vikundi vya 
kifedha vya kijamii kama njia mojawapo muhimu katika kuongeza huduma jumuishi za 
kifedha, hasa kwa wananchi wenye vipato vidogo mijini na vijijini. Aidha, Sheria ya 
Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018 imeipa Benki Kuu ya Tanzania mamlaka ya 
kusimamia watoa huduma wote katika sekta ndogo ya fedha vikiwemo vikundi vya 
kifedha vya kijamii. Hata hivyo, Benki kuu ina uhuru wa kuteua taasisi ambazo 
zitasimamia baadhi ya makundi kwa niaba yake. Katika Sheria hiyo watoa huduma 

ndogo za kifedha wamegawanyika katika makundi (tiers) manne kama ifuatavyo: 
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i. Tasisi za fedha zinazopokea amana kama vile  benki za biashara. Taasisi hizi 
zitasimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania kama inavyotakiwa na Sheria ya Benki 
na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006; 

ii. Taasisi zisizopokea amana kama vile mtu mmoja mmoja au Kampuni za 
kukopesha. Pia usimamizi wa kundi hili utafanywa na Benki Kuu ya Tanzania; 

iii. Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (Savings and Credit Cooperative 
Societies-SACCOS). Kundi hili litasimamamiwa na  Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania kwa niaba ya Benki Kuu ya Tanzania; na 

iv. Vikundi vya Kifedha vya Kijamii. Kundi linaweza kusimamiwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa niaba ya Benki Kuu ya Tanzania. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018, Benki Kuu ya 
Tanzania itashirikiana na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
kuhamasisha uanzishaji na uendelezaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii (kundi la 
nne). Shughuli zitakazofanyika ili kufikia lengo hilo ni pamoja na: 

i. Kutoa elimu ya fedha kwa watoa huduma katika kundi hilo; 
ii. Kufuatilia na kutoa msaada unaohitajika kwa lengo la kusaidia watoa huduma 

kutoa huduma bora; 
iii. Kulinda haki na stahiki za watoa huduma na wapokeaji wa huduma hizo katika 

kundi hilo; 
iv. Kusaidia kuboresha uwezo wa watoa huduma katika kundi hili kupitia Programu 

mbalimmbali za Serikali; na 
v. Kuchukua hatua au kufanya shughuli yoyote kwa lengo la kukuza na 

kuwawezesha watoa huduma kutoa huduma bora kwa kundi hili 

Benki Kuu ya Tanzania iko katika hatua za kuandaa kanuni za utekelezaji wa Sheria ya 
Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018. Mojawapo ya kanuni hizo ni za kusimamia 
vikundi vya kifedha vya kijamii. Taarifa ya uhakiki (inventory) wa taasisi zinazowezesha 
uanzishwaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii nchini itaweza kusaidia Benki Kuu ya 
Tanzania na Mamlaka nyingine kupata picha ya hali ilivyo kwenye vikundi vya kifedha 
vya kijamii na kuweza kuandaa kanuni nzuri za kusimamia sekta hii ndogo ya fedha. 
Aidha, taarifa hii itaweza pia kusaidia Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Mikoa na Halmashauri 
pamoja na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kuhamasisha uanzishwaji 
na uendelezaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii, kuweza kufahamu hali halisi ya 
taasisi zinazosaidia kuanzisha vikundi hivyo na kuweka utaratibu mzuri wa kufanya nazo 
kazi. 
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10.0. USHIRIKI WA WATANZANIA KATIKA UWEKEZAJI NA MIRADI 

YA KIMKAKATI 

10.1. UTANGULIZI 

Tanzania kama nchi zingine zilizobarikiwa na mali asili imekuwa ikiweka mazingira 

yanayowezesha watanzania kushiriki kikamilifu katika uchumi wa nchi. Kuanzia mwaka 

2015 hadi 2018 Sera na Sheria katika sekta ya uziduaji zimefanyiwa marekebisho na 

Kanuni zilitengenezwa ili kuhakikisha watanzania wanapata fursa za ajira, kutoa 

huduma, kuuza bidhaa, kujenga uwezo na uhaulishaji wa teknolojia katika mnyororo 

mzima wa thamani katika sekta hiyo. Aidha, miradi mbalimbali inayotekelezwa katika 

sekta mbalimbali ikiwemo sekta za ujenzi na uchukuzi suala la ushiriki wa wananchi na 

kampuni za kitanzania limekuwa likizingatiwa. 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika kutekeleza jukumu lake la 

kuratibu na kufuatilia uwezeshaji wa wananchi kiuchumi kupitia ushirikishwaji wa 

wananchi katika uwekezaji na miradi ya kimkakati ilitengeza Mwongozo wa Kitaifa wa 

Ushiriki wa Wananchi katika Uwekezaji. Mwongozo huu pamoja na mambo mengine 

umetengeneza mwongozo wa mfumo wa kupima ushiriki wa wananchi katika uwekezaji 

ambao ulisambazwa kwa taasisi mbalimbali zinazotekeleza miradi ya kimkakati. Baraza 

limepokea taarifa kutoka kwenye miradi ya ujenzi ya Ubungo Interchange, Daraja jipya 

la Selander, Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere-Terminal III, Mradi wa Reli 

ya Standard Guage na taarifa kutoka kwenye kampuni mbalimbali kwenye sekta ndogo 

ya gesi.  

Taarifa hii inajumuisha taarifa za utekelezaji wa ushiriki wa wananchi katika miradi  ya 

kimkakati, mabadiliko ya sheria, miongozo iliyotengenezwa, taarifa za kanzidata za 

watoa huduma kwenye sekta ya mafuta na gesi (mkondo wa kati na chini) na kanzi 

data ya nguvu kazi katika kipindi cha Julai 2018 hadi Machi 2019. 

10.2. UTEKELEZAJI WA MIRADI YA KIMKAKATI 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi limekuwa likiratibu utekelezaji wa 

ushiriki wa watanzania katika miradi ya kimkakati iliyopo katika sekta za ujenzi, 

usafirishaji na uziduaji kwa kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba 2018. Miradi hiyo 

imeainishwa hapa chini:-  

 

10.2.1. MRADI WA UBUNGO INTERCHANGE  

Mradi huu ni wa ujenzi wa barabara za kupishana (interchange roads) katika makutano 

ya barabara za Morogoro, Sam Nujoma na Mandela. Mradi huu upo chini ya Wizara ya 

Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano na unatekelezwa na Wakala wa Barabara 
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Tanzania(TANROADS). Mkandarasi katika nradi huu ni Civil Engineering Construction 

Corporation. Ushiriki wa watanzania katika mradi huu ni kama ifuatavyo:- 

(a) Ajira 

Mradi huu katika kipindi hiki umetoa ajira kwa watu 502. Wageni wameajiriwa 

kwenye nafasi za ujuzi wa juu na wa kati. Hata hivyo asilimia kubwa ya 

watanzania wameajiriwa kwenye nafasi za ujuzi wa kati na kwa 100% kwa nafasi 

za wasio na ujuzi kama ilivyoaininshwa kwenye jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 12: Aina ya Ujuzi wa Watanzania na Wageni katika mradi 
Ubungo Interchange 

 

Aina ya Ujuzi Watanzania Wageni 

 Wananume Wanawake Wananume Wanawake 

Ujuzi wa Juu 21 5 28 2 

Ujuzi wa Kati 182 4 23 0 

Wasio na Ujuzi 225 12 0 0 

Jumla 428 21 51 2 

 

10.2.2. MRADI WA UJENZI WA DARAJA JIPYA LA SELANDER  

Mradi huu ni wa ujenzi wa daraja kutoka Sea View mpaka Coco Beach. Daraja litakuwa 

na urefu wa km 6.23 na unalenga kupunguza msongamano kwenye barabara ya Ally 

Hassan Mwinyi. Huu mradi bado upo katika hatu a za awali na upo chini ya Wizara ya 

Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano na unasimamiwa na TANROADS. Mkandarasi wa mradi 

huu ni GS Engineering and Construction Cooperation kutoka Korea ya Kusini. Ushiriki 

wa watanzania katika mradi huu ni kama ifuatavyo:- 

 

(a) Ajira 

Katika kipindi cha Julai mpaka Desemba 2018 watu 42 walikuwa wameajiriwa 

kwenye mradi huu ambapo wageni wameajiriwa kwenye nafasi za ujuzi wa juu 

tu. Nafasi za ujuzi wa kati na wa chini watanzania wameajiriwa kwa 100% kama 

ilivyoainishwa hapa chini. 

Jedwali Na. 13: Aina ya Ujuzi wa Watanzania na Wageni katika mradi 

Daraja jipya la Selander 
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Aina ya Ujuzi Watanzania Wageni 

 Wanaume Wanawake Wanaume Wanawake 

Ujuzi wa Juu 18 4 9 0 

Ujuzi wa kati 7 0 0 0 

Wasio na Ujuzi 2 2 0 0 

Jumla 27 6 9 0 

 

10.2.3. MRADI WA UJENZI WA UWANJA WA KIMATAIFA WA 

NDEGE WA JULIUS NYERERE-TERMINAL III 

 

Ujenzi wa Uwanja wa Kimataifa wa Julius Nyerere- 

Terminal III ni mradi unaotekelezwa na TANROADS 

pamoja na Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA). 

Mkandarasi katika mradi huu ni BAM International kutoka 

Netherlands. Ushiriki wa watanzania katika mradi huu ni 

kama ifuatavyo:- 

(a) Ajira 

Katika mradi huu jumla ya watu 1,056.walipata ajira. Wageni walipata kazi 

kwenye nafasi za ujuzi wa juu tu na watanzania walipata kazi kwenye nafasi 

za ujuzi wa kati na wa chini kwa 100% kama ilivoainishwa hapa chini: 

 

Jedwali Na. 14: Aina ya Ujuzi wa Watanzania na Wageni 

 

Aina ya Ujuzi Watanzania Wageni 

Wanaume  Wanawake Wanaume Wanawake 

Ujuzi wa Juu 40 11 57 2 

Ujuzi wa kati 582 48 0 0 

Wasio na Ujuzi 268 48 0 0 

 

(a) Ununuzi 

Katika miradi hii mitatu ya ujenzi wa 

Ubungo interchange, Daraja jipya la 

Selander na Uwanja wa Kimataifa 

wa Julius Nyerere-Terminal III 

bidhaa ambazo zinapatikana 

Tanzania zilinunuliwa Tanzania 

kama sementi. Hata hivyo kuna 

bidhaa ambazo zilinunuliwa nje ya 
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nchi kutokana na bidhaa zilizopo 

hapa nchini kutokidhi viwango 

vinavyotakiwa kama Chuma.  

 

 

 

 

(c ) Mafunzo 

Mafunzo mbalimbali yalitolewa kwa wafanyakazi wa TANROADS kuhusu ujenzi na 

utunzaji wa barabara na masuala mengine ya kiutendaji.  

 

10.2.4. MRADI WA UJENZI WA BARABARA TABORA-KOGA-

MPANDA 

Serikali ya Tanzania kupitia TANROADS inatekeleza mradi wa kuboresha barabara ya 

Tabora-Koga-Mpanda yenye urefu wa km 321 kwa kiwango cha bitumen. Ili kukamilisha 

kwa wakati ujenzi wa barabara hii ujenzi umegawanyika katika sehemu tatu. Sehemu 

hizi ni Usesula-Komanga (km 108), Komanga-Kasinde (km 105) na Kasinde-Mpanda 

(km 105). Ushiriki wa watanzania katika mradi huu ni kama ifuatavyo:- 

I. SEHEMU YA 1-USESULA-KOMANGA 

 

a) Ajira 

Jumla ya watu walioajiriwa katika mradi huu ni watu 355.Ajira za Ujuzi wa Juu 

Watanzania wameajiriwa 11.5% wakati Wageni wameajiriwa 88.5%. Ajira za Ujuzi wa 

kati na wa chini watanzania wameajiriwa 100%. Hivyo watanzania walipata fursa za 

ajira 91.3% wakati wageni walipata ajira 8.7%. 

b) Ununuzi 

Bidhaa zote ambazo zinapatikana hapa nchini 

zilinunuliwa Tanzania kwa mfano mifuko ya sementi, 

mafuta ya magari, mchanga, kokoto, na vifaa vingine. 

Bidhaa chache mfano bitumen na vyuma vya daraja 

vimenunuliwa kutoka nje kutokana na kutouwepo 

kwabidhaa zenye kiwango cha ubora unaohitajika 

hapa nchini. 

c) Mafunzo 

Mafunzo ya Usalama sehemu ya kazi yalitolewa kwa wafanyakazi 2 wenye ujuzi wa juu. 

Mafunzo ya  Ushirikishaji na mawasiliano na jamii yalitolewa kwa watu 2,520 ambapo 
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watu 2,301 walikuwa na ujuzi wa juu, 159 walikuwa na ujuzi wa kati na 60 walikuwa na 

ujuzi wa chini. 

d) Uwajibikaji kwa Jamii 

Mkandarasi amejenga mabwawa matatu (3) yenye thamani ya sh. Milioni 6kwa ajili ya 

umwagiliaji kwa wakulima wadogo na kwa ajili ya maji ya kunywa ya mifugo kwenye 

vijiji viwili Sikonge. Aidha, mkandarasi aliboresha barabara za kijiji cha Chabutwakwa 

thamani yash. Milioni 2 na kuwezesha kusafisha kiwanja wa ajili ya ujenzi wa hospitali 

ya wilaya ya Sikonge. 

II. SEHEMU YA 2- KOMANGA-KASINDE (KM108) 

 

a) Ajira 

Katika ujenzi wa sehemu hii watu 263 walipata ajira. Kwa nafasi za ujuzi wa juu 

watanzania 7 (30.4%) walipata ajira ukilinganisha na wageni 16 (69.6%) waliopata kazi 

kwenye nafasi za ujuzi wa juu.  Wafanyakazi wenye ujuzi wa kati na wa chini wote 

walikuwa watanzania. Kwahiyo watanzania walioajiriwa kwenye ujenzi wa sehemu hii ni 

93.9% na wageni 6.1%. 

b) Ununuzi 

Bidhaa na huduma zilizopatikana hapa nchini ambazo zilikidhi viwango vinavyohitajika 

kwenye mradi zilitumika kama sementi, kokoto, mafuta, mchanga na earth materials. 

Aidha thamani ya bidhaa na huduma kutoka ndani ya Tanzania ni sh. Milioni 47, 750.6 

wakati bidhaa na huduma kutoka nje vina thamani ya sh. milioni 1,097.4. 

c) Mafunzo 

Mafunzo yaliyotolewa ni ya Usalama maeneo ya kazi kwa wafanyakazi 2 wenye ujuzi wa 

juu na wafanyakazi 4 wenye ujuzi wa chini. Mafunzo ya Usalama wa Moto na Uokoaji 

kwa wafanyakazi 2 wenye ujuzi wa juu na 58 wenye ujuzi wa chini. 

d) Uwajibikaji kwa Jamii 

Mkandarasi alijenga mabwawa 2 kwa ajili ya umwagiliaji na maji ya kunywesha mifugo 

katika vijiji vya Kamsisi na Inyonga wilaya ya Mlele vyenye thamani ya sh. Million 15 na 

kisima cha maji kijiji cha Utende wilaya ya Mlele chenye thamani yash. Milioni 23. 

Mkandarasi pia alijenga jengo la utawala la shule ya sekondari ya Nsekwa katika kata 

ya Nsekwa. Aidha, mafunzo ya kujenga uelewa wa ugonjwa wa UKIMWI na namna ya 

kujikinga yalitolewa kwa wafanyakazi na jamii inayozunguka eneo la mradi. 
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III. SEHEMU YA 3 KASINDE-MPANDA (KM105) 

 

a) Ajira 

Jumla ya watu 342 walipata ajira kwenye ujenzi wa kipande hichi. Watanzania wenye 

ujuzi wa juu waliajiriwa 73.4% ukilinganisha na wageni wenye ujuzi wa juu waliokuwa 

29.6%. Kwa wafanyakazi wenye ujuzi wa kat watanzania walikuwa 85.5% na wageni 

14.6%. Kwenye nafasi za wafanyakazi wenye ujuzi wa chini watanzania waliajiriwa kwa 

100%. Hivyo ajira kwa sehemu ya 3 ya ujenzi watanzania waliajiriwa kwa 93.6% na 

wageni 6.4%. 

b) Ununuzi 

Bidhaa na huduma zinazopatikana Tanzania zilinunuliwa hapa Tanzania ambapo bidhaa 

na huduma zenye thamani ya Dola za Kimarekani 700,000 zilinunuliwa kutoka Tanzania 

na bidhaa na huduma zenye thamani ya dola za kimarekani 100,000 zilinunuliwa kutoka 

nje ya Tanzania. 

c) Mafunzo 

Mafunzo yaliyotolewa ni ya Usalama maeneo ya kazi kwa wafanyakazi 97 wenye ujuzi 

wa juu na wafanyakazi 19 wenye ujuzi wa kati. Mafunzo ya Usalama wa Moto na 

Uokoaji kwa wafanyakazi 15 wenye ujuzi wa chini. 

d) Uwajibikaji kwa Jamii 

Mkandarasi alifanya ukarabati wa madarasa katika kijiji cha Isanjandugu, wilaya ya 

Nsimbo mkoa wa Katavi kwa thamani inayokadiriwa kuwa milioni 15. 

10.2.5. MRADI WA UJENZI WA RELI KWA KIWANGO CHA 

STANDARD GAUGE  

Ujenzi wa reli ya Standard Gauge kutoka 

bandari ya Dar es Salaam mpaka mikoa ya 

kati  na ya magharibi ya Tanzania 

unaendelea. Reli hii inalenga kuwezesha 

usafirashaji mkubwa na wa haraka wa abiria 

na mizigo. Mradi unatekelezwa na Shirika la 

Reli Tanzania (TRC). Mkandarasi wa mradi 

huu ni Yapi Merkezi kutoka Uturuki. Ushiriki 

wa watanzania katika mradi huu ni kama 

ifuatavyo:- 
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a) Ajira 

Jumla ya watu 3,785 walipata ajira katika mradi huu. Wageni wameajiriwa katika 

nafasi za ujuzi wa juu na wa kati na watanzania wasio na ujuzi  wameajiriwa kwa 

asilimia 100  kama ilivyoainishwa hapa chini. 

 

 

Jedwali Na. 15: Aina ya Ujuzi wa Watanzania na Wageni katika Ujenzi 

wa Mradi wa Reli ya Kati 

 

Aina ya Ujuzi Watanzania Wageni 

 Me Ke Walemavu-

Me 

Walemavu-Ke Me Ke 

Ujuzi wa juu 2,292 36   124 8 

Ujuzi wa Kati 461 24   127 0 

Wasio na Ujuzi 566 147   0 0 

Jumla 3,319 207 12 3 251 8 

 

b) Mafunzo 

Katika kipindi husika mafunzo ya ujumla ya masuala ya reli na uendeshaji wa reli 

ya Standard Gauge yalitolewa kwa watumishi 124 mkoani Dar es Salaam.  

 

c) Uwajibikaji kwa Jamii 

Mradi huu umetoa huduma kwa jamii kwenye maeneo ya elimu, afya, mazingira, 

ujenzi wa miundo mbinu hasa barabara na kituo cha afya pamoja na kusaidia 

yatima na watu waliokutwa na majanga mf. MV Nyerere. Maeneo yaliyonufaika 

na huduma hizo ni mkoa wa Pwani (Kisarawe na Kibaha), Mwanza, Dar es 

Salaam ( Temeke, Kinondoni na Ilala) 

10.2.6. MRADI WA TRANSPORT INTERMODEL RAILWAY  

Mradi huu unatekelezwa na Shirika la Reli Tanzania. Katika mradi huu ushiriki wa 

watanzania ulikuwa kama ifuatavyo: 

(a) Ajira 

Mradi huu umetoa ajira 1281 hadi Desemba 2018. Wageni wameajiriwa kwenye 

nafasi za ujuzi wa juu tu. Watanzania wameajiriwa kwa 100% kwenye nafasi za 

ujuzi wa kati na wa chini kama ilivyoainishwa hapa chini. 
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Jedwali Na. 16: Aina ya Ujuzi wa Watanzania na Wageni katika Ujenzi 

wa Mradi wa Transport Intermodel Railway 

 

Aina ya Ujuzi Watanzania Wageni 

 Wananume Wanawake Wanaume Wanawake 

Wenye Ujuzi wa 

Juu 

233 0 152 0 

Ujuzi wa Kati 85 0 0 0 

Wasio na Ujuzi 811 0 0 0 

Jumla 1,129 0 152 0 

 

(b) Ununuzi wa Bidhaa na Huduma 

Kwenye mradi huu bidhaa za kitanzania zilizonunuliwa ni Mifuko ya sementi, 

nondo, rip rap, kokoto, ballast, riversand, matofali, admixture of 

concrete,chemical anchor, grouting agent na mafuta ya petroli na diesel. 

Huduma zilizotumika katika mradi huu ni 16 ambapo kati ya hizo 1 ilitolewa na 

kampuni kutoka nje na 3 zilitolewa na kampuni za nje zilizoingia ubia na kampuni 

za ndani. Huduma zilizobaki zilitolewa na watanzania. 

 

10.3. SEKTA NDOGO YA MAFUTA NA GESI   

Sekta hii ina miradi ambayo ipo kwenye mkondo wa juu na ambazo zipo kwenye 

mkondo wa kati na chini.Katika sekta ndogo ya mafuta na gesi taarifa za Ushiriki wa 

watanzania zilikuwa kama zifuatazo:- 

10.3.1. MRADI WA SONGAS 

Songas ni kampuni inayotengeneza umeme kwa 

kutumia gesi kutoka kisiwa cha  Songosongo 

kusini mwa Tanzania. Gesi inachakatwa katika 

kisiwa hicho na kusafirishwa kwa bomba lenye 

urefu wa km 225 mpaka Dar es Salaam ambapo 

inatumika kuzalisha umeme kwenye mitambo 

ya Songas Ubungo. Ushiriki wa watanzania 

katika mradi huu ni kama ifuatavyo:- 

a) Ajira 
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Mpaka kufikia Desemba 2018, Songas ilikuwa na wafanyakazi 71 ambapo watanzania 

walikuwa 68 na wageni 3 ambao wako kwenye nafasi za uongozi tu.  

Songas inamtumia Pan African (PAET) kama mkandarasi anayendesha mitambo ya 

kuchakata gesi Songosongo kwa niaba ya Songas. PAET ina wafanyakazi 52 ambapo 

watanzania wapo 41 na mgeni 1 pamoja na wafanyakazi wa muda mfupi 10 

wakitanzania. 

b) Mafunzo kwa Vitendo 

Songas wanatoa mafunzo kwa vitendo kwa wanafunzi kwenye nafasi mbalimbali.Katika 

mwaka 2018, Songas ilichukua wanfunzi wa vitendo 12 ambapo 2 wamepata ajira za 

kudumu. 

c) Mafunzo 

Kampuni hii imekuwa ikitoa mafunzo ya ndani na nje ya nchi kwa wafanyakazi ambapo 

katika kipindi husika wafanyakazi 12 walipelekwa kwenye mafunzo ya shahada na 

shahada ya uzamivu Wafanyakazi wengine pia waipewa mafunzo ya kiutendaji. 

 

10.3.2. MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI (EAST AFRICA 

CRUDE OIL PIPELINE) 

Mradi huu ni wa ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi lenye urefu wa km 1,443 

kutokaa Hoima, Uganda mpaka Chongoleani, Tanga, Tanzania upo katika hatua za 

majadiliano kati ya Serikali ya Tanzania na mwekezaji. Katika kipindi hiki cha taarifa 

masuala yafuatayo yalifanyika:- 

i. Total East Africa Midstream B.V iliingia mkataba na Deloitte Consulting Limited ili 

kufanya tafiti bainifu wa bidhaa zinazozalishwa na huduma zinazotolewa na 

kampuni za kitanzania. Lengo la utafiti huu ni kuwawezesha kufahamu uwezo na 

mapungufu ya bidhaa na huduma za kitanzania na kuainisha hatua ambazo 

watachukua ili kuweza kuboresha maeneo yenye upungufu kulingana na mahitaji 

yao.  

 

ii. EACOP walifanya Kongamano la Ushiriki wa Watanzania katika mradi huo (National 

Content Development Workshop) tarehe 6 Februari, 2019. Lengo la Kongamano 

hili lilikuwa ni kuonyesha fursa mbalimbali ambazo zitakuwepo wakati wa ujenzi wa 

mradi huu ikiwemo bidhaa, huduma pamoja na nguvu kazi itakayohitajika. Aidha, 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) pamoja na Mamlaka ya 

Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) zilifanya mawasilisho kuhusu mipango na 

mikakati ya Serikali katika kuhakikisha watanzania wanashiriki katika mradi huu. 
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iii. NEEC kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kama TCCIA, EWURA, TPDC na 

TaESA walifanya kongamano kuhusu mradi wa EACOP mkoani Tanga tarehe 2 

Machi, 2019. Kongamano hili lilikuwa na lengo la kuwajengea uwezo viongozi wa 

mkoa, taasisi za Serikali pamoja na sekta binafsi kuhusu Sera na Sheria za local 

content, hatua za mradi, fursa zitakazokuwepo kwenye mradi pamoja na kuweka 

mikakati ya mkoa kuhakikisha wananchi wa mkoa wa Tanga wanashiriki katika 

mradi huu.  

 

10.3.3. MAUREL ET PROM 

Kampuni hii ina jumla ya wafanyakazi wa kudumu 93 ambapo watanzania wapo 84 na 

wageni 9. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2018 ajira zilitolewa kwa nafasi za 

Menejimenti 2 kwa watanzania na 1 kwa wageni. Nafasi za wataalam (Technicians) 

watanzania 21 na wahandisi 23 watanzania na 6 wageni.Kwenye fani zingine kama 

fedha, sheria, local content na Uwajibikaji kwa jamii watu 40 ambao wote ni 

watanzania. 

a) Mafunzo 

Katika kipindi husika mafunzo mbalimbli yalitolewa kwa wafanyakazi ambapo jumla ya 

watu 14 walipewa mafunzo na wote ni wafanyakazi watanzania. Mafunzo hayo 

yameainishwa hapo chini: 

Jedwali Na. 17: Aina ya mafunzo yaliyotolewa na kampuni ya MAUREL ET 

PROM 

Na. Aina ya Mafunzo Watanzania Wageni 

1. Production Superintendent Certification 1 0 

2. Masuala ya Mahesabu na Ukaguzi 1 0 

3. Mfumo wa habari 2 0 

4. Mafunzo ya viwango maeneo ya kazi na 

utekelezaji wa sheria za ajira 

2 0 

5. Mafunzo ya mikatabaya wafanyakazi 2 0 

6. Kozi ya Kompyuta 1 0 

7. Kozi ya Usafirishaji 1 0 

8. Kozi ya Kiingereza 1 0 

9. Uendeshaji wa magari makubwa 2 0 

10. Mafunzo ya uchukuzi 1 0 

 JUMLA 14 0 
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10.4. KANZI DATA YA WATOA HUDUMA SEKTA YA MAFUTA NA GESI NA 
YA NGUVU KAZI 

I. Kanzi Data ya Watoa Huduma sekta ya Mafuta na Gesi 

Kanzi Data ya watoa Huduma kwenye sekta ya Mafuta na Gesi (Mkondo wa Kati na wa 

Chini) ulitengenezwa na Mamlaka ya Kudhibiti Nishati na Maji (EWURA) mwaka 2018. 

Mwezi Agosti, 2018 watoa huduma waliosajiliwa walikuwa 170.  Hadi kufikia mwezi 

Februari 2019 watoa huduma walikuwa wamesajiliwa na EWURA. Lengo la Kanzi Data 

hii ni kuwatambua watoa huduma kwenye sekta ya mafuta na gesi pia kuwaunganisha 

watoa huduma na wawekezaji na wakandarasi.  Jedwali hapo chini inaonyesha aina ya 

watoa huduma waliosajiliwa na idadi yao. 

 

Jedwali Na. 18: Kanzi data ya watoa huduma sekta ya mafuta na gesi 

S/N SEKTA IDADI YA KAMPUNI 

1. Kilimo, Uvuvi na Misitu 4  

2. Uzalishaji 8 

3. Huduma ya Umeme na Vifaa vya Umeme 25 

4. Ujenzi 64 

5. Biashara za Jumla, rejareja, huduma ya vifaa vya 

spare, na Fundi magari 

8 

6. Huduma za Uchukuzi na Uhifadhi 50 

7. Huduma za malazi na chakula 11 

8. Huduma za Afya 2 

9. Mawasiliano, TEKNOHAMA na Mifumo ya Ulinzi 18 

10. Huduma ya Fedha na Bima 7 

11. Huduma ya Nyumba na Viwanja 5 

12. Professional, Scientific and Technical Services 65 

13. Huduma za Sheria 30 

14. Huduma za Utawala na support service 18 

15. Ujengaji Uwezo na Huduma za Ajira 3 

16. Huduma za Ulinzi 16 

 

II. Kanzi Data ya Nguvu Kazi 

Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajirana Watu Wenye Ulemavu) wametengeneza Kanzi 

Data ya Nguvu Kazi. Lengo la Kanzi Data hii ni kuweza kufahamu nguvu kazi iliyopo 

kwenye fani mbalimbali, kujua uwezo na mapungufu yaliyopo kwa nguvu kazi ya 

kitanzania na kuunganisha nguvu kazi hii na fursa za ajira kwenye miradi na kazi 

mbalimbali zinazopatikana hapa nchini. Kanzi Data hiyo ina jumla ya watu waliosajiliwa 

16,677 kama ilivyoainishwa hapa chini:- 
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Jedwali Na. 19: Kanzi data ya nguvu kazi 

Na TAALUMA Me Ke JUMLA 

1. CRAFTING 654 42 696 

2. HOISTING & LIFTING 28 0 28 

3. DRIVERS 2823 0 2823 

4. ELECTRICAL ENGINEER 1404 77 1481 

5. MECHANICAL ENGINEER 1463 45 1508 

6. WELDING 413 10 423 

7. MACHINE OPERATOR 486 5 491 

8. CIVIL ENGINEER 902 103 1005 

9. GEO SCIENCES 696 116 812 

10. PETROLEUM ENGINEER 300 44 344 

11. CHEMICAL ENGINEER 155 26 181 

12. NON-TECHNICAL 5196 1689 6885 

JUMLA  14518 2159 16677 
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11.0.   SERA, SHERIA NA MIONGOZO 

11.1. UTANGULIZI 

Katika kipindi cha taarifa hii hamna Sera au Sheria mpya iliyotungwa ya masuala ya 

local content. Hata hivyo kulikuwa na marekebiso kwenye Kanuni za Ushiriki wa 

Watanzania katika sekta ya Madini na pia Miongozo iliyotengenezwa kama 

ilivyoainishwa hapa chini:- 

 

I. The Mining (Local Content) (Amendments) Regulations, 2019 

Wizara ya Madini ilitoa Kanuni hizi tarehe 8 Februari, 2019. Kanuni hizi zimefanya 

mabadiliko yafuatayo:- 

a) Tafsiri ya kampuni ya kitanzania imebadilishwa kumaanisha kampuni iliyosajiliwa 

chini ya Sheria za Kampuni (Companies Act No. 12 RE. 2002) na yenye hisa 

zisizopungua 20% zinazomilikiwa na watanzania na wafanyakazi kwenye nafasi 

za juu za uongozi si chini ya 81% na wafanayakazi wakitanzania 100% kwa 

nafasi ambazo si za uongozi na nafasi nyingine. Mabadiliko haya yamepunguza 

kiwango cha hisa za watanzania kwenye kampuni ya kitanzania kutoka hisa si 

chini ya  51% kama ilivyokuwa kwenye Kanuni za mwaka 2018 hadi hisa si chini 

ya 20%. 

b) Kanuni hizi zimetaka wadau kwenye sekta ya madini kuwa na akaunti na benki 

za kitanzania ambazo watanzania wanashikilia si chini ya hisa za 20% kwenye 

benki hiyo. 

c) Kanuni hizi zinampa mamlaka Waziri wa Madini kwa kushauriana na Tume ya 

Madini kutoa maelekezo ya kiwango cha chini cha utekelezaji wa local content 

ambazo ni mbadala kwa zile zilizoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Kanuni. 

 

II. The Mining Commission (Guideline for Submission of Local Content 

Plan) 2018 

 Mwongozo huu unawataka wawekezaji katika sekta ya madini kukiri kwenye sehemu 

ya II ya Mwongozo huo kuwa watatoa kipaumbele cha kwanza kwa bidhaa na 

huduma za kitanzania na ajira na mafunzo kwa watanzania. Mwongozo huo pia 

umetoa formati kwa wawekezaji katika kuandaa mipango ya masuala yafuatayo:- 

a) Ajira na Mafunzo 

b) Uhaulishaji wa Teknolojia 

c) Bima 

d) Huduma za benki na taasisi za kibenki 

e) Huduma za Sheria 

f) Utafiti na Maendeleo 
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g) Mfumo wa taarifa na Teknohama 

h) Kazi za Ujenzi, Bidhaa na Vifaa n.k. 

 

III. Mwongozo wa Kitaifa wa Ushiriki wa Wananchi katika Uwekezaji, 

2019  

Mwongozo huu umetengenezwa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi kwa lengo la kutoa mwongozo wa jinsi ya kuongeza ushiriki wa watanzania 

katika miradi na uwekezaji kwenye  sekta mbalimbali za kiuchumi pamoja na 

masuala yafuatayo:- 

a) Kuweka mfumo wa uratibu wa masuala ya local content; 

b) Kuelezea kazi za kamati mbalimbali za Local Content; 

c) Kuelezea wajibu wa wadau mbalimbali katika kutekeleza masuala ya local 

content, 

d) Kutoa mwongozo wa kutengeneza taarifa za local content kwenye miradi 

mbalimbali.  

 

11.2. CHANGAMOTO 

1. Suala la ununuzi wa bidhaa na huduma kutoka kwa watanzania au kampuni 

za kitanzania pamoja na uhaulishaji wa teknolojia havifanyiwi ufuatiliaji vizuri 

kwenye baadhi ya miradi. Kutokufanya ufuatiliaji wa makini kwenye suala la 

ununuzi itapelekea Baraza na wadau wengine kutofahamu uwezo na 

changamoto za kampuni za kitanzania kushiriki kwenye miradi mbalimbali 

pamoja na thamani inayobaki nchini kutokana na kutumia bidhaa na huduma 

za kitanzania; 

2. Kanzi Data ya nguvu kazi haipo kwenye mfumo wa kielektroniki ili 

kuwawezesha watu kujisajili kirahisi na waajiri kuunganishwa na waajiriwa 

kirahisi; 

3. Sekta binafsi bado wana mwamko mdogo kujisajili kwenye Kanzi Data ya 

watoa huduma kwenye sekta ya mafuta na gesi na hivyo kuwa changamoto 

kwa wawekezaji na wakandarasi kupata watoa huduma wa kutosha 

wakitanzania kwenye sekta ndogo ya mafuta na gesi; na 

4. Wafanyakazi katika idara au vitengo vya local content kwenye taasisi 

mbalimbali ni wachache na kazi hii ni kubwa inayohitaji ufuatiliaji wa hali ya 

juu. 

11.3. MAPENDEKEZO 

1. Miradi yote ya kimkakati ifuatilie masuala ya ushiriki wa watanzania katika 

miradi hiyo kikamilifu hasa kwenye masuala ya ununuzi, uhaulishaji wa 
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teknolojia na uwajibikaji kwa jamii ambavyo vimeonekana kutokufuatiliwa 

vizuri; 

2. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi litoe mafunzo kuhusu 

Mwongozo wa Local Content na maeneo ya muhimu ya kupima ushiriki wa 

wananchi kwenye miradi ya kimkakati; 

3. Kanzi Data ya nguvu Kazi iwekwe kwenye mfumo wa kielektroniki ili 

kurahisiha usajili na uunganishaji wa mwajiri na mwajiriwa; 

4. EWURA, NEEC, Sekta binafsi na Asasi za Kiraia ziwahamasishe 

wafanyabiashara wakitanzania kujisajili kwenye kanzi data ya watoa huduma 

iliyopo EWURA na kuchnagamkia fursa kwenye sekta ya mafuta na gesi; 

5. Idara au vitengo vya Local Content viongezewe nguvu kazi na watumishi 

wajengewe uwezo wa kutosha ili waweze kusimamia na kufuatilia utekelezaji 

wa masuala ya local content kwa ufanisi. 
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12.0. UJASIRIAMALI  
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12.1. UTANGULIZI 

Ujasiriamali ni mojawapo ya nguzo tisa za Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi ambayo inalenga kuinua viwango vya elimu na ujuzi ili kukuza ubunifu wa 
kufanya biashara na shughuli za uzalishaji nchini kwa umakini na ushindani wa hali ya 
juu. Sera imetoa mwongozo wa kuandaa mikakati inayolenga kuwajengea wananchi 
uwezo wa kujiamini, kuthubutu na ubunifu wa uzalishaji mali ili kukuza vipato vyao na 
kujitegemea kiuchumi. Baraza la Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kupitia 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na mwongozo wake 
linaendelea kuratibu maendeleo ya ujasiriamali nchini kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali kama vile Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; Wizara ya Viwanda na 
Biashara pamoja na Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF). Katika kipindi cha kuanzia Julai, 
2018 mpaka Machi, 2019, mambo yafuatayo ya uratibu wa ujasiriamali nchini 
yametekelezwa:  

12.2. KAMATI YA TAIFA YA MAENDELEO YA UJASIRIAMALI 

Ili kuendelea kuimarisha uratibu wa maendeleo ya ujasiriamali nchini, serikali iliunda 
Kamati ya Kitaifa ya Maendeleo ya Ujasiriamali (National Entrepreneurship Development 
Committee). Kamati hii inajumuisha wataalam kutoka sekta ya umma, wanataaluma na 
sekta binafsi kwa lengo la kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 
Ujasiriamali nchini (Inclusive National Entrepreneurship Strategy) kama ilivyoanishwa 
kwenye Mwongozo wa Ufundishaji Elimu ya Ujasiriamali yaani National 
Entrepreneurship Training Framework. Kazi kubwa ya wajumbe wa kamati hii ni 
kuishauri serikali kupitia Baraza njia bora ya kuimarisha ujasiriamali nchini kwa kuibua 
fursa za uwezeshaji zinazokidhi mahitaji ya wananchi katika mazingira yaliyopo. Pia, 
kamati hii inashauri uratibu nzuri wa ujasiriamali nchini 
kwa kuhamasisha ushirikiano kutoka kwa wadau 
mbalimbali wakati wa utekelezaji wa majukumu yao na 
kuondoa vikwazo vinavyosababisha mazingira ya biashara 
kuwa magumu kwa wajasiriamali nchini. 

Katika kutekeleza majukumu yake, Kamati ya Taifa ya 
Maendeleo Ujasiriamali nchini (NEDC) imebaini kuwa 
biashara nyingi za wajasiriamali zinakufa haraka kutokana 
na kukosa mipango madhubuti ya kuhimili ushindani 
katika masoko, usimamizi sahihi wa rasilimali watu na 
rasilimali fedha, kukosa ubunifu, kutojiunga na mitandao 
sahihi ya biashara, pia mitaji midogo. Kamati imeshauri 
kuendeleza na kuanzisha vituo vya malezi ya biashara 
kwa wajasiriamali (Incubators) ili kuwapatia mafunzo na mwongozo sahihi wa 
kusimamia uanzishwaji na uendelezaji wa biashara zao kama vile SIDO, VETA, TECC, 
COSTECH, DTBi  pamoja na vituo maalum vilivyoanzishwa katika taasisi za Elimu ya Juu 

na Vyuo Vikuu.  

 



 

108 
 

Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Mei 2018 Mpaka Mei 2019 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

12.3. MATUMIZI YA TEKNOLOJIA NA UBUNIFU KATIKA BIASHARA 

Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya Ujasiriamali nchini (NEDC) imebaini kuwa matumizi ya 
teknolojia katika kuzalisha na 
kutafuta masoko kwa 
wafanyabiashara wengi 
yamekuwa madogo sana, 
hivyo imechangia kudumaa 
kwa biashara zilizo nyingi 
hatimaye kufa mapema kwa 
kukosa nguvu ya ushindani 
kimasoko mathalani vifaa 
vinavyotumika katika uzalishaji 
kuwa na uwezo mdogo hivyo 
kutokidhi mahitaji ya wateja 
kwa wakati, ufungashaji 
mbovu, matumizi madogo ya 
TEHAMA pia kutokuwa na 
mpangilio wa masoko 

unaoeleweka. Katika ubunifu na ufumbuzi mbalimbali wa kiteknolojia unaendelea 
kutoka ndani na nje ya nchi, Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kama 
mshirika wa Maonesho ya Ubunifu na Teknolojia Kusini mwa Jangwa la Sahara 
yanayoendeshwa na Sahara Ventures Limited linahamasisha wajasiriamali wa Kitanzania 
kutumia fursa hii kujifunza mifano bora ya matumizi ya teknolojia katika biashara 
kutoka kwa mataifa mengine ili kuongeza ubunifu wa kukabiliana na utandawazi 

unaongeza ushindani wa biashara nchini.  

12.4. KUPANUA WIGO WA MITAJI KWA WAFANYABIASHARA NA 
WAJASIRIAMALI NCHINI 

Pamoja na kushuka kwa riba za mikopo ya biashara za mabenki kutoka wastani wa 
asilimia 22% hadi 18% kwa mwaka, bado mazingira ya mikopo ya biashara kwa 
wajasiriamali hayajawa rafiki kutokana na masharti mengine. Biashara nyingi za 
wajasiriamali zinaendeshwa kwa kutegemea faida inayotokana na mzunguko wa 
biashara au fedha za uwezeshaji ambazo hukoma baada ya muda fulani ambapo kwa 
upande mwingine baadhi ya makampuni yaliyojiimarisha vizuri ndio wananufaika na 
mikopo ya biashara kutoka taasisi za fedha. Ili kuleta ufumbuzi mbadala kuhusu 
upatikanaji wa Mitaji kwa wajasiriamali na makampuni madogo, Kamati ya Taifa ya 
Maendeleo ya Ujasiriamali nchini kupitia Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi iliunda timu ya wataalam wa soko la fedha na mitaji kuandaa mpango wa 
kuwasaidia wajasiriamali Wadogo na wa Kati kupata mitaji ya kuendeleza na kukuza 
biashara zao kupitia vyanzo mbalimbali kama vile Angel Investors Networks, Venture 
Capital na Private Equity. 
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12.5. HALI YA UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA TAIFA WA 
UJASIRIAMALI 

Katika jitihada za makusudi zinazochukuliwa na serikali kuboresha mazingira ya 
biashara kwa wazalishaji, wafanyabiashara na wajasiriamali nchini bado kumekuwa na 
changamoto mbalimbali zinazokwamisha maendeleo ya biashara ndogo na za kati 
nchini. Hivyo, serikali kwa kushirikiana na Shirika la Umoja na Maendeleo ya Biashara la 
Umoja wa Mataifa (UNCTAD), Wizara ya Viwanda na Biashara pamoja na Taasisi ya 
Sekta Binafsi iliandaa Mkakati wa Taifa wa Ujasiriamali ambao umejikita kuleta 
ufumbuzi katika maeneo matano yaliyotafitiwa ambayo ni i) Kuboresha Mazingira ya 
Biashara ii) Kuimarisha Ujuzi na Elimu ya Ujasiriamali iii) Kuwezesha Matumizi ya 
Teknolojia na Ubunifu iv) Kuboresha Upatikanaji 
wa Mitaji na v) Kuimarisha Uhamasishaji na 
Matumizi ya Mitandao ya Kibiashara.  

Pamoja na mambo mengi mazuri ya kuendeleza 
ujasiriamali nchini yaliyoainishwa kwenye mkakati 
huo, utekelezaji wake unafanywa na wadau 
mbalimbali kutoka wizara na taasisi zake, pamoja 
na sekta binafsi ambapo Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ndiye Mratibu wa 

utekelezaji wa mkakati huo. 

  

12.6. UBORESHAJI WA MAZINGIRA YA BIASHARA 

Katika utekelezaji wa Andiko la Kuimarisha Mazingira ya Biashara Tanzania (Blue Print), 
serikali imeanza kuchukua hatua ya kutatua changamoto za kiusimamizi na udhibiti 
zilizolalamikiwa na wafanyabiashara walio wengi hususan kuwepo kwa tozo nyingi za 
biashara, urasimu wa kupata vibali na leseni mbalimbali za biashara, miundombinu duni 
katika maeneo yaliyotengwa kibiashara pamoja na muingiliano wa majukumu ya uthibiti 
kwa baadhi ya taasisi za serikali. Serikali kupitia taasisi zake imeendelea kufanya 
mikutano na wadau mbalimbali kwa lengo la kupatia ufumbuzi kero za wajasiriamali 
kuanzia ngazi ya Taifa hadi Wilaya kupitia mabaraza ya biashara, majukwaa na 
makongamano, pia kuchukua hatua ya kuunganisha baadhi ya taasisi zenye majukumu 
yanayofanana. Mahali pengine taasisi za usimamizi kama Mamlaka ya Mapato Tanzania 
imekuwa ikitoa miongozo ya tozo mbalimbali za kodi kila unapoanza mwaka mpya wa 
fedha na kutoa matangazo ya kukamilisha malipo hata kwa kuongeza muda wa ziada.  

Pia, Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika uboreshaji wa mazingira 
ya biashara nchini kupitia uratibu wa shughuli za uwezeshaji wananchi kiuchumi katika 
Mikoa na Serikali za Mitaa linaratibu uanzishwaji wa vituo vya uwezeshaji kwa lengo la 
kusogeza huduma karibu na wananchi kwa Mfano Kituo cha Uwezeshaji Kahama 
ambapo taasisi na mamlaka za udhibiti zaidi ya 22 zimepewa Ofisi ndani ya eneo moja 

kwa ajili ya kuwahudumia wananchi wa Kahama na Kanda ya Ziwa kwa ujumla. 
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12.7. KUIMARISHA UJUZI NA ELIMU YA UJASIRIAMALI  

Utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa wa Ufundishaji wa Elimu ya Ujasiriamali 
umefanikiwa kwa kiwango kikubwa katika mfumo rasmi wa elimu nchini. Kuanzia shule 
za msingi, vyuo vya ufundi mpaka vyuo vikuu vimefanikiwa kuhuisha elimu ya 
ujasiriamali katika mitaala yao. Aidha program tofauti za kukuza ujuzi katika sekta isiyo 
rasmi zimeanzishwa kwa ajili ya kujengea uwezo wananchi, wahitimu wa vyuo 

mbalimbali na wajasiriamali mmojammoja kwa mfano 
National Skills Development Program kupitia mradi 
mpya wa Kukuza Stadi za Kazi na Ujuzi wa Kisekta 
ulianza kutekelezwa kuanzia mwaka 2018, Uanzishwaji 
wa Kiongozi cha Kitaifa cha Mafunzo ya Ujasiriamali 
katika Mfumo Usio Rasmi, Programu ya Elimu ya 
Ujasiriamali kwa Mtandao (www.tadiye.or.tz), 
Programu za mashindano ya ujasiriamali kwa vijana 
mfano Young Graduate Entrepreneurship, Kijana Jiajiri, 
Biashara Forum, Social Innovation Challenge na 
kadhalika. Programu hizi pamoja na nyingine 
zimechangia kukuza ujuzi na elimu ya ujasiriamali 
kupitia mafunzo maalum ya biashara, ujasiriamali, 
malezi na mitaji yanayotolewa kwa walengwa husika. 

 

12.8. KUWEZESHA MATUMIZI YA TEKNOLOJIA NA UBUNIFU  

Ili kuwezesha matumizi ya Teknolojia na Ubunifu kwa wananchi, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia imetoa mwongozo wa kuanzisha vituo atamizi vya ubunifu nchini 
ambapo utekelezaji wake umeanza mapema katika vyuo vya elimu ya juu kama vile 
Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam, Chuo cha Kilimo Sokoine, Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam na Chuo cha Mtakatifu Joseph Dar es Salaam. Mwongozo wa uanzishwaji wa 
vituo hivi unaenda sambamba na kutambua vituo vilivyonzishwa kwa muda mrefu ili 
kuweza kuainisha mahitaji halisi ya wajasiriamali katika vituo hivyo 

(www.innovate.co.tz).  

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi limekuwa likishirikiana na Kampuni ya 
Ubunifu katika Teknolojia (Sahara Ventures Ltd) kutambua mchango wa wajasiriamali 
nchini katika kukuza tasnia ya ubunifu, kutoa nafasi ya kuwasilisha mada ya ubunifu 
kwa mapana yake wakati wa Kongamano la Nne la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
pamoja na kushirikiana na wadau wengine kuimarisha uratibu wa vituo vya ubunifu kwa 

kuanzisha taasisi mwamvuli. 

Aidha, Tume ya Sayansi kwa kushirikiana na Mfuko wa Ubunifu na Maendeleo ya 
Teknolojia (HDIF) imekuwa ikiendesha mashindano ya ubunifu kila mwaka pia kutoa 
ruzuku kwa mawazo bora ya biashara zinazohusu ubunifu na matumizi ya teknolojia 

nchini.  

http://www.tadiye.or.tz/
http://www.innovate.co.tz/
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Kwa upande mwingine, Baraza 

limekuwa likihamasisha wabunifu 

mbalimbali nchini kutumia ujuzi wao 

kuanzisha viwanda vidogo 

vinavyotumia malighafi za ndani 

kuzalisha bidhaa na kutengeneza ajira 

kwa wananchi. Kupitia mbunifu na 

mnufaika wa Mfuko wa Uwezeshaji 

Mwananchi wa Baraza (MEF) Bw. 

George Buchafwe wa Star Natural 

Product amefanikiwa kuanzisha 

viwanda 7 vilivyotoa ajira 100 za moja kwa moja na ajira 1,600 zisizokuwa za moja 

kwa moja katika mikoa ya Simiyu, Iringa, Mara, Mbeya na Dar-es-salaam kwa 

kushirikiana na viongozi wa Mikoa na Halmashauri. Uanzishwaji wa viwanda hivi kwa 

sehemu kubwa umetumia mapato ya ndani ya fedha za halmashauri za uwezeshaji kwa 

vijana, wanawake na wenye ulemavu, mikopo ya Benki pamoja na wahisani. Hadi 

kufikia Aprili, 2019 Star Natural Products Ltd ilikuwa imefungua viwanda vifuatavyo:- 

 

Jedwali Na. 20: Viwanda vilivyofunguliwa na Star Narual Products kufikia 

Aprili, 2019. 

 

Na. JINA LA 
MKOA 

HALMASH
AURI 
HUSIKA 

AINA YA KIWANDA MTAJI WA 
KIWANDA 

CHANZO CHA 
FEDHA/MTAJI 

AJIRA 
ZA 
MOJA 
KWA 
MOJA 

AJIRA 
NYINGINE 

JUMLA 
YA 
AJIRA 

1 SIMIYU MASWA Sabuni za Mche  18,000,000  Mapato ya Ndani 
10% 

16 120 136 

BUSEGA Sabuni za Mche  35,000,000  Mapato ya Ndani 
10% 

10 240 250 

ITILIMA Sabuni za Mche na 
Maji  

 83,000,000  Mapato ya Ndani 
10% 

20 360 380 

2 IRINGA MJI WA 
MAFINGA 

Sabuni ya Mche na 
Maji 

70,000,000 Mapato ya Ndani 
10% 

19 360 379 

3 DAR ES 
SALAAM 

KINONDO
NI 

Sabuni ya Mche 18,000,000 Mkopo wa Benki 10 120 130 

4 MARA MUSOMA Sabuni ya Mche 19,000,000 Mkopo wa Benki 7 120 127 

5 MBEYA IPINDA  
KYELA 

Mashine ya 
kukamua mawese 

20,000,000 Land O’Lakes, 
USAID 

18 180 260 

  Jumla 
Kuu 

7   263,000,000   100 1,500 1,600 
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12.9. KUBORESHA UPATIKANAJI WA MITAJI  

Serikali ya Awamu ya tano inaendelea kuchukua jitihada za makusudi kutunga sheria na 
kutoa miongozo mbalimbali kulinda maslahi ya waweka akiba na wakopaji wa fedha 
nchini kupitia taasisi za fedha kama vile kutungwa kwa Sheria ya Taasisi Ndogo za 
Fedha yaani Microfinance Act 2018, Utoaji wa Vitambulisho vya Taifa, Upimaji wa 
maeneo na utoaji wa Hati Miliki za Kimila kwa wananchi wanaoishi katika maeneo 
yasiyopimwa ambavyo vyote vinaongeza fursa ya kukopesheka kwa wananchi walio 
wengi. Aidha mafunzo yanayoendelea ya kujengea uwezo watoa huduma za ushauri na 
uendelezaji biashara nchini kupitia Kiongozi cha Kitaifa cha Mafunzo ya Ujasiriamali kwa 
Sekta isiyo rasmi yanaongeza tija kwa wajasiriamali kuandaa Maandiko ya Biashara 

yanayotekelezeka.  

Pia, ongezeko la utoaji wa huduma za fedha na uwakala kupitia mitandao ya simu za 
mkononi umewezesha wananchi wengi kufikiwa na huduma za fedha katika maeneo 
yasiyo na mabenki na kupata mikopo kwa masharti nafuu kupitia mitandao husika ya 

simu kama vile M-PAWA, M-KOBA, AIRTEL Fursa, na kadhalika.   

12.10. KUIMARISHA UHAMASISHAJI NA MATUMIZI YA MITANDAO YA 
KIBIASHARA 

Mahali pengi, jumuia za kijasiriamali na mitandao ya biashara zimeonesha kuwa na 
mafanikio makubwa sana katika kukuza maendeleo ya biashara kwa wanachama wake 
hata kwa wajasiriamali wengine walio nje na jumuia hizo. Katika kuongeza hamasa kwa 
wananchi kujiunga katika vyama vya ushirika, jumuia na mitandao ya kibiashara kwa 
lengo la kuwa na mahusiano endelevu ya kupashana habari na taarifa za kibiashara, 
serikali kupitia taasisi zake imefanya mikutano, makongamano na maonesho mbalimbali 
ya kuwakutanisha wadau pamoja kushirikishana uzoefu na kujadili changamoto za 
mazingira ya biashara ili kujenga mahusiano ya kimkakati. Uhamasishaji huo 
umefanyika kwa njia ngingi ikiwemo Mifuko ya Uwezeshaji ya serikali, Programu za 
Uwezeshaji na Vikundi vya Kiuchumi yaliyofanyika katika Kanda ya Kusini Nyanda za 
Juu Mwezi Oktoba, 2018 kwa lengo la kuhamsisha ukuzaji wa masoko kwa wajasiriamali 
na ushirikiano, makongamano na mabaraza ya biashara na uwekezaji ya mikoa na 
wilaya. Aidha, Maadhimisho ya Wiki ya Ujasiriamali 2018, Maonesho ya Biashara 
(Sabasaba), Maonesho ya Kilimo (Nanenane), pamoja na mikutano ya wadau wa sekta 
mbalimbali na majukwaa ya wanawake kwa pamoja vinajenga mahusiano na ushirikiano 

endelevu kwa wananchi.  

12.11. MAENDELEO YA BIASHARA YA SEKTA NDOGO NA KATI 

Takwimu mbalimbali zinaonesha kuwa biashara nyingi zinazoanzishwa ndani ya mwaka 
hufa kutokana na changamoto mbalimbali ikiwemo elimu ndogo ya ujasiriamali, ukosefu 
wa kumbukumbu muhimu za hesabu za biashara, kuanzishwa bila kutafitiwa, mitaji 
midogo, ukosefu wa masoko na mitandao imara ya biashara. Ili kujifunza ukweli wa 
jambo hili Taasisi ya Uimarishaji wa Sekta ya Fedha nchini (FSDT) ilifanya utafiti wa 
Watoa Huduma za Uendelezaji wa Biashara na Ushauri nchini kwa lengo la kuanisha 
mahitaji na mapungufu ya huduma za uendelezaji wa biashara yaani Business 
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Development Services na kutoa mapendekezo kwa serikali kuhusu uimarishaji na 

uratibu wa Watoa Huduma za Uendelezaji wa Biashara na Ushauri nchini.  

Utafiti huo ulibaini kuwa wafanyabiashara wengi hawana ushirikiano wa ndani 
unaowawezesha kutatua changamoto zinazotegemeana wao kwa wao, pia biashara 
nyingi zimeanzishwa bila kutafitiwa hivyo hazikupata ushauri wa kibiashara. Kwa 
upande mwingine utafiti huo umeonesha kuwa wafanyabishara na wajasiriamali wengi 
hawana elimu inayojitosheleza ya biashara na ujasiriamali kutokana na utitiri wa walimu 
wa biashara na ujasiriamali usiokidhi viwango wanaotumia sekta isiyo rasmi kama 

chanzo cha kipato kwao, pia hutumia miongozo ya ufundishaji isiyo na viwango. 

Katika kufanyia kazi mapendekezo ya utafiti huo ili kuimarisha uratibu wa Watoa 
Huduma za Uendelezaji wa Biashara na Ushauri nchini, Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi kwa kushirikiana na Taasisi ya Uimarishaji wa Sekta ya Fedha 
nchini (FSDT) pamoja na Watoa Huduma za Uendelezaji wa Biashara na Ushauri 
limeandaa Kiongozi cha Kitaifa cha Mafunzo ya Ujasiriamali katika Mfumo Usio Rasmi 

kwa lengo la kutatua changamoto zilizobainishwa katika utafiti huo. 

12.4.1. Utambuzi wa wafanyabiashara wadogo kwa vitambulisho 

Serikali ya Awamu ya Tano, kupitia utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi 2015-
2020 iliazimia kurasimisha wafanyabiashara wadogo ili waweze kutambulika kisheria na 
kupata leseni za biashara. Tarehe 10 Disemba, 2018 Mhe. Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. John Joseph Pombe Magufuli alizindua vitambulisho vya 
biashara 670,000 kwenye mkutano wake na watendaji wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania na kuvigawa kwa kila Mkoa kwa lengo wa kuondoa kero na malalamiko ya 
wafanyabiashara wadogo wenye mtaji pungufu ya Shilingi milioni Nne ambao kwa 
muda mrefu wamekuwa wakisumbuliwa katika biashara zao kutokana na kutotambuliwa 

kisheria na mahali pengine wamekuwa wakitozwa kodi tofauti na maagizo.  

Kufikia Aprili, 2019 vitambulisho 1,850,000 viligawiwa katika mamlaka za Mikoa na 
Serikali za Mitaa Tanzania Bara ambapo wajasiriamali 1,022,721 wametambuliwa 
tayari. Utambuzi huu unaongeza tija ya urasimishaji wa biashara nchini kupitia Mamlaka 
ya Mapato Tanzania pamoja na Halmashauri za Majiji/Manispaa/Wilaya na Miji kupitia 
utoaji wa Namba za Utambulisho wa Mlipa Kodi na leseni za biashara. 

12.4.2. Taarifa za biashara na elimu za ujasiriamali nchini 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
limekuwa likishirikiana na wadau mbalimbali 
kuweka mazingira rahisi ya upatikanaji wa taarifa 
za biashara na elimu ya ujasiriamali bure kwa 
lengo la kuwaunganisha wahitaji, huduma na 
watoa huduma mbalimbali. Vituo na tovuti za 
huduma za biashara na ujasiriamali vimeanzishwa 
katika taasisi mbalimbali za serikali pamoja na 
sekta binafsi kama vile Kanzidata ya Watoa 
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Huduma za Uendelezaji Biashara na Ushauri nchini kutoka Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC), Masoko ya bidhaa mbalimbali ndani na nje ya nchi na 
Kliniki ya Biashara kutoka TANTRADE, Taarifa za maeneo ya Uwekezaji kutoka TIC, 
Taarifa na Tafiti zinazohusu ujasiriamali nchini kutoka TPSF.  
 

12.4.3. Kanzidata ya Watoa Huduma za Uendelezaji Biashara na 
Ujasiriamali Nchini 

Kwa miaka mingi huduma za ushauri wa kuendeleza biashara Kubwa, Ndogo na za Kati 
yaani “Business Development Services” imekuwa haifahamiki vizuri kwa 
wafanyabiashara, wajasiriamali na baadhi taasisi za sekta binafsi. Katika Sekta isiyo 
rasmi, kumekuwa na utitiri wa watoa huduma za biashara kama walimu wa ujasiriamali 
wasio na viwango. Walimu hao wanatoa huduma zisizokidhi mahitaji ya wajasiriamali 
kwa kutumia mitaala yao binafsi isiyokidhi viwango vya kitaifa vya ufundishaji wa elimu 
ya ujasiriamali. Ili kuimarisha uratibu wa utoaji wa huduma za biashara na ushauri 
nchini kutoka kwa wadau mbalimbali, Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
kwa kushirikiana na Jukwaa la Watoa Huduma za Ushauri na Uendelezaji wa Biashara 
nchini yaani Tanzania Forum for Business Development Service Providers limeandaa 
kanzidata maalum kwa ajili ya kuwatambua watoa huduma hizo. Hadi kufikia mwezi 
Machi, 2019, watoa huduma 97 wamejisajili kwenye kanzidata hiyo na watoa huduma 
hao kutoka mikoa yote Tanzania Bara wameshiriki kutoa mapendekezo ya kuboresha 
Kiongozi cha Kitaifa cha Mafunzo ya Ujasiriamali katika Mfumo Usio Rasmi yaliyofanyika 
kikanda mwezi Oktoba – Novemba, 2018 katika mikoa ya Morogoro, Mbeya, Mwanza na 
Dar es Salaam. Hivyo, ni matumaini ya Baraza kuona kuwa kanzidata hii inatumika 
kama kiunganishi cha kuimarisha uratibu kati ya watoa huduma mbalimbali na 
wajasiriamali kupitia utekelezaji wa Kiongozi cha mafunzo kilichoaandaliwa.  
 

12.4.4. Lango la Taarifa za Ujasiriamali (Information Portal) 

Katika kurahisisha upatikanaji wa taarifa za masoko na bei, upatikanaji wa fedha, watoa 
huduma mbalimbali, jinsi ya kuendesha biashara, jinsi ya kuanzisha biashara na 
nyinginezo, Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) kwa kushirikiana na Taasisi ya Uimarishaji 
wa Sekta ya Fedha nchini (FSDT) imeanzisha mfumo wa taarifa kwa wajasiriamali 
(Information Portal) kwa lengo la kuhakikisha kuwa wajasiriamali wanapata taarifa 
sahihi zitakazowawezesha kuboresha biashara zao. Kuanzishwa kwa lango hili la taarifa 
kwa wafanyabiashara na wajasiriamali nchini kunaongeza kasi ya upashanaji wa habari 
na kupunguza gharama za mawasiliano kwa wahitaji wa taarifa mbalimbali kuhusu 
biashara, usafirishaji, uchukuzi na mawasiliano. Lango hilo linapatikana kwa lugha ya 

Kiingereza na Kiswahili kupitia https://entrepreneurs.or.tz na wajasiriamalitz.or.tz  

 
12.4.5. Maktaba ya Mtandaoni 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kupitia uratibu wa tafiti mbalimbali 
nchini, limebaini kuwa kumekuwa na tafiti nyingi ambazo zimefanywa na serikali, 
wahisani, vyuo na mashirika binafsi zilizohifadhiwa kwenye Ofisi husika. Hali hii 
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inasababisha serikali na mashirika binafsi kutumia pesa nyingi kurudia kufanya tafiti zile 
zile ambazo zimeshafanyika tayari. Ili kupunguza marudio ya kazi za utafiti katika 
mzingira ya biashara pamoja na mambo mengine, wadau wa shughuli za utafiti kupitia 
Baraza walishauri kuratibu kazi za utafiti kwa kuanzisha maktaba za mtandaoni ambapo 
Taasisi ya Sekta Binafsi kwa kushirikiana na BEST Dialogue imeanzisha maktaba ya 
mtandaoni kwa lengo la kuwawezesha wafanyabiashara, wawekezaji na wajasiriamali 
kuweza kupata taarifa za matokeo ya tafiti mbali mbali zinazoendelea kufanyika nchini 
kuhusu mazingira ya biashara. Maktaba hiyo hadi sasa ina taarifa zaidi ya elfu 
tatu (3,000) ambazo zimeandaliwa muhtasari kuwawezesha wananchi wa 
kawaida kuelewa kwa urahisi. Maktaba hiyo inapatikana kupitia 

http://businessinsightz.org/ au tovuti ya Baraza www.neec.go.tz 

 
12.4.6. Mabaraza ya Ujuzi ya Kisekta 

Katika kuinua viwango vya elimu na ujuzi kwa wananchi kupitia Mkakati wa Taifa wa 
Kuendeleza ujuzi, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kushirikiana Taasisi ya 
Sekta Binafsi na imeandaa Mradi wa Kukuza Stadi za Kazi na Ujuzi (Education and Skills 
for Productive Jobs). Mradi huo unalenga kuanzishwa kwa Mabaraza ya Ujuzi ya Kisekta 
ambapo sekta sita zimepewa kipaumbele za Kilimo, Utalii, TEHAMA, Ujenzi, Uchukuzi na 

Nishati utakaohitimishwa kwa kuanzisha Baraza la Taifa la Ujuzi nchini. 

Uanzishwaji wa mabaraza haya unatokana na changamoto kubwa ya waajiri walio 
wengi kukosa rasilimali watu yenye ujuzi unaohitajika kutekeleza majukumu yao kwa 
viwango vinavyokusudiwa (Approved of competence and Certification). Ukosefu wa 
rasilimali watu wenye ujuzi wa aina hiyo unasababisha kuongezeka kwa gharama za 
uendeshaji wa biashara na waajiri hulazimika kutafuta wataalamu wenye ujuzi stahiki 
kutoka nje ya nchi au kutumia fedha nyingi katika kugharamia mafunzo kwa watumishi 
katika sehemu za kazi. Utekelezaji wa Mradi huo umeanza rasmi mwezi Februari, 2019 
kwa kuwajengea uelewa wa pamoja wadau mbali mbali kupitia warsha na 
makongamano ambapo awamu ya pili ya mradi huo inahusisha kuajiri watumishi wa 
mabaraza ya kisekta, kutenga ofisi kwa ajili ya watumishi wa mabaraza, ununuzi wa 
vifaa na vitendea kazi mbalimbali vya ofisi pia kuunda na kuteua wajumbe wa mabaraza 
hayo. 

12.4.7. Masuala mtambuka ya uboreshaji wa mazingira ya biashara kwa 
wajasiriamali 

Serikali inaendelea kuchukua hatua za kimkakati kuboresha mazingira ya biashara kwa 
wajasiriamali na makampuni ya biashara nchini kwa kuondoa vikwazo mbalimbali. 
Jitihada hizo ni pamoja na kutekeleza kwa vitendo Andiko la Maboresho ya Sheria ili 
Kuimarisha Mazingira ya Biashara (Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the 
Business Environment) ikiwemo utoaji wa leseni za biashara, usajili wa majina ya 
biashara kwa kutumia mtandao na huduma nyingine kutoka Wakala wa Usajili wa 
Biashara (BRELA), upatikanaji wa taarifa za maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji 

http://www.neec.go.tz/
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(Special Economic Zones) kutoka Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na EPZA, pia 

kupitia Miongozo ya Uwekezaji kwa kila Mkoa (Investment Guides). 

12.4.8. Vikwazo katika Urasimishaji wa Biashara nchini 

Mkakati wa Taifa wa Ujasiriamali umeainisha baadhi ya changamoto zinazosababisha 
mazingira ya biashara nchini kuwa magumu kiasi cha kuwafanya wajasiriamali na 
baadhi ya makampuni yanayoanzishwa kuona kuwa gharama za kufanya biashara ziko 
juu yaani “High Cost of Doing Business”. Changamoto hizi zinapunguza kasi ya 

urasimishaji wa biashara. Maeneo hayo ni kama ifuatavyo;- 

Na KIKWAZO HATUA ZA KUCHUKULIWA 

1 Kukosekana kwa uratibu mahsusi 
wa kuchambua gharama za 

kuanzisha biashara 

 Kulinganisha gharama na muda unaotumika kuanzisha 
biashara rasmi katika Serikali za Mitaa; 

 Kuanzisha utaratibu wa kisheria wa kuchambua kwa 
mapana athari za mabadiliko ya sera na sheria kwa 

biashara kabla hazijapitishwa; na 

 Kushawishi upande wa serikali kutekeleza maazimio 
yanayotokana na majadiliano na sekta binafsi kupitia 

majukwaa pamoja na mabaraza ya biashara ya Wilaya, 
Mkoa, Sekta na Taifa. 

2 Mchakato mrefu na gharama 

kubwa za kuandikisha biashara, 
kupata leseni na vibali husika 

 Kuboresha na kurahisisha taratibu za kuandikisha, 

kutoa leseni na kulipa kodi ikiwemo matumizi ya 
mtandao; 

 Kutekeleza kwa ukamilifu na umakini Andiko la 

Maboresho ya Sheria ili Kuimarisha Mazingira ya 
Biashara (Blueprint for Regulatory Reforms to Improve 
the Business Environment) ; na 

 Kuanzisha vituo vya huduma (One Stop-Service 

Centres) kwenye Serikali za Mitaa, kuweka taratibu za 

uandikishaji na utoaji wa leseni pamoja. 

3 Kutofautiana taratibu na 

kukosekana uwazi na miongozo 

ya ulipaji kodi 

 Kuondoa utaratibu wa kuanza kulipa kodi ya mapato 

kabla ya kuanza biashara; 

 Kuanzisha utaratibu wa kusuluhisha migogoro ya 
kibiashara ambao unaweza kutumiwa na biashara 

ndogo na za kati; na 
 Kuanzisha utaraibu wa kutoa elimu ya hati miliki na 

utatuzi wa migogoro ya kibiashara kwa njia ya 

usuluhishi. 

4 Kutokuwepo utaratibu wa kisheria 

na kanuni unaotekelezeka 

kuzitambua biashara ndogo (Zaidi 
ya asilimia 90 ya biashara ndogo 

haziwezi kurasimishika kwa 
utaratibu wa kawaida 

 Kuanzisha utaratibu wa kutoa elimu ya kuandikisha, 

kupata leseni na kutimiza masharti mengine ya kisheria 

ya kuendesha biashara kwa kutumia mtandao; 
 Kuanzisha sera au utaratibu maalum wa kutoa vivutio 

kwa biashara kurasimishwa; 
 Kuanzisha mfumo maalum wa kisheria kwa ajili ya 

kurasimisha biashara ambazo hazijafikia kiwango cha 

kupata leseni ya kawaida kwa mfano Vitambulisho; na 
 Kuimarisha madawati ya uwezeshaji ya Kisekta, Mikoa 

na Serikali za Mitaa kuwapa elimu na kuwajengea 
uwezo wajasiriamali wadogo  
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12.12. MCHANGO WA PROGRAM YA FURSA KWA WAJASIRIAMALI 
NCHINI 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi limekuwa likishirikiana na wadau 
mbalimbali katika kuandaa na kubuni program zenye kuelimisha na kuhamasisha 
utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji nchini kupitia mijadala, kampeni au 
makongamano maalum ya kijasiriamali kwa wananchi ikiwemo Program ya Fursa ya 
Clouds Media. Kupitia Program ya Fursa 2018, wajasiriamali wadogo zaidi ya 3,337 
wamepatiwa elimu ya ujasiriamali moja kwa moja katika Mikoa ya Morogoro, Iringa,  
Mtwara,  Tanga,  Mwanza,  Arusha, Dodoma na Dar es Salaam na wengine 
maelfu wamefikiwa mubashara kupitia Luninga, Redio na Mitandao ya Kijamii. Elimu 
hiyo ilijikita katika eneo la kuanzisha wazo bora la biashara, kutafuta masoko, usimamizi 
wa biashara, upatikaji wa mitaji na urasimishaji kwa kutumia vitabulisho vya biashara 
ndogo na leseni za biashara kupitia Ofisi za Halmashauri za Majiji/Manispaa/Miji na 

Wilaya.  

12.4.1. Wanufaika wa Programu ya Fursa 2018 

Katika wanufaika wa elimu ya ujasiriamali wa moja kwa moja kwa mwaka 2018 
wajasiriamali 1,756 (52.47%) ni wanaume na wajasiriamali 1,586 (47.52%) ni 
wanawake. Mara nyingi Programu hii imekuwa ikilenga wajasiriamali vijana wenye umri 
kuanzia miaka 18 hadi miaka 35, lakini imeonekana kupendwa wa watu wa rika zote 
bila kujali umri wao kama inavyoonesha kwenye jedwali hapo chini 

Mchoro Na. 13: Mahudhurio katika Asilimia

 

Zaidi ya asilimia 74 
ya wajasiriamali 
waliofikiwa na 
program hii wana 
mitaji midogo sana 
na hawana biashara 
endelevu wakati 
asilimia 11.6 wana 
mitaji chini ya Milioni 
tano (5M) na asilimia 
13.7 wana mitaji 
kati ya Milioni 5 

mpaka Milioni 15. 

 

12.4.2. Elimu za wanufaika wa Programu ya Fursa kwa Mwaka 
2018 

Kati ya wajasiriamali 3,337, wanufaika 2,906 sawa na asilimia 87.08 walitaja kiwango 
cha Elimu walizofikia. Wajasiriamali 799 (27.5%) walikuwa na Elimu ya Shule ya 
Msingi, wajasiriamali 738 (25.4%) walikuwa na Elimu ya Sekondari, wajasiriamali 
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1,279 (43.9%) walikuwa na Elimu ya Chuo Kikuu, wajasiriamali 90 (3.1%) walikuwa 
na Elimu za Mifumo mingine na wajasiriamali 435 (13%) hawakutaja kiwango cha 
Elimu zao. 

Kutokana na mchanaganuo wa kimaudhui katika utekelezaji wa program, zaidi ya 
wajasiriamali 520 wamejiajiri kwenye sekta ya kilimo, wajasiriamali 1,780 wamejiajiri 
katika biashara Ndogo na za Kati, wajasiriamali 365 ni waajiriwa, wajasiriamali 169 
walikuwa na shughuli mchanganyiko wakati washiriki 356 hawakuwa na ajira wala 
biashara yeyote. 
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13.0. UBUNIFU NCHINI 
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13.1. UTANGULIZI  

Mara nyingi ubunifu hutafsiriwa kama matumizi ya njia bora kutatua changamoto mpya, 
changamoto ambazo tayari zipo lakini hazijapatiwa ufumbuzi bado, au changamoto 
zilizopo kwenye soko au jamii kwa kipindi fulani. Dhana hiyo hukamilika pale ambapo 
bidhaa, huduma, teknolojia  au njia nyingine yoyote inayoweza kutatua changamoto 
husika katika jamii haipatikani kirahisi.    

Ubunifu unapatikana katika sekta zote ambazo zinamuhusisha binadamu na shughuli za 
maendeleo. Kutokana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia, vijana wengi wamekuwa 
wakijitokeza na kutumia uwezo na ubunifu wa teknolojia kutafuta suluhisho la 
changamoto zilizopo katika jamii inayowazunguka, lengo ikiwa kujipatia kipato na 
kujiajiri. Nchini Tanzania tasnia ya ubunifu imekua ikikua kwa kasi kufuatia ya atamizi 
za ubunifu, sekta ya umma na sekta binafsi kujiunga kwa pamoja katika kuwezesha 
Ujasiriamali, Teknolojia na Ubunifu.  

Kwenye ripoti ya Benki ya Dunia ya Mwaka 2017 ya tathmini ya ubunifu katika sayansi 
na teknolojia ijulikanayo kama ‘Dar es Salaam ecosystem tech startup 2017’ benki hiyo 
inasema Tanzania kuna fursa kemkem za kukuza uchumi wa taifa na kuimarisha kipato 
cha wananchi kwa ujumla endapo kutakuwa na mazingira rafiki kuufanikisha. 

Utafiti huo uliowashirikisha wajasiriamali 221 wa jijini Dar es Salaam kati ya Julai na 
Septemba 2016 unaonyesha kuwa kampuni 12 za wabubifu huanzishwa kila mwaka 
kuanzia mwaka 2009 na nyingi ni ndogo zinazoajiri wafanyakazi wanne kila moja. 
Tofauti ya maendeleo kati ya nchi zinazoendelea na mataifa makubwa kiuchumi 
unatokana na matunizi ya teknolojia mpya inayoongeza tija katika uzalishaji ambayo 
pekee huchangia tofauti hiyo kati ya asilimia 70 mpaka 80. 

Wabunifu katika teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) wanaelezwa kuwa 
muhimu katika kubuni teknolojia itakayoendana na mazingira pamoja na ufahamu wa 
watumiaji na kuziba pengo lililopo la maendeleo katika kuondokana na umaskini, 
kutengeneza ajira na kuchochea ukuaji wa uchumi wa viwanda. Dunia hivi sasa iko 
katika hatua ya nne ya mapinduzi ya viwanda yanayochagizwa na matumizi ya 
teknolojia ya dijitali. Tanzania kama sehemu ya Dunia haikwepi mapinduzi hayo na 
tayari matumizi ya teknolojia ya dijitali inatumika hapa nchini.  

Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika kuratibu na kuwezesha ushiriki mpana 
wa watanzania kumiliki sehemu kubwa ya uchumi wao, linaguswa na mchango chanya 
wa tasnia ya ubunifu hasa uliojikita katika matumizi ya teknolojia na kushiriki katika 
kuratibu juhudi hizo. 
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13.2. MNYORORO WA THAMANI KATIKA UBUNIFU 

Ubunifu unajumuisha makundi mbali mbali katika jamii ili kuweza kufikia malengo yake 
hasa kuwa na ubunifu endelevu na tija kwa mahitaji mapana ya kijamii. 

13.2.1. Wadau muhimu katika tasnia ya ubunifu ni kama ifuatavyo;  

(i) Atamizi 
Inahusisha atamizi zinazosaidia mawazo ya mapya ya biashara, biashara change 
kupitia mafunzo, malezi na mitaji. 

(ii) Taasisi na Mashirika ya utoaji wa mitaji na ruzuku 
Hujumuisha Taasisi na Mashirika ya Umma na Binafsi yanayojihusisha na utoaji 
wa mitaji kama mikopo pamoja na ruzuku. Taasisi hizi ni pamoja na wadau wa 
maendeleo, mifuko ya uwezeshaji,  wawekezaji na taasisi za fedha. 

(iii) Taasisi za Elimu 
Inajumuisha Taasisi za Elimu ya Juu nchini kama vile vyuo vikuu, vyuo vya 
ufundi na utafiti. Vyuo vikuu nchini kama vile Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
Chuo Kikuu kishishiriki cha Iringa, Chuo Kikuu cha Dodoma na Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia cha Mbeya, Chuo cha Nelson Mandela Arusha ni sehemu 
ya taasisi za elimu zilizoazisha atamizi za ubunifu. 

(iv) Wadau wa Maendeleo 
Wadau mbali mbali wa maendeleo nchini kama vile VSO ni sehemu ya washiriki 
katika kuanzisha atamizi za ubunifu katika programu zao mbali mbali hapa 
nchini. 

(v) Sekta ya Umma (Sera, Sheria na Kanuni) 
Sekta ya Umma kupitia Wizara, Idara na Taasisi zake mbali mbali zinahusika 
katika kuandaa sheria, sera, kanuni na miongozo mbali mbali katika kuendeleza 
tasnia ya ubunifu hapa nchini. Tume ya Sayansi na Teknolojia  (COSTECH) ndio 
taasisi kiongozi katika usimamizi wa tasnia ya ubunifu wa teknolojia hapa nchini. 

(vi) Makongamano, Warsha na mikutano mbali mbali  

Katika kuhamasisha tasnia ya ubunifu nchini kuwepo kwa makongamano, warsha 
na mikutano mbali mbali ni fursa muhimu ya kukutanisha wabunifu na 
wawekezaji kupitia uonyeshaji na uwasilishaji wa kazi zao. Pia ni fursa ya 
kukutanisha wadau mbali mbali katika kujadiliana kwa pamoja namna ya 
kupeleka mbele tasnia ya ubunifu wa teknolojia. Kumekuwa kukifanyika 
makongamano ya ubunifu wa teknolojia kama vile ‘’Sahara Sparks, kila mwaka 
chini ya uratibu wa COSTECH na HDIF pamoja kutokana na kuthamini ubunifu 
wa teknolojia, kila mwaka huandaliwa ‘Wiki Ya Ubunifu’ ambayo huwakutanisha 
wadau mbalimbali wa maendeleo kujadili hatua zilizopigwa katika kuendeleza 
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ubunifu nchini na maeneo yanayohitaji msukumo wa kipekee wa matumizi ya 
teknolojia na mikutano mbali mbali. Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
linafurahi kuwa mdau kutoka sekta ya umma katika kuwezesha kongamano la 
Sahara Sparks 2018 lililofanyika jijini Dar es Salaam lililoleta pamoja wadau na 
atamizi za ubunifu kupitia teknolojia kutoka nchi mbali mbali barani Afrika kupitia 
mwamvuli wa umoja wa atamizi za ubunifu wa teknolojia Afrika.  

(vii) Utafiti na Maendeleo 
Utafiti ni nguzo muhimu katika kuchochea maendeleo ya ubunifu kupitia 
teknolojia. Taasisi mbali mbali za utafiti nchini kama vile CARMATEC, SIDO, 
TIRDO na DIT zinajihusisha na utafiti unaochochea maendeleo ya ubunifu hapa 
nchini. 

(viii) Biashara zinazoanza (startups) 
Biashara changa ni sehemu ya wadau muhimu katika kukuza ubunifu wa 
teknolojia. Atamizi za ubunifu nchini zimekuwa zikilea biashara change kupitia 
mafunzo, malezi na kuunganishwa na mitaji ili ziweze kukua zaidi. 

(ix) Sekta Binafsi (Ushirikiano, Utaalamu na Uwekezaji) 
Sekta binafsi ni mdau muhimu katika kutoa ushirikiano, utalaamu na uwekezaji 
katika tasnia ya ubunifu wa teknolojia nchini. Makampuni ya mawasiliano ya 
simu kama vile Tigo, Airtel na Vodacom wameonyesha nia ya kushirikiana na 
tasnia ya ubunifu wa teknolojia hapa nchini na hivyo kutoa chachu ya kukua kwa 
sekta hiyo. 

(x) Utamaduni 
Utamaduni wa kupenda na kutumia bidhaa na huduma zinazotokana na ubunifu 
wa teknolojia ni nguzo muhimu ya uendelevu wa tasnia ya ubunifu wa teknolojia 
nchini. Mikakati mbali mbali ya kuelimisha na kuhamsisha watanzania kupenda 
na kutumia bidhaa na huduma zitokanazo na ubunifu wa teknolojia ni endelevu. 
 

13.3. ATAMIZI ZA UBUNIFU NCHINI 

Tume ya Sayansi na Teknolojia Nchini (COSTECH) kwa kushirikiana na Taasisi ya 
Ubunifu na Maendeleo (HDIF) walifanya tathimini ya atamizi za ubunifu nchini mwaka 
2018 ili kuweza kubaini uwepo, malengo, mgawanyo wake hapa nchini na changamoto 
zinazozikabili. Kupitia utafiti huo ulibainisha uwepo wa atamizi za ubunifu zaidi ya 40 
nchini ambazo zimeenea katika miji mbali mbali nchini huku jiji la Dar es Salaam likiwa 
na zaidi ya nusu ya atamizi zote za ubunifu nchini. Kutokana na utafiti huo ilionekana 
kuwa atamizi hizi pamoja na kutofautiana katika uendeshaji, makundi wanayolenga, 
huduma na mpango wa kibiashara zinaweza kupangwa katika makundi matatu kama 
ifuatavyo; 
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a) Kundi linalohusisha atamizi za zinazoendeshwa kitaalamu zikiwa na bajeti, Bodi 
teknolojia, mkazo katika sekta fulani na watumishi wa kudumu. 

b) Atamizi ambazo zipo katika mfumo usio rasmi zinazoendeshwa na jamii ambazo 
zimejikita katika  ujuzi, ajira, maendeleo ya watu na zikiwa na watumishi wa 
kujitolea. 

c) Atamizi zinazoendeswa na taasisi za elimu ya juu nchini kama vyuo vikuu na 
taasisi za umma kama COSTECH au ambazo zimeanzishwa na wadau wa 
maendeleo kama sehemu ya miradi na hazina ulazima wa kuwa na watumishi wa 
kudumu. 

d) Kupitia utafiti huo mgawanyo wa aina za uanzishwaji wa atamizi ulikuwa kama 
ifuatavyo; 

i. Sekta isiyo rasmi (asilimia 4) 

ii.  Mradi (asilimia 35) 

iii.   Asasi zisizokuwa za kiserikali (asilimia 48) na  

iv.   Kampuni (asilimia 13) 

 

Sehemu kubwa ya atamizi hizi zinalenga makundi maalumu kama vile vijana, 
wasichana, wana sanaa, biashara za teknolojia, kampuni za kilimo biashara na 
kampuni za vijana zinazokua na vijana ndio kundi kubwa zaidi. 
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Mchoro Na. 14: Atamizi za Ubunifu Tanzania 
 

 

 Chanzo: Ripoti ya Tathimini ya Ubunifu Tanzania (HDIF Report 2013-2018) 

13.3.1. Tathimini ya atamizi za tasnia ya ubinifu nchini  
 

Jedwali Na. 21: Tathimini ya atamizi za tasnia ya ubunifu nchini 

S/N  ATAMIZI MKOA IDADI 

1. Elimu Lab Sengerema, EQWIP Hubs, VSO 

International T-LED 

Mwanza 3 

2. UDOM Dodoma 1 

3. Mbeya Living Lab, Mbeya University of Science 

and Technology 

 

Mbeya 

2 

4. RLabs, Kiota Hub, VSO International T-LED, 
Mkwawa Arts 

Iringa 4 

5. VSO International T-LED Mtwara 1 

6. VSO International T-LED Lindi 1 

7. Twende, Kakute, NM-AIST,Carmatec, Obuntu 

Hub, Vision for Youth 

Arusha 

 

6 

8. Anza, Kili Hub Kilimanjaro 2 

9. Biashara Lab TAYOA, Nafasi Arts Space, Ndoto Dar es Salaam 20 



 

125 
 

Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Mei 2018 Mpaka Mei 2019 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Hub, Buni Hub, Smart lab, Niwezeshe 

Lab,UDCTI, UDIEC, DTBI, EQWIP Hubs,Energy 

Change Lab, She Codes for Change, 
Tarebi/IMED, dlab, Jenga Hub, Sahara 

Accelerator, Hub 255, Seedspace,AMCET Hub, 
Safe Space Co. 

 

 JUMLA  40 

 

Mikoa 9 tuu kati ya 26 ndiyo ambayo tayari atamizi za ubunifu 40 zimeanza ambapo 
mkoa wa Dar es Salaamu ukioongoza kwa kuwa na atamizi 20 sawa na asilimia 50 ya 
atamizi zote. Mikoa yenye atamizi za ubunifu ni Mwanza (3), Mbeya (2), Dodoma (1), 
Lindi (1), Mtwara (1), Iringa (4), Arusha (6), Kilimajaro (2) na Dar es Salaam (20). 

Mchoro Na. 15: Mikoa 9 ambayo atamizi zimeanza 

Mwanza

7%
Dodoma

2%
Mbeya

5%

Iringa
10%

Mtwara
3%

Lindi

3%

Arusha

15%Kilimanjaro

5%

Dar es 
Salaam

50%
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13.3.2. Atamizi za Kisekta - Sekta ya Umma 

Jedwali Na. 22: Atamizi za kisekta – Sekta ya Umma 

S/N  ATAMIZI SEKTA IDADI 

1. Mbeya University of Science and 

Technology 

Umma 1 

2. UDCTI Umma 1 

3. Nelson Mandela Institute of Science and 
Technology 

Umma 1 

4. UDOM Umma 1 

5. Buni Hub Umma 1 

6. DTBI Umma 1 

7. Camartec Umma 1 

 Jumla  7 

 

13.3.3. Atamizi za Kisekta - Sekta Binafsi  

Kutokana na mchanganuo hapo juu tuna jumla ya atamizi 40 ambazo 7 ni 
zinasimamiwa na taasisi za sekta ya umma. Atamizi 33 zilizobakia zinasimamiwa au 

kuanzishwa na sekta binafsi inayojumuisha pia mashirika ya kimataifa. 

Mchoro Na. 16: Mgawanyiko wa Atamizi za Sekta ya Umma na Binafsi 

Umma
17%Binafsi

83%

 

13.3.4. Atamizi za Kimfumo 

Pamoja na kuwepo kwa atamizi katika mikoa zinazosimamiwa na sekta za umma na 
binafsi, lengo kubwa la atamizi hizi ni kutengeneza majawabu wa changamoto mbali 
mbali za kimfumo kama vile elimu, afya, kilimo, huduma za fedha, manunuzi ya 

biashara nk. 
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Tathimini ya Atamizi Kimfumo 

Jedwali Na. 23: Atamizi za Kimfumo 

s/n Atamizi Afya Kilimo Elimu Fedha Nyingine 

1 Elim Lab Sengerema     √     

2 Carmatec   √     √ 

3 Buni Hub     √ √ √ 

4 UDOM     √   √ 

5 UDCTI   √ √ √ √ 

6 DTBI √ √ √ √ √ 

7 Mbeya University of Science and 

Technology 

√ √ √   √ 

8 Twende         √ 

9 Nelson Mandela Institute of Science and 

Technology 

  √     √ 

11 Vision for Youth     √   √ 

12 Obuntu Hub     √   √ 

13 Kakute         √ 

14 Ndoto Hub     √   √ 

15 Sahara Accelerator √ √ √ √ √ 

16 Anza     √ √ √ 

17 Kili Hub     √ √ √ 

18 Biashara Lab Tayoa       √ √ 

19 Nafasi Arts Space         √ 

20 Smart lab   √ √ √ √ 

21 Niwezeshe Lab     √ √ √ 

22 EQWIP Hubs     √   √ 

23 UDIEC   √ √ √ √ 

25 Energy Change Lab           

26 She Codes for Change     √ √ √ 

27 Dlab         √ 

28 Tarebi/IMED         √ 

29 Jenga Hub       √ √ 

30 Hub 255     √ √ √ 

31 Seedspace √ √ √ √ √ 

32 AMCET Hub √ √ √ √ √ 

33 SafeSpace Co. √ √ √ √ √ 

34 VSO International T-LED         √ 

35 Kiota Hub       √ √ 

36 Mkwawa Arts    √ √   √ 
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37 Rlabs         √ 

38 Mbeya Living Lab   √ √ √ √ 

39 TIRDO   √ √ √ √ 

  Total 6 14 24 19 35 

 

Mchoro Na. 17: Atamizi za Kimfumo 

Afya
6%

Kilimo
14%

Elimu
25%

Fedha
19%

Nyingine
36%

 

Atamizi zimeonekana kujikita katika kutengeneza majawabu katika mifumo ya kiuchumi 
na kijamii kama vile Afya (6%), Kilimo (14%), Elimu (25%), Fedha (19%) na mifumo 
mingine (36%). Mifumo Mingine kama vile biashara, manunuzi, masoko, imekuwa 
inaongoza kwa kuwa na ushiriki mkubwa wa 36% ikifuatiwa na elimu 25% na fedha 
19%. Kumeanza kuwa na mwitikio katika na ushiriki mzuri wa atamizi kutengeneza 
mifumo ya kusaidia tija katika sekta ya kilimo kwa asilimia 19. Bado mwitikio wa ushiriki 

wa tamizi za ubunifu ni mdogo katika sekta ya afya kwa asilimia 4. 

Chanzo: Ripoti ya Tathimini ya Ubunifu Tanzania 

 

13.4. CHANGAMOTO KATIKA TASNIA YA UBUNIFU NCHINI 

Tasnia ya ubunifu wa teknolojia nchini pamoja na mafanikio yaliyopatikana bado 
inakabiliwa na changamoto mahususi zinazochelewesha ukuaji wake mpana kwa 
sehemu kubwa ya uchumi wetu. Kwa mujibu wa tafiti mbali mbali zilizofanyika 
kutathimini hali ya tasnia ya sekta ya ubunifu wa teknolojia nchini, changamoto 
zifuatazo ziliainishwa; 

a) Uendelevu 
Uendelevu wa atamizi nyingi za ubunifu wa teknolojia bado ni kikwazo kikubwa 
katika ukuaji wake katika kufikia malengo tarajiwa. Atamizi za ubunifu wa 
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teknolojia nchini hazijaweza kuwa na mipango endelevu inayoziwezesha kuwa 
endelevu na kudumu katika vipindi vyote vya mzunguko wa biashara. 

 
 

b) Ushirikiano 
Ushirikiano miongoni mwa atamizi ni hafifu kutokana na kila mmoja kufanya 
mambo yake bila kushirikiana na wadau wengine katika soko na kupelekea kuwa 
na marudio na matokeo hafifu ya ubunifu. 

c) Upatikanaji wa Mitaji  
Upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya kuendeleza mawazo bora ya ubunifu ni 
changamoto kutokana na ukosefu wa utayari wa wadau utoaji mitaji, ruzuku na 
mikopo kwa atamizi za ubunifu wa teknolojia. Bado taasisi za fedha nchini 
hazijatoa kipaumbele kwa kuwa na bidhaa za mitaji zinazoendana na mahitaji ya 
atamizi za ubunifu wa teknolojia. Pia kukosekana kwa wawekezaji wa kitaasisi 
(Venture Capitalists) na mtu mmoja mmoja (Angel Investor) kuwekeza katika 
mawazo ya ubunifu hapa nchini. 

d) Ujuzi 
Changamoto ya ujuzi wa kibashara, uendelezaji wa atamizi na teknolojia bado ni 
kikwazo katika ukuaji wa tasnia ya ubunifu wa teknolojia hapa nchini. Juhudi 
kubwa inahitajika kupitia mfumo wa elimu nchini kuboresha mafunzo ya ujuzi na 
ujasiriamali miongoni mwa vijana walioko katika mfumo wetu wa elimu katika 
ngazi mbali mbali. 

e) Tafiti  
Bado tasnia ya ubunifu wa teknolojia inakabiliwa na ukosefu wa tafiti za kutosha 
ili kuchochea ukuaji wake. Teknolojia ni moja ya tasnia zinazokua na kubadilika 
kwa kasi kutokana na tafiti za mara kwa mara.  

f) Sera na Miongozo  
Sera, Sheria na Miongozo mbali mbali bado haijaakisi mahitaji ya tasnia ya 
ubunifu wa teknolojia ili kuchochea ukuaji wake. Mfano usajili wa biashara 
changa za ubunifu unapata changamoto kutokana na taratibu zilizopo kutokidhi 
uhalisia wake.  

g) Ushiriki finyu wa Sekta Binafsi 
Ushiriki wa sekta binafsi katika kuwekeza, kutoa utalaamu na kushirikiana na 
tasnia ya ubunifu wa teknolojia bado ni mdogo sana kulingana na mahitaji.  

h) Mtizamo  
Elimu ya uhamasishaji kuhusu umuhimu wa tasnia ya ubunifu wa teknolojia bado 
unahitajika sana ili kuchochea ushiriki mpana wa wadau mbali na wananchi 
katika kukuza na uendelevu wa sekta hii. 
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i) Teknolojia  
Uwekezaji katika miundo mbinu ya teknolojia ni eneo muhimu katika kukuza na 
kuendeleza sekta ya tasnia ya ubunifu wa teknolojia hapa nchini. 

j) Mazingira kuchochea ukuaji  
Kuwepo kwa maziringira wezeshi ya kisera na kisheria katika kuchochea ukuaji 
wa sekta hii ni jambo muhimu sana hasa kwa kuwa na sera na sheria wezeshi za 
kukuza tasnia ya ubunifu wa teknolojia nchini. 
 

k) Miundombinu  
Uboreshaji wa miundo mbinu kama vile nishati ya uhakika, barabara, maeneo ya 
kufanyia shughuli za atamizi na mawasiliano ya kiteknolojia ni eneo muhimu 
linalohitaji kuwekewa mkazo kuiwezesha kushamiri kwa tasnia ya ubunifu wa 
teknolojia nchini. 

l) Upatikanaji wa Taarifa  
Upatikanaji wa taarifa kwa urahisi kuhusiana na tasnia hii ya ubunifu bado 
unahitaji kuboreshwa ili sehemu kubwa ya jamii iweze kuhusishwa na kushiriki 
kwa upana zaidi. 
 

13.5. MAPENDEKEZO 

Ili kuwa na uendelevu wa tasnia ya ubunifu wa teknolojia nchini, ni muhimu kutekeleza 

yafuatayo; 

a) Ushirikiano 
Kuimarisha ushirikiano kati ya wadau wa mnyororo wa ubunifu hapa nchini hasa kuwa 
na ushirikiano wa karibu kati ya atamizi mbali mbali zinazojihusisha na masuala ya 
ubunifu wa teknolojia hapa nchini. Kuwa na umoja rasmi wa atamizi za ubunifu wa 
teknolojia ni hatua muhimu ya kuboresha ushirikiano. 
 

b) Uendelevu 
Ni muhimu atamizi za ubunifu zikawa na mipango thabiti itakayowezesha kuwa 

endelevu. 

c) Mitaji 
Ni wakati mwafaka sasa kwa wawekezaji mbali mbali kutoka sekta ya umma na 
binafsi kuwezesha kimitaji atamizi za ubunifu wa teknolojia. Mifuko ya 
Uwezeshaji kuwezesha mitaji, kuwepo kwa wawekezaji wa kitaasisi (venture 
capitalists), angel investors na utoaji ruzuku kuchochea ukuaji wa biashara 
changa za ubunifu. Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi linapendekeza 
kuanzishwa kwa ‘’National Venture Capital Fund ‘’ ambao utakuwa unawekeza 
kimitaji katika biashara changa na za kati katika tasnia ya ubunifu wa teknolojia 
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ili kuziwezesha kukua na kuchangia kwa kasi katika utengenezaji wa ajira na 
ukuaji wa uchumi. 

d) Ujuzi 
Maboresho ya mfumo wa elimu nchini kwa kuhuisha utoaji wa mafunzo 
unaozingatia masuala ya ujasiriamali, ubunifu na teknolojia kuanzia ngazi ya 
msingi, ufundi hadi elimu ya juu. Kutumika kwa Mwongozo wa Ufundishaji 
Ujasiriamali (NETF) kutawezesha kufikia malengo hayo. 

e) Utafiti 
Kuwekeza katika utafiti unaochochea ubunifu wa teknolojia katika kutafuta 
majawabu ya changamoto mbali mbali za huduma kijamii katika sekta mbali 
mbali kama vile afya, elimu, maji, teknolojia nk ni muhimu sana. 

f) Sera na Sheria 
Kuwa na sera rafiki na wezeshi katika kulea na kukuza biashara changa na za 
kati katika tasnia ya ubunifu wa teknolojia hapa nchini.  

g) Ushiriki mpana zaidi wa sekta binafsi. 
Sekta binafsi ishiriki zaidi katika kuwezesha tasnia ya ubunifu katika masuala ya 

utaalmu, uwekezaji na ushirikiano wenye tija na faida kwa pande zote. 
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14.0. UWEZESHAJI KWA VIJANA 

14.1. UTANGULIZI 

  
Takwimu za Sensa ya watu na makazi iliyofanyika mwaka 2012 inaonesha kuwa idadi 
ya vijana nchini inafikia jumla ya 15, 115, 987 ambayo ni sawa na asilimia 34.6 ya 
idadi ya wananchi wote wapatao 43, 625, 354 ambapo vijana wa kiume ni 7,096,862 
na vijana wa kike 8,019,125.  

Sera ya Taifa ya Vijana inatafsiri vijana kuwa ni wenye umri wa kuanzia miaka 15-35 

ambao wanawakilisha kundi kubwa la nguvu kazi nchini. 

Kutokana na maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini ambapo serikali imewekeza 
nguvu kubwa katika kuwapatia vijana elimu kuanzia ngazi ya msingi mpaka vyuo vikuu 
bado kuna changamoto ya ukosefu wa ajira rasmi katika nyanja za Serikali na Sekta 
binafsi. 

Serikali kupitia Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) kwa 
kushirikiana na wadau wa maendeleo nchini linaratibu programu mbalimbali za vijana 
kwa lengo la kuwawezesha kujiajiri,kutengeneza ajira kwa wengine na kuwaunganisha 
na fursa za mikopo yenye masharti nafuu ili kuanzisha miradi ya uzalishajimali. 

Miongoni mwa kazi zilizoratibiwa na kutekelezwa na Serikali ni kama zifuatazo. 

14.1.1. Programu ya ujasiriamali kwa vijana wa elimu ya juu  

Programu hii ya vijana waliomaliza elimu ya juu au ambao bado wanasoma vyuoni 
inatekelezwa na Baraza kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo kutoka 
sekta binafsi na umma hufanyika kila mwaka tangu ilipoanzishwa mara ya kwanza 
katika mwaka wa fedha wa 2013/2014. 
 
Programu hii hutoa mafunzo ya wiki nane (8) ya ujasirimali na biashara yanayojumuisha 
pia mafunzo ya vitendo.Vijana huandaa michanganuo ya biashara na kushindanishwa 
kisha mawazo bora hupewa zawadi za mbegu  
Mtaji ili kuendeleza mawazo yaliyowasilishwa. 
 
Kabla ya kufikia mwaka wa fedha wa 2018/2019 Program hii ilikuwa imefikia jumla ya 
vijana 134 waliopewa mafunzo ambapo kati yao vijana 30 wameunganishwa na mitaji 
kupitia mbegu mtaji na mikopo kutoka taasisi za fedha nchini. 
Novemba 2018, Baraza kwa kushirikiana na Ubalozi wa Uholanzi liliendesha program ya 
mafunzo kwa vijana 50 ambapo kati yao vijana watatu walipewa mbegu mtaji. 
  
Mshindi wa kwanza anayejishughulisha na ufugaji wa mbuzi alipewa milioni 10, mshindi 
wa pili anayezalisha manukato na vipodozi kwa kutumia malighafi za ndani alipewa 
milioni 7 na mshindi wa tatu anayetengeneza dawa za kilimo kupitia ufugaji wa sungura 
alipewa milioni 5. 
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Washindi watatu wa shindano la Kliniki ya Ujasiriamali kwa vijana wa elimu ya juu wakiwa kwenye picha 
ya pamoja baada ya kupewa mbegu mtaji na Baraza la Uwezeshaji kwa kushirikiana na Ubalozi wa 
Uholanzi. 

 

14.1.2. Programu ya Vijana waendesha BODA BODA 
Mpango huu ulianzishwa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji katika mwaka wa fedha wa 
2015/2016 ukiwa na lengo la kushawishi vijana kuanzisha vyama vya kuweka na 
kukopa SACCOSS ili kujenga tabia ya kuweka na kukopa. 
 
Lengo ni kuwa na SACCOSS ya Boda Boda kila Mkoa nchini na kudhamini mikopo ya 
Boda Boda kupitia Mifuko ya Uwezeshaji.Mpaka sasa SACCOSS 16 za Boda Boda 
zimeanzishwa katika mikoa ya Dar es salaam,Kigoma, Rukwa, Mara, Arusha, Mbeya, 
Ruvuma, Tanga na Geita. 
 
Mbali na kutoa ajira kwa namba kubwa ya vijana lakini kumekuwepo na changamoto 
nyingi za ajali za mara kwa mara ambapo hadi kufika Desemba mwaka 2018 kulikuwa 
na jumla ya ajali 306,610 ambazo zimesababisha vifo ni 6,529 na majeruhi ni 31,928. 
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Kutokana na changamoto hiyo, Baraza la Uwezeshaji lilikutana na Chama cha 
Wafanyakazi wa Usafirishaji kwa njia ya barabara (TAROTWU) kilichosajiliwa mwaka 
2013 kujadili na kukubaliana kufanyakazi na wadau wengine ili kukabiliana na tatizo la 
ajali kwa kuweka mazingira mazuri ya uendeshaji wa aina hiyo ya usafiri. 
 
TAROTWU hadi kufikia Desemba 2018 ilifanikisha kupata wawakilishi katika Mikoa 13 ya 
Tanzania Bara ambayo ni Arusha, Dar es salaam, Dodoma, Iringa, Mbeya, Morogoro, 
Mtwara, Mwanza, Lindi,Shinyanga, Tanga,Ruvuma na Pwani.Ambapo jumla ya 
wanachama waliofikiwa ni 3,284. 
 

14.1.3. Kijana Jiajiri 
Ni program ya Vijana wenye umri wa miaka 18-35.Inatekelezwa na Taasisi ya Ushindani 
na Ujasirimali nchini (TECC) ambayo imeanzishwa kwa ushirikiano kati ya Baraza, 
Taasisi ya Sekta Binafsi na Tume ya Sayansi na Teknolojia Nchini. Programu hii imejikita 
katika mafunzo ya wiki 6, mpango wa malezi na kuunganishwa na mitaji katika taasisi 
za fedha na mifuko ya uwezeshaji nchini. 
 
Programu hii imefanyika kwa majaribio katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Dar es Salaam, 
Morogoro na Pwani.Udhamini wa program hii umefanywa na makampuni ya uchimbaji 
Gesi nchini, Taasisi ya Kimataifa ya Vijana ya Biashara (YBI,) Benki ya Barclays na 
Mastercard Foundation. 
 
Katika awamu ya majaribio vijana waliopata mafunzo kwa Mikoa kama ifuatavyo; Dar es 
Salaam 60, Mtwara, 61, Lindi 61. Waliopatiwa Malezi; Mtwara 53, Lindi 42 na Dar es 
Salaam 56.Walezi walikuwa 23 na waliounganishwa na fursa za mitaji walikuwa vijana 
48.  
 
Hadi kufikia Desemba 2018 program ilikuwa imepanga kufikia vijana 950 ambapo 
maombi yaliyopokelewa yalikuwa 680 wahudhuriaji wa mafunzo walifikia idadi ya 430 
ambapo vijana 97 waliopata mikopo kutoka kwenye mifuko ya uwezeshaji na 
kuendeleza mawazo yao. 
 
Sambamba na hilo kuna jumla ya vijana 80 ambao walipewa mafunzo ya kusimamia 
mawazo ya biashara za vijana wengine ili kusaidia kukua. 
 
Matokeo ya program nzima yamesaidia kuanzishwa kwa kampuni mpya 85 hizo ni nje 
ya kampuni 215 ambazo tayari zilikuwa zimeanzishwa.Vilevile program imesaidia 
kurasimisha biashara 100 katika maeneo ya majaribio. 
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Jonson Boaz kutoka Mtwara kijana mnufaika na program ya Kijana Jiajiri ambaye 
alijiunga tangu mwaka 2015. 
 
Mambo mengine yaliyotekelezwa katika Program hii ni pamoja na;  
  

a) Kuajiri vijana wataalamu katika masuala ya uchambuzi wa maombi ya kushiriki 
kwenye program za mafunzo ya ujasiriamali ambapo jumla ya vijana 38 kati ya 
40 walichukuliwa. 

b) Kutoa mafunzo kwa jamii za walezi kuhusiana na changamoto ambazo 
zinawakumba vijana kwenye ujasiriamali.Zoezi hili liliwafikia washiriki 69 ambapo 
asilimia 58% walikuwa wanawake. 

c) Kuendesha mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana waliochaguliwa ambapo jumla ya 
vijana 36 walishiriki.Asilimia 34 walikuwa tayari wana biashara zao. 

d) Katika mafunzo hayo vijana 5 walianzisha kampuni mpya na 14 zilikuwa na 
uelekeo wa kukua. 

e) Mafunzo kwa walezi wa mawazo ya vijana (mentors) yalifanyika kwa washiriki 24 
ambapo 46% walikuwa wanawake. 
 

14.1.4. JIANDALIE AJIRA (‘’VIA’’) 
Hii ni programu mwendelezo wa Kijana Jiajiri ya kuendeleza Vijana inayoratibiwa na 
Taasisi ya Ushindani na Uendelezaji Ujasiriamali (TECC) iliyojikita katika kuwaandalia 
vijana ajira.Utekelezaji wa program hii unashirikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Watoa Huduma za Uendelezaji Biashara chini ya Udhamini wa Taasisi ya Kimataifa ya 
Vijana (IYF). 
 
Programu hii imejikita katika Mafunzo ya Stadi za Biashara na za Kazi. TECC 
inashirikiana na IYF katika kutoa mafunzo ya wakufunzi kwa Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa na SIDO kwa ajili ya kuwafundisha vijana katika maeneo mbalimbali nchini. 
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Programu hii inafanyika katika mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma na Mtwara.Vijana 304 
waliomba kujiunga na programu hii na wakufunzi 20 wamepatiwa mafunzo ambapo 
wakufunzi hawa wametoka SIDO na Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika Mikoa husika.  
 
Vijana 195 walifaulu kujiunga na program kutoka mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma na 
Mtwara na wamepatiwa mafunzo ya elimu ya ujasiriamali wa usimamizi wa 
biashara.Kati yao ni vijana 108 walioweza kuhudhuria mafunzo. 
  
TECC imeweza kutoa semina za ufahamu kuhusu program hii kwa taasisi washirika wa 
program hii 26. Taasisi washiriki ni SIDO, NEEC, TCCIA, Watoa huduma za uendelezaji 
biashara, IYF na Watumishi wa TECC. 
 

14.1.5. Programu za Uwezeshaji Vijana kutoka Ofisi ya Waziri 
Mkuu Kazi Vijana Ajira na Watu wenye Ulemavu 

Tangu mwaka 1997 baada ya kupitishwa kwa sera ya ajira Serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali imeendelea kubuni mifumo ya kisheria, mazingira wezeshi ya kisera 
na programu kwa lengo la kutengeneza namba kubwa ya ajira kwa vijana.Miongoni 

mwa mambo yaliyofanyika hadi kufika hivi sasa ni kama ifuatavyo  

i. Mfuko wa Taifa wa Vijana (YDF). 
Hii ni moja kati ya njia ambazo zimebuniwa na Serikali katika kuwezesha mitaji kwa 
vijana ambao wanashughulika na uzalishaji mali.Mfuko huu ulianzishwa katika 
mwaka wa fedha wa 1993/94 ukilenga vijana wa kuanzia miaka 15 hadi 35 ambao 
wanakadiriwa kufikia idadi ya milioni 16.Fedha inayotumika katika mfuko huu kwa 
asilimia 100 inategemea bajeti ya Serikali ambavyo ni vyanzo vya ndani. 

Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2013 hadi sasa Mfuko huu umefanikiwa 
kunufaisha vikundi 899 vyenye jumla ya wanachama 6293 na kufadhili miradi 
yenye thamani ya shilingi 5,434,641000. 

ii. Kutenga maeneo ya Vijana. 

Katika kufanikisha uwezeshaji kwa vijana nchini, Ofisi ya Waziri Mkuu imeendelea 
kuratibu utengaji wa maeneo ya vijana kufanyia kazi za uzalishaji mali ili kukuza 

vipato vyao. 

Serikali kupitia mamlaka ya Serikali za mitaa ilianzisha mpango wa kutenga maeneo 
mwaka 2016 na kuzitaka halmashauri zote 185 kutekeleza.Mpaka hivi sasa jumla ya 
ekari 217.886.36 zimetengwa kwa matumizi ya vijana.Hiyo ni tofauti na mwaka wa 

fedha wa 2016/2017 ambapo kulikuwa na ekari 84.037 zilizotengwa. 

14.1.6. Halmashauri kutenga mafungu ya vijana 

Serikali kupitia halmashauri zake imendelea na mpango wa kutenga mafungu ya 
fedha kwa ajili ya kukopesha vijana wazalishaji mali.Katika mwaka wa fedha wa 
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2016/17 zilitengwa Shilingi 5,164,698,256 ambazo ni sawa na asilimia 
tano ya mapato yote kwenye ngazi za halmashauri. Mgawanyo huo ni kwa 
vikundi 3,918 vya vijana.Hivi sasa Halmashauri zinapaswa kutenga asilimia 4 kwa 

vijana,asilimia 4 kwa wanawake na asilimia 2 kwa watu wanaoishi na ulemavu. 

14.1.7. Uwezeshaji vijana kupitia vituo vya ubunifu 

Serikali imeanisha vituo vya malezi ya vijana wenye mawazo ya ubunifu na 
kuwaunganisha na fursa za mitaji baada ya mawazo yao kuonesha dalili za kukua 
katika kipindi cha malezi.Miongoni mwa vituo hivyo kwa Taifa zima ni pamoja na 
COSTECH, DATA LAB, VETA na vyuo vingine vya ufundi. 

 

14.1.8. Uwezeshaji wa vijana kupitia uanzishwaji wa Makampuni 

Mpango huu unashawishi vijana kuanzisha makampuni binafsi ambayo yanaweza 
kutengeneza ajira kwao na kwa vijana wengine.Baada ya kufungua makampuni 
hayo wanaunganishwa na taasisi za kifedha kama Mabeki na mifuko ya Serikali 

kupata mikopo. 

14.1.9. Uwezeshaji kupitia mafunzo ya ujuzi 

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu imeendelea na program za kukuza ujuzi kwa 
vijana na kurasimisha ujuzi uliopatikana kwa mfumo usio rasmi kupitia mashirikiano 
na taasisi mbalimbali za Umma na sekta binafsi. 
 
Katika moja ya njia zilizotumika kufanikisha ujuzi ni Serikali kuingia mikataba ya 
kutoa mafunzo kupitia miradi ya fundi stadi kwa Vijana unaotekelezwa kupitia chuo 
cha ufundi stadi DONBOSCO kwa ufadhili wa Ofisi ya Waziri. 
 
Katika kurasimisha ujuzi uliopatikana kwa mfumo usio rasmi OWM-KVAU imeingia 
mkataba na VETA wa kurasimisha ujuzi wa vijana katika fani za ujenzi, uashi na 
useremala.  

 

14.2. MCHANGO WA ASASI ZA KIRAIA KWA VIJANA 

Pamoja na mchango wa Serikali katika kusaidia vijana kujikwamua Kiuchumi, Mashirka 
yasiyokuwa ya Kiserikali yamekuwa na mchango mkubwa katika kuunga mkono jitihaha 
za uwezeshaji kupitia program za mafunzo na kujengeana uwezo baina ya vijana kwa 
vijana na kusaidia kubuni miradi ya uzalishajimali ili kuboresha vipato vyao. 
 
Tanzania Youth Coalition ni mtandao unaounganisha mashirika yasiyo ya kiserikali zaidi 
ya 120 na vikundi 249 vya ujasiriamali kwa lengo la kujengeana uwezo kupitia mijadala 
ya kubadilishana mawazo na kupeana mafunzo. 
 
Mtandao huu kwa kiasi kikubwa unalenga masuala ya Afya na usawa wa kijinsia kwa 
vijana, Demokrasia na uongozi kwa vijana,uhusiano wa Kimataifa ili kujengeana uwezo 
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katika mambo ya Kiuchumi na kubadilishana mawazo kwa shabaha ya kuchochea 
maendeleo. 
 
Mpaka kufika Desemba 2018, Mtandao huu umeweza kufikia jumla ya vituo 107 vya 
vijana vilivyopo kwenye Mikoa ya Tanzania Bara ikiwemo Morogoro, Dar es salaam, 
Mara, Pwani, Njombe, Singida, Tabora, Kagera, Kilimanjaro, Arusha, Tanga na Mwanza 
kwa lengo la kutoa elimu juu ya umuhimu wa kujengeana uwezo kupitia njia ya 
mabadilishano ya kufanya kazi kwa kujitolea (Exchange Program) ambayo imekuwa 
ikifanyika kati ya Tanzania na Ujerumani.  
 
Katika kipindi cha Agosti 2 mpaka 4 mwaka 2018 jijini Dar es salaam TYC ilikutanisha 
wadau wa vijana kutoka katika taasisi 17 zinazoshughulika na sanaa, michezo na 
burudani kujadiliana kuhusu umuhimu wa mpango wa mabadilishano ya vijana kati ya 
Tanzania na Ujerumani kwa lengo la kujifunza kupitia kazi za kujitolea. 
  
Kongamano lililenga kukutanisha wadau kutoka Ujerumani na Tanzania kwa lengo la 
kupata njia nzuri itakayonufaisha namba kubwa ya vijana kupitia mpango wa 
mabadilishano na kazi za kujitolea. 
 
Januari 16 hadi 17 mwaka 2019 mjini Dodoma TYC ilikutanisha wadau 58 kutoka katika 
Taasisi binafsi na Umma ambazo zimetoa nafasi kwa vijana kujifunza kazi kwa njia ya 
vitendo na kushirikishana uzoefu juu ya kupata njia bora za kuendeleza mfumo huo. 
  
Mkutano huo ambao ulihudhuriwa na Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Mheshimiwa 
Jensita Mhagama ulitoa nafasi kwa vijana wanaofanya kazi za kujitolea kushirikisha 
uzoefu wao. 
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15.0. UWEZESHAJI WA WANAWAKE KIUCHUMI 

15.1. UTANGULIZI 

Baraza la uwezeshaji wananchi kiuchumi linasimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa kuwaongoza watanzania kwenye uchumi imara 
kwa kuhakikisha mazingira mazuri ya biashara na uchumi shirikishi. Utekelezaji wa 
shughuli zake unafanya kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali ikiwemo Tawala za Mikoa 
na Serikali za mitaa. 
 
Katika kufikia malengo ya maendeleo endelevu ya kiuchumi, Wanawake bado 
wamekuwa nyuma katika kupata fursa za kutosha za kiuchumi hapa nchini na hata 
duniani kote. Takribani asilimia 60 ya wanawake wa kitanzania bado wanaishi katika 
umaskini uliokithiri. Wanawake wanaendelea kubeba mzigo mzito kutokana na 
kutokuwa na Usawa katika fursa, uwezo wa kupata mitaji, ajira na hata elimu. 
 
Uwezeshaji wa wanawake kiuchumi ni muhimu kwani unasaidia kuondoa umaskini 
katika jamii kwani mchango wa mwanamke katika familia ni muhimu ili kuleta uhakika 
wa kuishi kwa mwanamke mwenyewe, wanaume, wasichana na wavulana. Pia ni 
muhimu katika kuleta usawa katika jamii. Usawa wa kijinsia hauwezi kufikiwa kama 
wanawake wataendelea kuwa na haki finyu za kiuchumi, kutomiliki mali na kutopata 
fursa za kiuchumi kama wanaume. 
 
Lengo mojawapo la Baraza ni Kuwezesha Wanawake Kiuchumi ili kupunguza au uondoa 
pengo kubwa ambalo limejengeka na pia kuongeza ushiriki wa wanawake katika 
uchumi. Uwezeshaji wa Wanawake Kiuchumi ni muhimu kwa kuhakikisha malengo ya 
50/50 ya dunia kufikia mwaka 2030. 
 

15.2. UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA UWEZESHAJI WANAWAKE 
KIUCHUMI 

Serikali imeendelea kujikita katika kuwezesha wanawake kuinuka kiuchumi kwa 
kutekeleza program mbalimbali kupitia Wizara, halmashauri, mabaraza mbalimbali na 
taasisi za Serikali. Serikali kupitia SIDO imeendelea kuratibu mfuko wa wafanyabiashara 
wananchi NEDF na kufanikiwa kutoa jumla ya mikopo yenye thamani ya Shilingi Bilioni 
1.74 ambapo mikopo 520 yenye thamani ya Shilingi milioni 788 kwa wanawake.   
 
Kwa kuzingatia tatizo la upatikanani wa maji vijijini ambalo limekuwa likiwakabili hasa 
wanawake kwa kuwa ndio walezi wakuu wa familia na hata kusababisha wasichana 
kukosa muda wa kujipambanua kielimu kutokana na kupoteza muda mrefu kusaka maji 
kwa ajili ya jamii. Serikali kupitia sera ya Taifa ya Maji ya Mwaka 2002 imetelekeza kwa 
kujenga miradi ya maji sehemu mbalimbali nchini. Hadi Februari 2019, jumla ya miradi 
65 ya maji vijijini ilikamilishwa ambapo wananchi milioni 25.36 waishio vijijini 
wamenufaika na kufanya hali ya upatikanaji wa maji vijijini kuongezeka kutoka 58.7% 
julai 2018 na kufikia 64.8% Februari 2019. Hii inawapa wanawake na wasichana 
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kutumia muda wao kufanya majukumu mengine ya kiuchumi na vilevile vijana wa kike 
kupata muda wa kujiendeleza kielimu. 
 
Wanawake ni zaidi ya asilimia 50 ya wananchi wote nchini Tanzania na asilimia kubwa 
wapo katika ajira au mfumo wa biashara usio rasmi wakijihusisha na kubuni bidhaa 
mbalimbali na biashara katika vikundi au mtu mmoja mmoja hivyo kufanya idadi kubwa 
ya wanawake kuwa wajasiriamali. Kwa kutambua umuhimu na mchango wa 
wajasiriamali wadogo nchini katika kuchagia pato la Taifa na kukuza Uchumi, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitoa vitambulisho 670,000 kwa ajili ya 
wajasiriamali wadogo ili viweze kuwapa nafasi huru ya kufanya biashara zao na kufikia 
malengo yao kimaisha na kuweza kuwa na mitaji mikubwa ya kuwawezesha kuanza 
kulipa kodi. Hadi kufikia 10 machi 2019, jumla ya vitambulisho 496,221 sawa na 
asilimia 74 vimegawiwa kwa wajasiriamali na hii imepawa wanawake nafasi ya 
kuweza kufanya biashara zao katika maeneo mbalimbali nchini na kuweza kujipatia 
kipato. 
 
Halmashauri mbalimbali kwa kushirikiana na wadau wa uwezeshaji nchini zimefanikiwa 
kutoa mafunzo kwa vijana na wanawake katika nyanja mbalimbali za maendeleo. 
Vitengo mbalimbali ya halmashauri kama vitengo vya biashara vimefanya kazi ya 
uhamasishaji wa urasimishaji wa biashara na utunzaji wa kumbukumbu za biashara. Pia 
miradi mbalimbali imeanzishwa kupitia vikundi  vyao vya kijasiriamali na kusaidia kupata 
mikopo kwenye vikundi kupitia mifuko mbalimbali ya kifedha. 
 
Halmashauri ya wilaya ya kilolo, kwa kushirikiana na mdau wa IOP (Ilula Orphanage 
Program) pamoja na SIDO wamefanikiwa kuwajengea uwezo wanavikundi wa Vicoba 
kwa kuwapa ujuzi wa kutengeneza dawa za wadudu wa mashambani, mbolea za asili za 
maji na za kuvundika ambazo ndizo wanatumia katika bustani zao na mashamba yao 
hadi sasa pia wamepata ujuzi wa kusindika nyanya na kutengeneza Juisi za nyanya 
pamoja  mvinyo wa asili. Wanachama 477 walionufaika ambapo 385 ni wanawake 
 
Wadau mbalimbali wa Asasi za Kiraia wameendelea kushirikiana na Serikali kuleta 
matokeo chanya ya utekelezaji wa uwezeshaji wa wanawake kiuchumi nchini ili 
kuwanyanyua wanawake kutoka katika hali ya kuwa tegemezi, kuanza kujitegemea na 
kukua kiuchumi. Zimefanikiwa kutoa mafunzo na taarifa mbalimbali kupitia madarasa na 
makongamano mbalimbali ambayo yamekuwa na mafanikio makubwa. 
 
 
Taasisi ya Girl of Fire Foundation kupitia program yake ya Mwanamke Tajiri Project 
imefanikiwa kufikia wanawake zaid ya 2,000 na kuwapa mafunzo ya ujasiriamali 
kukuza biashara zao, kujenga tabia ya uwekezaji kama njia ya kukua kiuchumi. Pia 
imezindua programu kwa ajili ya vijana wa kike waliopo vyuoni na waliomaliza ili 
kuwajengea kujiamini na kujitambua malengo yao katika maisha na jinsi gani 
wanaweza kujiajiri, wanafunzi zaidi ya 200 kutoka vyuo mbalimbali Dar es Salaam 
wamefanikiwa kupata mafunzo haya.  
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Vilevile Taasisi ya Purple Planet kupitia program yake endelevu ya mafunzo na ushauri 
inayojulikana kama MWANAMKE SAHIHI imefanikiwa kufikia wanawake zaidi ya 3000 
na kupitia makongamano na semina mbalimbali katika mikoa ya Pwani, Morogoro, 
Tanga, Mwanza, Dodoma na Kilimanjaro wamefanikiwa kufikia wanawake 6000. 
Wamefanikiwa kutoa malkia wa nguvu watatu kwa mwaka 2019 katika vipengele vya 
Kilimo Biashara na Biashara za Rejareja na kusaidia kuanzishwa kwa taasisi zingine za 
kijamii. Juhudi zao zimeleta mabadiliko katika maisha ya wanawake wengi na kuvumbua 
vipaji mbalimbali, kujiajiri na pia kuepuka unyanyasaji wa kijinsia. 
 

15.3. MAREKEBISHO YA SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA YA 
MWAKA 2018 

Serikali imefanya marekebisho ya Sheria ya Fedha za serikali za Mitaa, sura 290 kifungu 
cha 37A ya Mwaka 2018 ambayo imeelekeza kwamba mikopo yote inayotoka na asilimia 
10 ya mapato ya ndani ya Halmashauri sasa inatolewa bila riba kuanzia Julai, 2018. 
Hadi kufikia Februari 2019, Jumla ya shilingi bilioni 13.2 kati ya shilingi bilioni 
54.08 sawa na asilimia 24.4 zimetolewa kama mkopo kwa vikundi 5,628 kati ya 
vikundi 28,028 vya wanawake, Vijana  na watu wenye ulemavu. Kati ya fedha hizo 
Shilingi bilioni 8.04 zimetolewa kwa vikundi 3,835 vya wanawake ambayo ni sawa 
na asilimia 68 ya vikundi vyote. 
 
 
Marekebisho haya yamewapa nafasi 
kubwa wanawake kupata kipato bila 
masharti magumu kupitia mikopo hii na 
kuweza kuanzisha miradi na kuendeleza 
miradi yao kwa maendeleo yao binafsi, 
familia, jamii na taifa kwa ujumla. 
 

 
 

15.4. USHIRIKI WA WAJASIRIAMALI WANAWAKE KATIKA MANUNUZI 
YA SERIKALI 

Serikali kwa kutambua umuhimu wa makundi maalum na mchango wake katika 
maendeleo ya nchi, ilifanya mabadiliko katika sheria ya manunuzi ya umma na 
kuelekeza asilimia 30 ya manunuzi ya Umma kutengwa kwa ajili ya wajasiriamali walio 
kwenye makundi maalum wakiwemo wanawake. 
 
Ushirikishwaji wa wanawake katika manunuzi ya Umma ni muhimu katika ustawi wa 
jamii na kukuza uchumi wa nchi. Kwa kuzingatia haya, Serikali imeendelea kufanya 
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jitihada mbalimbali za kuhakikisha kuwa mazingira rafiki yanakuwepo na kuwawezesha 
wanawake kushiriki katika zabuni za Umma. Baraza la Uwezeshaji wananchi kiuchumi 
kwa kushirikiana na PPRA wameandaa mwongozo mahsusi unaolenga kuongeza 
ushirikishwaji wa makundi maalum ya kijamii wakiwapo wanawake katika zabuni za 
Umma  na tayari muongozo umeshirikishwa kwa wanunzi wote wa serikali na kuanza 
kuutekeleza vile vile mafunzo mbalimbali yanafanyika ili kuwajengea uwezo wanawake 
wa kuweza kushiriki kikamilifu katika fursa hii. 

 

15.5. HITIMISHO 

Uwezeshaji wa wanawake kiuchumi ni jambo la msingi kwani linaleta usawa kati ya 
wanaume na wanawake. Jitihada hizi za uwezeshaji zinasababisha kupungua kwa 
unyanyasaji na udhaifu wa wanawake na vile vile kusaidia kuwezesha wanawake 
kushiriki vema na kunufaika na manufaa ya fursa za kiuchumi na kujenga mafanikio 
kwa ajili yao binafsi, familia, jamii na nchi kwa ujumla 
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16.0. MANUNUZI YA UMMA 

16.1. UTANGULIZI 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NEEC) limefanya jitihada 
kubwa kwa kushirikiana na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) 
kwa karibu sana ili kuwawezesha 
Watanzania wengi kushiriki kikamilifu 
katika manunuzi ya umma. Aidha, 
Baraza na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma (PPRA) walisaini 
makubaliano ya utekelezaji wa 
kuwashirikisha Watanzania wengi zaidi 
katika manunuzi ya umma ikiwa ni 
sambamba na kuunga mkono juhudi za 
dhati za serikali za kuongeza ushiriki wa 
makampuni ya wazawa na Watanzania 

wenye kipato cha chini katika mchakato 
wa manunuzi ya umma. 
 

 

16.2. MWONGOZO WA USHIRIKI WA MAKUNDI MAALUM KATIKA 
MANUNUZI YA UMMA  

Ushiriki wa Vijana, Wanawake, Wazee na Watu wenye Ulemavu kama makundi maalum 
ya kijamii katika manunuzi ya umma umeonekana kuwa na mchango mkubwa katika 
ukuaji wa uchumi wa nchi endapo utasimamiwa vizuri. Baada ya kuona umuhimu wa 
ushiriki wa makundi maalum katika manunuzi ya umma, Mamlaka ya Ununuzi wa Umma 
kupitia Sheria yake ya manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na marekebisho yake ya 
mwaka 2016 ilitoa upendeleo kwa makundi maalum katika jamii. 
 
Aidha, Baraza kama chombo cha juu cha Serikali kinachosimamia na kutathmini 
utekelezaji wa mambo mbalimbali yanayolenga kuwawezesha Wananchi kiuchumi 
yakiwemo makundi maalum ya kijamii linatambua utekelezaji huu wa Mamlaka 
kutayarisha na kuandaa mwongozo utakaosimamia na kutoa fursa za upendeleo kwa 
makundi maalum ya kijamii ili waweze kushiriki kikamilifu katika manunuzi ya umma 
kama utekelezaji wa Makubaliano. 
 
Kutokana na marekebisho ya sheria hii, Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
ilitayarisha Mwongozo wa kuyawezesha makundi maalum katika jamii (Wanawake, 
Vijana, Wazee na Watu wenye Ulemavu) kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali 
za manunuzi ya umma. Aidha, Mwongozo umezielekeza taasisi zote za umma 
zinazofanya manunuzi kuhakikisha zinatenga asilimia thelasini (30%) ya manunuzi ya 
umma kwa makundi maalum katika jamii ili kutanua wigo na kuongeza fursa za 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. Vilevile Mwongozo umeainisha mgawanyo wa 
manunuzi ya umma kwa kada zote za makundi maalum ya kijamii kama ifuatavyo; 
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Vijana asilimia kumi (10%), Wanawake asilimia tano (5%), Wazee asilimia tano (5%) 
na Watu wenye Ulemavu asilimia (10%) ya Manunuzi ya Umma. 
 

16.3. MADHUMUNI NA MALENGO YA MWONGOZO 

16.3.1. Lengo Kuu 

Lengo kuu la mwongozo ni kusimamia taasisi za umma na makundi maalum juu ya 
utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake ili kuongeza Ushiriki wa 
makundi maalum katika manunuzi ya Umma. 
 

16.3.2. Malengo Maalum Ya Mwongozo 

a) Kutoa uelewa na kurahisisha taratibu zinazoongoza mipango ya kutoa upendeleo 
kwa makundi maalum ya kijamii. 
 

b) Kusaidia makundi maalum kuandaa, kupanga na kuwasilisha mipango ya zabuni 
zitakozokuwa  zimekidhi matakwa ya zabuni husika kama yalivyoainishwa 
kwenye makabrasha ya zabuni 
 

c) Kuhamasisha taasisi za umma kuzingatia mpango wa mahitaji na upendeleo 
uliowekwa kwenye sheria ya manunuzi ya umma 
 

d) Kuhamasisha na kuwezesha kujenga uwezo wa Vikundi maalum juu ya Ununuzi 
wa Umma 

 
e) Kuweka wazi majukumu ya wahusika katika mipango hii ya upendeleo kwa 

Vikundi maalum. 
 

16.4. UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA UWEZESHAJI KWENYE 
MANUNUZI YA UMMA  

16.4.1. Uendelezaji wa nyenzo au vigezo vya kutathmini 

utekelezaji  

Mamlaka ya Ununuzi wa Umma imeandaa nyenzo au vigezo maalum vitakavyotumika 
kutathmini utekelezaji wa utolewaji wa Zabuni za Serikali kwa kuzingatia vipaumbele 
kwa kampuni za ndani na makundi maalum (Vijana, Wanawake, Wazee na Watu wenye 
Ulemavu) katika shughuli za ununuzi wa umma. 
 

16.4.2. Kujenga uwezo watanzania 

Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kwa kushirikiana na Baraza pamoja 
na Chemba ya Wafanyabiashara Wanawake (TWCC) waliandaa Warsha ambayo ililenga 
kuwajengea uwezo Wanawake Wajasiriamali hapa nchini juu ya ushiriki wao katika 
shughuli za manunuzi ya umma, Warsha hiyo ilihudhuriwa na Wanawake 34. Utaratibu 
huu uliwekwa mahsusi ili kufanikisha utekelezaji wa programu mbalimbali za 
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kuwajengea uwezo Wanawake, Vijana, Wazee na Watu wenye Ulemavu ili waweze 
kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali za manunuzi ya umma. 
 

16.4.3. Mipango ya PPRA 

Mamlaka itatoa taarifa kamili kuhusu ushiriki wa watanzania katika Manunuzi ya Umma 
mara baada ya kukamilisha tathmini baada ya mwaka wa fedha 2018/19 kumalizika. 
Aidha, taasisi 5 za juu ambazo zimezingatia mahitaji katika kufanya manunuzi kutoka 
kwa makampuni ya ndani na makundi maalum ya kijamii zitatambuliwa rasmi na 
Mamlaka. 
 

16.5. MFUMO WA MANUNUZI KWA NJIA YA MTANDAO “TANePS”  

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), imeanza majaribio ya mfumo kamili 
wa manunuzi ya umma kwa njia ya mtandao. Hii ni kufuatia kukamilika kwa utayarishaji 
wa mfumo huo ulioanza zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Mfumo huu, unaojulikana kwa 
jina la TANePS – yaani “Tanzania National e-Procurement System”, na kupatikana 
kwenye anwani ya www.taneps.go.tz, unao uwezo wa kuwezesha hatua mbalilmbali za 
manunuzi kufanyika, kuanzia utayarishaji wa mpango wa manunuzi hadi usimamizi wa 
mikataba. 
 
Katika hatua ya kwanza mambo yafuatayo yatatekelezwa:  

a) Mamlaka imefanya majaribio ya mfumo wa TANePS kwa awamu kwa mujibu wa 
Kanuni ya 342(1); kwenye taasisi 100 za umma kwenye manunuzi ya bidhaa na 
huduma mtambuka, madawa na vifaa tiba. 

b) Mafunzo kwa taasisi za majaribio yamefanyika, Mamlaka imeendelea kutoa 
mafunzo na semina mbalimbali kuhusu mfumo na taarifa zaidi zinapatikana 
kwenye tovuti ya mfumo ambayo ni www.taneps.go.tz, tovuti ya mamlaka PPRA 
ambayo ni www.ppra.go.tz na Jarida la manunuzi la kila wiki. 

 
c) Mfumo ulikuwa wazi kuanzia Machi, 2018 kwa wafanyabiashara kuanza kujisajili, 

hususani wale wenye kuhusika na manunuzi chini ya mikataba ya muda 
(framework agreements). Aidha, kabla ya kujisajili Mamlaka iliweka utaratibu 
kwa Wazabuni kuangalia miongozo (Training Video na Manuals) ili kuweza 
kujua mahitaji ya usajili na uwezo wa mfumo wenyewe. 

 
d) Mamlaka iliendesha zoezi la kuwasajili wazabuni katika mfumo wa Ununuzi wa 

umma kwa njia ya mtandao Tanzania National Electronic Procurement 
System (TANePS) zoezi hili lilifanyika mkoani Dar es Salaam. Pia mzabuni 
anaweza kujisajili moja kwa moja kwenye tovuti ya mfumo kupitia 
www.taneps.go.tz 

 

 

http://www.taneps.go.tz/
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17.0. UWEZESHAJI KATIKA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
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UTANGULIZI 

17.1. MKAKATI WA TAIFA WA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

Katika utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004, 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi liliandaa Mkakati wa Taifa wa 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na mwongozo wake ili kuongoza utekelezaji wa sera 

kwa vitendo kupitia wadau wengi. Utekelezaji wa mkakati huo unafanywa na wizara na 

taasisi zake, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa katika ngazi zote, 

Sekta Binafsi pamoja na wadau wa Maendeleo ambapo kilele cha utekelezaji wa 

shughuli za uwezeshaji ni Kongamano la Kitaifa la kila Mwaka la Uwezeshaji. 

Utekelezaji wa shughuli mbalimbali za uwezeshaji kutoka kwa 

wadau unaratibiwa na kamati sita za kitaalam za kisekta 

ambazo ni i) Kamati ya Mifuko ya Uwezeshaji na 

Dhamana, ii) Kamati ya Vikundi vya Kiuchumi, iii) 

Kamati ya Uratibu wa Uwezeshaji Sekta ya Umma, iv) 

Kamati ya Ushiriki wa Watanzania kwenye Uwekezaji 

v) Kamati ya Taifa ya Ujasiriamali na vi) Kamati ya 

Utafiti. Aidha, utekelezaji wa shughuli hizo kuanzia ngazi ya 

taifa hadi kwenye familia unafanyika kupitia mifumo ya 

kiutendaji iliyopo katika wizara, taasisi na mamlaka 

mbalimbali za serikali kupitia madawati ya uwezeshaji 

yanayoratibiwa na maafisa mbalimbali wa serikali kama 

Waratibu wa Uwezeshaji yaani “Empowerment Coordinators”.  

 

Katika kipindi cha kuanzia Julai, 2018 mpaka Machi, 2019, mambo yafuatayo ya uratibu 

wa shughuli za uwezeshaji katika Mikoa na Halmashauri nchini yametekelezwa: 
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17.2. PROGRAMU ZA UWEZESHAJI NA UBUNIFU 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa ikichukua hatua za makusudi 

kubuni na kuanzisha program mbalimbali za uwezeshaji wananchi kiuchumi kupitia 

wizara na taasisi zake. Utekelezaji wa program hizo hufanywa na taasisi husika kwa 

kufuata taratibu na miongozo iliyopo ambapo Baraza huratibu taarifa za utekelezaji wa 

program hizo.  

Kupitia OR-TAMISEMI, Mwongozo wa 

utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika 

ukurasa wa 21 hadi 26 umefafanua 

majukumu ya kamati zenye dhamana 

ya kusimamia na kufuatilia utekelezaji 

wa shughuli za uwezeshaji wananchi 

katika Mikoa, Halmashauri, Kata na 

Vijiji/Mitaa. Mojawapo ya majukumu 

hayo ni kubuni program za uwezeshaji 

na kutenga fedha za utekelezaji wa 

program hizo.  

 

 

 

 

 

 

 

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2018/2019, Mikoa na Halmashauri zimetenga jumla 

ya shilingi 54,084,460,371.23 ya mapato yake ya ndani kwa ajili ya uwezeshaji wa 

makundi maalum. Hadi kufikia mwezi Machi, 2019 kiasi cha shilingi 7,401,034,836 

zimetolewa kwa Vijana, shilingi 11,474,211,371 kwa Wanawake na shilingi 

2,102,654,045 kwa Watu wenye ulemavu ambapo kwa asilimia 38.7 zimenufaisha 

zaidi ya vikundi 8,000 vya vijana, wanawake na watu wenye ulemavu. Miongoni mwa 

wanufaika hao ni vikundi 2,361 vya vijana, 5,057 vya wanawake na 582 vya watu 

wenye ulemavu kama inavyoonesha kwenye jedwali hapo chini. 
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Jedwali Na. 24: Wanufaika (Makundi Maalum) wa program za uwezeshaji 

kimkoa 

 

Na. Jina la 

Mkoa 

 

Makisio 10% 

2018/2019 

Fedha zilizotolewa Hadi kufika Februari, 2019 

 

   Wanawake 
 

Vijana 
 

Wenye 
Ulemavu 

Jumla Kuu 
 

1 Katavi 785,906,062 108,600,000 83,555,750 21,000,000 213,155,750 

2 Simiyu 1,353,820,755 89,019,802 50,694,651 56,573,255 196,287,708 

3 Njombe 1,000,188,111 273,454,000 303,224,000 62,027,000 638,705,000 

4 Geita 1,271,195,150 345,051,244 265,150,533 72,350,178 682,551,955 

5 Arusha 2,536,292,396 1,417,880,000 1,677,250,000 481,500,000 3,576,630,000 

6 Pwani 2,523,371,397 413,556,280 354,936,952 112,019,883 880,513,114 

7 Dodoma 3,572,751,688 1,230,930,000 572,430,000 49,930,000 1,853,290,000 

8 Iringa 1,534,158,920 291,862,750 218,862,750 42,901,375 553,626,875 

9 Kigoma 909,903,845 95,400,000 29,300,000 2,409,000 127,109,000 

10 Kilimanjaro 1,382,499,683 733,624,000 180,500,000 12,000,000 926,124,000 

11 Lindi 1,352,535,338 202,580,000 425,900,000 70,680,000 699,160,000 

12 Mara 1,463,185,355 238,200,000 196,160,000 51,900,000 486,260,000 

13 Mbeya 2,340,574,781 417,239,000 31,541,000 364,900,000 813,680,000 

14 Songwe 767,437,482 149,400,000 153,000,000 23,000,000 325,400,000 

15 Morogoro 2,686,948,588 368,418,774 227,779,774 86,464,004 682,662,552 

16 Mtwara 1,876,916,552 54,300,000 100,004,000 24,226,000 178,530,000 
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Na. Jina la 

Mkoa 

 

Makisio 10% 

2018/2019 

Fedha zilizotolewa Hadi kufika Februari, 2019 

 

   Wanawake 

 

Vijana 

 

Wenye 

Ulemavu 

Jumla Kuu 

 

17 Mwanza 3,162,752,338 495,302,224 330,802,224 107,301,112 933,405,560 

18 Ruvuma 1,007,420,198 162,121,808 150,903,400 66,382,000 379,407,208 

19 Shinyanga 1,534,471,585 329,000,000 238,211,000 24,333,200 591,544,200 

20 Singida 1,067,238,924 100,400,000 77,000,000 17,000,000 194,400,000 

21 Tabora 1,875,373,871 346,552,129 279,102,129 45,563,564 671,217,822 

22 Tanga 2,497,116,878 437,600,000 205,260,000 43,600,000 686,460,000 

23 Kagera 1,364,878,888 334,415,070 215,220,726 88,471,449 638,107,244 

24 Dar Es 

Salaam 

12,331,746,683 2,487,604,267 841,237,471 89,000,000 3,417,841,738 

25 Rukwa 679,922,382 137,578,000 70,697,000 7,500,000 215,775,000 

26 Manyara 1,205,852,522 214,122,024 122,311,477 79,622,024 416,055,526 

 Jumla 

Kuu 

54,084,460,371 11,474,211,371 7,401,034,836 2,102,654,045 20,977,900,252 

(Chanzo: OR-TAMISEMI) 

 

Katika fedha zilizotengwa kwa ajili ya uwezeshaji wa Vijana, Wanawake na Watu Wenye 

Ulemavu Mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, Kilimanjaro, Pwani na 

Mwanza imetoa fedha nyingi kama inavyoonekana katika jedwali hapo chini. Aidha 

Mkoa wa Arusha umevuka malengo kwa kutoa Shilingi 3,576,630,000 sawa na 

asilimia 141 ya Shilingi 2,536,292,396 katika fedha zilizotengwa kutoka vyanzo vya 

ndani vya mapato. 

jedwali hilo hapo juu linaweza kuelezwa vizuri zaidi kwa mchoro hapa chini. 
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Mchoro Na. 18: Fedha zilizotolewa Hadi kufika Februari, 2019 

 

Mpaka Machi, 2019 takwimu za matokeo ya shughuli za uwezeshaji wa makundi 

maalum kutoka katika fedha zilizotolewa shillingi 20,977,900,252 zinaonesha kuwa 

wanawake wamenufaika kwa zaidi ya asilimia 54, asilimia 36 kwa vijana na asimilia 

10 kwa watu wenye ulemavu. 

Mchoro Na. 19: Matokeo ya Uwezeshaji wa Makundi Maalum 2018/2019 kwa 

asilimia 
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17.3. VIWANDA NA UWEKEZAJI 

Katika kuhakikisha kuwa Sera ya Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 

2004 inatekelezwa kwa vitendo, Baraza linatekeleza kwa vitendo jitihada za serikali ya 

Awamu ya Tano za ujenzi wa viwanda na kukuza uchumi nchini ili kuongeza 

uzalishaji, ajira kwa wananchi, pia kupunguza umasikini. Katika mwaka wa fedha 

2017/2018 mpaka 2018/2019, Mikoa na Halmashauri zote nchini kwa kushirikiana na 

Shirika la Miradi ya Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) wametengeneza miongozo 

ya uwekezaji katika maeneo yao yaani “Regional Investment Guides” ambayo 

imeanisha fursa na maeneo ya kimkakati ya uwekezaji kwa kila Mkoa. Katika utekelezaji 

wa agizo la Serikali la kuanzisha viwanda 100 kwa kila Mkoa, Jumla ya viwanda 4,876 

vimeanzishwa katika mamlaka za Mikoa na Halmashauri nchini na kuzalisha ajira 

35,796 sambamba na kutenga hekari 1,098,922.29 kuwezesha shughuli za kiuchumi. 

Katika viwanda vilivyojengwa, Viwanda vikubwa ni 108, viwanda vya kati 236 na 

viwanda vidogo 4,532. 

Aidha, mamlaka za Mikoa na Halmashauri nchini zinaendelea kuweka mazingira rafiki 

kwa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi kwa kuimarisha ushirikiano baina ya sekta 

binafsi na serikali ili kuongeza tija ya uwekezaji katika maeneo yao, pia kuhamasisha 

uwekaji wa miundombinu wezeshi katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli za 

ujenzi wa viwanda, biashara, kilimo, ufugaji, umwagiliaji na kadhalika.  

 

Jedwali Na. 25: Jedwali la Viwanda Vilivyoanzishwa kufikia Disemba, 2018 

Na Jina la Mkoa Viwanda Vilivyoanzishwa Hadi Disemba, 2018 Maeneo 
yaliyotengwa 

 Vikubwa Kati Vidogo Jumla Ajira Ukubwa 
(Hekari) 

1 ARUSHA 6 10 105 121 1,973 216,259 

2 DAR ES 
SALAAM 

46 12 425 
 

483 7,182 3,556 
 

3 DODOMA 1 1 196 198 778 16,571 

4 GEITA 1 57 41 99 1,316 1,249 

5 IRINGA 4 9 157 170 1,262 8,003 

6 KAGERA 1 11 119 131 785 145,000 

7 KATAVI - 5 50 55 306 127,789 

8 KIGOMA - 1 219 220 1,843 3,170 

9 KILIMANJAR0 3 6 99 108 887 13,383 

10 LINDI 7 2 571 580 3,355 210,028 

11 MANYARA 2 2 99 103 840 3,341 
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Na Jina la Mkoa Viwanda Vilivyoanzishwa Hadi Disemba, 2018 Maeneo 
yaliyotengwa 

 Vikubwa Kati Vidogo Jumla Ajira Ukubwa 
(Hekari) 

12 MARA - 12 433 445 616 10,163 

13 MBEYA - 40 167 207 1,417 5,650 

14 MOROGORO - - 204 204 736 31,697 

15 MTWARA 1 2 92 95 1,101 13,507 

16 MWANZA 7 19 88 114 921 10,928 

17 NJOMBE 2 3 144 149 2,097 25,820 

18 PWANI 8 21 241 279 2,877 22,937 

19 RUKWA 1 1 103 105 576 2,187 

20 SHINYANGA 1 5 99 105 352 15,951 

21 SIMIYU 7 3 106 116 775 3,670 

22 SINGIDA 2 2 183 187 1,515 14,548 

23 SONGWE - 7 218 225 764 12,931 

24 RUVUMA - 2 108 110 283 13,816 

25 TABORA 3 3 172 178 1,534 7,868 

26 TANGA 5 1 93 99 705 158,901 

Jumla Kuu 108 236 4,532 4,876 35,796 1,098,922.29 

(Chanzo: OR-TAMISEMI) 
 

Utekelezaji wa viwanda 100 kwa kila Mkoa unaonesha kuwa Mikoa ya Dar es Salaam, 
Lindi, Mara, Pwani ikifuatiwa na Morogoro, Mbeya, kigoma, Iringa, Singida na 
Songwe imeanzisha viwanda vingi zaidi ya viwanda 150 kwa kila Mkoa wakati Mikoa 
ya Arusha, Dar es Salaam, Geita, Iringa, Kigoma, Lindi, Mbeya, Mtwara, 
Njombe, Pwani, Singida na Tabora imezalisha ajira zaidi ya 1000 kwa kila Mkoa 
kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 
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Mchoro Na. 20:  Viwanda vilivoanzishwa hadi Disemba 2018 
 

 
Mchoro Na. 21: Jedwali la viwanda na ajira zilizotengenezwa 
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Mchoro Na. 22: Maeneo yaliyotengwa 
 

 

17.4. URASIMISHAJI WA BIASHARA NDOGO KWA VITAMBULISHO 

Katika kukuza kiwango cha ukuaji wa uchumi nchini na kuleta chachu ya maendeleo 

imara kwa wananchi, Mikoa na Halmashauri zimekuwa zikishiriki kikamilifu kutekeleza 

miongozo mbalimbali ya kuondoa vikwazo vya uanzishwaji na ukuaji wa biashara kwa 

kuweka utaratibu au kutunga sheria ndogondogo zinazowaongoza wafanyabiashara, 

wajasiriamali, na watoa huduma mbalimbali katika maeneo yao kama vile utoaji wa 

leseni za biashara; maeneo ya biashara, minada na maonesho; usafi; vibali vya afya; 

miundombinu na kadhalika. Viongozi wa Mikoa kwa kushirikiana na Jumuia za 

wafanyabiashara pamoja na Asasi za Kiraia wamekuwa wakiendesha majadiliano ya 

pamoja kutatua kero za wafanyabishara na wajasiriamali wadogo ambao kwa idadi ni 

wengi na biashara zao zilizo nyingi sio rasmi kutokana na ukosefu wa ujuzi sahihi wa 

elimu ya biashara ndani yao inayosababisha kufanya biashara kimazoea na kwa 

kuigana. 

Katika uratibu wa shughuli za uwezeshaji kwa kuweka mazingira rafiki ya ukuaji wa 

kiuchumi kama ilivyotamkwa kwenye Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, 

serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa Mhe. Rais, Dkt. John Joseph Pombe Magufuli 

imetoa vitambulisho vya wafanyabiashara wadogo na wajasiriamali kwa viongozi wote 

wa Mikoa 26 Tanzania Bara katika awamu mbili tofauti ili kuongeza tija ya urasimishaji 

wa biashara ndogo na kuwaondolea kero zinazokinzana na maagizo ya uboreshaji wa 

mazingira ya biashara katika maeneo yao.  
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Kufikia tarehe 30 Aprili, 2019 wajasiriamali wadogo 1,022,721 wametambuliwa kwa 

kupewa vitambulisho sawa na asilimia 55.28 ya vitambulisho 1,850,000 vilivyogawiwa 

kwa kila Mkoa. Jumla ya shilingi 20,454,420,000/- zimekusanywa kama ada ya 

kulipia vitambulisho hivyo na kufanya wepesi wa urasimishaji wa biashara kupitia 

Halmashauri za Majiji/Manispaa/Miji na Wilaya kuwa rahisi. 

Kasi ya utoaji wa vitambulisho kwa wajasiriamali imekuwa ikiendelea vizuri katika Mikoa 

ya Dar es Salaam, Tabora, Pwani, Kilimanjaro, Kagera, Tanga na Shinyanga 

ikifuatiwa na Mikoa ya Geita, Mwanza, Manyara, Mbeya, Morogoro, Ruvuma, na 

Simiyu 

Jedwali Na. 26: Mgawanyo wa Vitambulisho vya wajasiriamali wadogo kwa 

kila Mkoa kufikia Aprili, 2019. 

Na Jina la 
Mkoa 

Jumla ya 
Vitambulisho 

Vilivyoto
lewa 

Na Jina la 
Mkoa 

Jumla ya 
Vitambulisho 

Vilivyotolewa 

1  Mwanza 80,000 50,377 14 Dodoma 75,000 30,300  

2  Mtwara 65,000 30,193 15 Arusha 125,000 42,435  

3  Kigoma 60,000 26,154 16 Dar es 
Salaam 

175,000 166,676  

4  Lindi 65,000 21,893 17 Mbeya 105,000 61,852 

5 Ruvuma 60,000 34,487 18 Njombe 60,000 6,682 

6 Rukwa 55,000 13,768 19 Kilimanjaro 65,000 50,598 

7 Iringa 60,000 18,446 20 Kagera 60,000 43,240 

8 Morogoro 65,000 38,013 21 Mara 65,000 25,401 

9 Pwani 60,000 46,597 22 Simiyu 60,000 34,090 

10 Shinyanga 60,000 42,354 23 Manyara 60,000 37,128 

11 Katavi 60,000 3,370 24 Singida 65,000 28,028 

12 Tanga 60,000 43,249 25 Songwe 60,000 26,137 

13 Tabora 65,000 61,477 26 Geita 60,000 39,776 

Jumla 
Kuu 

          1,850,000  1,022,721 

(Chanzo: Ofisi za Wakuu wa Mikoa) 
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Mchoro Na. 23: Vitambulisho vilivyotolewa kwa wajasiriamali kwa kila Mkoa  
 

 

 

Mchoro Na. 24: Mchoro wa vitambulisho vilivyopokelewa na mikoa na  
vilivyotolewa  
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17.5. MIKUTANO YA BIASHARA NA MAONESHO YA WAZI 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 katika nguzo ya saba 

inasisitiza kuwa masoko yote yanayotokana na uzalishaji wa ndani na nje ya nchi 

yanakabiliwa na ushindani mkali unaotokana na mabadiliko ya mfumo wa ulaji na 

utandawazi. Mara nyingi bidhaa zinazozalishwa nchini zinashindwa kupata masoko 

ndani na nje ya nchi kwa sababu mbalimbali ikiwemo ukosefu wa mitandao hai ya 

biashara kupitia mikutano ya pamoja ya kibiashara na maonesho ya wazi ambayo 

hupanua wigo wa masoko na kuchochea ushirikiano (Business linkages and 

Networking). Kupitia Wizara ya Viwanda na Biashara, Wizara ya Kilimo, Mamlaka ya 

Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE) na Baraza la Taifa la Biashara Tanzania 

(TNBC), Mikoa na Halmashauri zimekuwa zikiwakutanisha pamoja wananchi, wazalishaji 

viwandani, wakulima, wafanyabiashara na wawekezaji kupitia maonesho mbalimbali 

kama vie Saba Saba, Nane Nane, Viwanda, Mabaraza ya biashara pamoja Majukwaa ya 

wanawake. Mikutano hii ya biashara pamoja na maonesho imewezesha makundi tofauti 

ya wanaozalishaji wa bidhaa mbalimbali kukutana na mamlaka za usimamizi na udhibiti 

kupata elimu sahihi ya viwango vya ubora wa bidhaa, usalama, ufungashaji na 

upatikanaji wa mitaji ili kuhimili ushindani wa soko na kukidhi matakwa ya walaji walio 

wengi. 

Mojawapo ya mambo ya kujifunza yaliyofanyika katika Mikoa na Halmashauri kwa 

mwaka wa fedha 2018/2019 ni kama ifuatavyo;- 

Jedwali Na. 27: Mambo ya kujifunza yaliyofanyika katika Mikoa na 

Halmashauri kwa Mwaka 2018/19. 

Na Tukio Mratibu Mahali/ 
Muda 

Mikoa 
Husika 

Walengwa Maudhui 

 1 Maonesho 
ya Mifuko 
na 
Programu za 
Uwezeshaji  

NEEC  Mbeya 
 
Oktoba 19 -
23, 2018 

Mbeya, 
Songwe, 
Ruvuma, 
Rukwa, 
Njombe, 
Iringa 

Wananchi, 
Vikundi vya 
kifedha vya 
kijamii, mifuko ya 
uwezeshaji, asasi 
za kiraia, taasisi 
za fedha  

Kutangaza na 
kupanua wigo wa 
huduma za mifuko na 
program za 
uwezeshaji kwa 
wananchi wa mikoa 
ya Kusini Nyanda za 
Juu 

 2 Maonesho 
ya Bidhaa 
za Viwanda 
vya 
Tanzania 

TANTRA
DE 

Dar es 
Salaam 
Disemba 5 – 
9, 2019 

Dar es 
Salaam, 
Pwani, 
Morogoro 

Wazalishaji wa 
bidhaa za 
viwanda, 
makampuni, 
taasisi na 
wananchi 

Kupanua wigo wa 
masoko ya bidhaa  
zinazozalishwa ndani 
ya nchi 

 3 Maonesho 
ya Viwanda 

SIDO Simiyu  
August 23- 

Simiyu, 
Mwanza, 

Wajasiriamali 
wadogo na wa 

Kuchochea 
maendeleo ya 
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Na Tukio Mratibu Mahali/ 
Muda 

Mikoa 
Husika 

Walengwa Maudhui 

Vidogo  28, 2018 Mara, 
Shinyanga
, Geita, 
Kagera  

kati, makampuni, 
mamlaka za 
usimamizi na 
udhibiti 

viwanda katika Mikoa 
ya kanda ya Ziwa 

 4 Maonesho 
ya 
wachimbaji 
madini 
Geita  

TANTRA
DE 

Geita  
24-30 
Septemba, 
2019 
 

Mikoa ya 
Kanda ya 
Ziwa  

 Wachimbaji na 
wadau wa madini 
nchini 

Kushirikisha fursa za 
uwekezaji katika 
madini na teknolijia 
za uchimbaji 

 5 Mkutano wa 
wadau wa 
madini  

Wizara 
ya 
Madini 

Dar es 
Salaam 
22-23 
Januari, 
2019 

Machimbo 
ya madini 

Wadau wa 
biashara ya 
madini  

Kutatua changamoto 
ya masoko, uchimbaji 
na uchakataji wa 
madini 

6  Maonesho 
ya Saba 
Saba  

TANTRA
DE 

Dar es 
Salaam 
28 June, 
2018 hadi 
13 Julai, 
2018  

Mikoa 
yote 
Tanzania 
Bara na 
Visiwani  

Wananchi, 
Makampuni ya 
biashara, 
wazalishaji wa 
bidhaa 
mbalimbali, 
wajasiriamali, 
serikali na taasisi 
zake 

Kufanya maonesho 
ya biashara kimataifa 
na kupanua wigo wa 
masoko ya bidhaa 
mbalimbali nchini 

7 Maonesho 
ya Nane 
Nane 

Wizara 
ya 
Kilimo 

Simiyu 
1 Agosti, 
2018 hadi 8 
Agosti, 2018 

Mikoa ya 
Kanda ya 
Ziwa  

Wakulima, 
wazalishaji wa 
bidhaa mbalimbali 
za kilimo, serikali 
na wadau wote 
wa sekta ya 
kilimo 

Kufanya maonesho 
ya bidhaa za kilimo 
kitaifa na kupanua 
wigo wa masoko ya 
bidhaa kilimo nchini 
kupitia wadau wake 

(Chanzo: MDAs) 
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18.0. MAMBO YA KUJIFUNZA KUTOKA MIKOANI (BEST 

PRACTICES) 
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18.1. MKOA WA TANGA (Utatuzi wa changamoto ya Masoko na 
Uchakataji wa Muhogo Wilaya ya Handeni) 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Wilaya ya Handeni ni moja ya maeneo yanayozalisha muhogo kwa uwingi nchini. 
Katika mwaka wa fedha 2017/2018, Wilaya ya Handeni ilikuwa imefanikiwa 
kuhamasisha wakulima kuzalisha tani 1,603,232 za muhogo kwa ajili ya soko la 
ndani na nje ya nchi. Pamoja na jitihada hizo wakulima walikabiliwa na 
changamoto ya upungufu wa mashine za uchakataji na ukaushaji wa muhogo, 
elimu ndogo ya mnyororo wa thamani wa zao la muhogo na upungufu wa 
maghala ya kuhifadhia muhogo ili kukidhi viwango na mahitaji ya soko la nje ya 
nchi. 
 
Katika kutatua changamoto za wakulima hao kupitia vikundi, Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni ilitafuta mwekezaji Kampuni ya Dar Canton anayenunua 
muhogo mbichi na kuuchakata kutoka kwa wakulima. Kampuni hiyo imejenga 
mashine 10 zenye uwezo wa kuchakata tani 15 kwa siku. Katika kipindi cha 
kuanzia Oktoba, 2018 hadi Machi, 2019 kampuni imefanikiwa kuchakata tani 
204.314 wakati mnunuzi mwingine yaani Kampuni ya Taepz and Epoch 
Agriculture Development imenunua tani 54.575 za muhogo mkavu. 
 
Aidha, Halmashauri inaendelea na jitihada za kutatua changamoto za wakulima 
kwa kuwajengea uwezo kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Kilimo (SUA) kupitia 
utekelezaji wa mradi wa TAP II katika Kata ya Kabuku kwenye shamba lenye 
ukubwa wa ekari 20. Hadi kufikia Machi, 2019 kituo hicho kimefanikiwa 
kuchakata tani 6.3 za muhogo mkavu.   
 
Kwa upande mwingine, Halmashauri inatumia ubunifu wa kipekee kuviwezesha 
vikundi vilivyojiimarisha vizuri kupitia fedha za mapato ya ndani yaani asilimia 10 
za vijana, wanawake na watu wenye ulemavu kwa kununulia mashine za 
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kuchakata na kukausha muhogo. Jumla ya Shilingi 28,909,100 zimetolewa 
kwa kikundi cha wanawake cha JIPE MOYO kwa ajili ya ununuzi wa mashine ya 
kusindika na kuchakata muhogo ambacho kitakuwa na uwezo wa kuchakata tani 
8.4 kwa siku. 
 
 

  

18.2. MKOA WA GEITA (Soko la Madini) 

 

 

Katika kuvutia uwekezaji unaotokana na uchimbaji wa madini, Mkoa wa Geita 
ulitenga eneo kwa ajili ya kufanikisha ujenzi wa Soko la Dhahabu nchini. Hadi 
kufikia mwezi Februari, 2019, ujenzi wa soko hilo ulikuwa umekamilika ambapo 
tarehe 17 Machi, 2019, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Kassim M. Majaliwa alizindua soko hilo. Soko hilo lina jumla ya vyumba 15 
na kila chumba kinatumiwa na mfanyabiashara mkubwa mmoja wa madini. Kwa 
upande mwingine eneo la soko limejumuisha Ofisi za benki ambazo ni NMB, 
CRDB na Azania, Ofisi ya Tume ya Madini, Ofisi ya Uhamiaji na Ofisi ya 
Halmashauri ya Mji kwa lengo la kusogeza huduma karibu na wananchi wengi 
hususan, wafanyabiashara na wajasiriamali wadogo, wa kati na wakubwa. Ujenzi 
wa soko hili unaenda sambamba na ujenzi wa soko la wajasiriamali wengine 

ambao bado haujakamilika unaogharimu jumla ya shilingi 1.9 Bilioni. 

Pia kuna vituo mbalimbali vya madini vinavyotarajiwa kufunguliwa kwenye 
maeneo yanayozalisha Dhahabu kwa kila Halmashauri, vituo hivyo ni kwaajili ya 
kurahisisha biashara ya Dhahabu kwa wachimbaji wadogo waliopo kwenye 
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Halmashauri kabla ya kufikishwa kwenye soko kuu la Dhahabu lililopo Geita Mjini. 
Jumla ya vituo kumi (10) vinatarajiwa kufunguliwa kwenye Halmashauri zote za 
Mkoa wa Geita. 

 

18.3. MKOA WA KIGOMA (Utekelezaji wa Mradi wa LIC na KJP) 

 
Mkoa wa Kigoma unatekeleza mwongozo wake wa Uwekezaji yaani Kigoma 
Region Investment Guide kwa vitendo kupitia wadau. Mojawapo ya jitihada hizo 
ni Mradi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na  Uwekezaji (Local Investment 
Climate) unaofadhiliwa na nchi ya Denimark na Program ya Uwezeshaji  Pamoja 
(Kigoma Joint Program) unaotekelezwa na Mashirika ya Umoja wa Mataifa. 
Miradi hii imeanza kuonesha mafanikio kwa wananchi,  Kwa mfano Mradi wa 
Kigoma Joint Program (KJP) umesaidia kujenga Masoko ya Mipakani katika 
Wilaya za Kibondo na Kakonko pamoja na kusaidia miradi ya 
wajasiriamali kwa Wilaya za Kigoma (Petro & Sons Ltd), Kibondo (BRIMA) na 
Uvinza (Miradi ya Umwagiliaji). 
 
Aidha, kupitia mipango ya Uwekezaji Mkoani Kigoma imesaidia Wilaya ya 
Buhigwe kupokea fedha za Mkopo wa masharti nafuu kiasi cha Shilingi Bilioni 
589.26 kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB). Fedha hizo zimepangwa 
kutumika katika ujenzi wa barabara ya kiwango cha lami kutoka Kabingo 
halmashauri ya Kakonko hadi Manyovu halmashauri ya Kasulu yenye umbali wa 
kilometa 260. 
 
Kwa upande mwingine, Mashirika ya UNDP na ILO yamewezesha Halmashauri 
kwa kutoa ajira za muda mfupi (mkataba) kwa vijana ambao wamepewa 
mafunzo kwa ajili ya kufundisha vikundi vya wajasiriamali vijana na akina mama 
katika Halmashauri za Wilaya na Mji wa Kasulu, Kibondo na Kakonko. 
Wajasiriamali hao wamepatiwa vitendea kazi ambavyo ni Pikipiki  (12), Kompyuta 
(12), Printer 12, Projectors 12, Projector screen 12 na posho ya kujikimu kwa kila 
mwezi.  
 
Pia kupitia utekelezaji wa Mradi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na  
Uwekezaji Mkoa wa Kigoma umeweza kuendesha kampeni ya kuhamasisha 
wananchi kushiriki katika shughuli mbalimbali za kiuchumi kupitia Mabaraza ya 
biashara kwa kila wilaya pamoja na Majukwaa ya wanawake.  
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18.4. MKOA WA SIMIYU (Uvutiaji wa Biashara na Uwekezaji) 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

 

Katika kuhakikisha kuwa mwongozo wa uwekezaji wa Mkoa unatekelezeka kwa 
vitendo, Mkoa wa Simiyu kwa kushirikiana na Halmashauri zake umetenga maeneo 
ya kimkakati kuvutia uwekezaji na ujenzi wa viwanda kwa mfano Eneo la 
Maonesho ya wazi Nyakabindi, Ujenzi wa Kiwanda cha Chaki – Maswa na 
Kiwanda cha maziwa – Meatu. Kupitia utekelezaji wa kauli mbiu ya Mkoa, 
“Wilaya Moja; Kiwanda Kimoja”  Mkoa wa Simiyu umefanikisha ujenzi wa Kiwanda 
cha chaki na vifungashio wilayani Maswa, Kiwanda cha Maziwa na Chumvi wilayani 
Meatu, Kiwanda cha Sabuni wilayani Itilima, Kiwanda cha Ushonaji Mji wa Bariadi, 
Kiwanda cha Nyanya wilayani Busega na Kiwanda cha Alizeti, Vifaa Tiba na Bohari 

ya Madawa wilayani Bariadi. 

Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Maswa ilipokea fedha shilingi 4,099,982,784 kati 
ya shilingi 8,200,000,000 zilizoidhinishwa na kutolewa na Serikali katika mpango 
wa Bajeti ya mwaka 2018/2019 kwa ajili ya kupanua ujenzi wa kiwanda cha chaki, 
sambamba na shilingi bilioni 4.8 kukamilisha ujenzi wa Kiwanda cha kusindika 

maziwa wilayani Meatu. 

Pamoja na jitihada za ujenzi wa viwanda, Mkoa wa Simiyu umewezesha kufanyika 
kwa Maonesho ya Kitaifa ya Nane Nane yaliyofanyika kuanzia tarehe 1 Agosti, 
2018 hadi tarehe 8 Agosti, 2018 na kuhudhuriwa na washiriki zaidi ya 10,000 katika 
Viwanja vya Nyakabindi. Pia Maonesho ya Viwanda Vidogo Kitaifa 
yaliyoandaliwa na SIDO kati ya tarehe 23.10.2018 hadi 28.10.2018 ambapo 
wajasiriamali 8,000 walishiriki maonesho hayo. 
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18.5. MKOA WA MBEYA (Uanzishaji wa Mtandao wa Biashara na Nchi 
Jirani) 

 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya kwa kushirikiana na Kituo cha Uwekezaji  
Tanzania (TIC), Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TanTrade) 
pamoja na Taasisi ya Biashara na Uwekezaji ya Malawi (MITC) iliandaa 
Kongamano la Kimataifa la biashara na kuvutia uwekezaji kati ya Tanzania na 
nchi ya Malawi. Kongamano hilo lilifanyika tarehe 26 – 27 Julai, 2018 Jijini Mbeya 
ambapo wawekezaji na wafanyabishara 747 walishiriki kutoka Tanzania na 
Malawi. Mgeni rasmi katika kongamano hilo alikuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan. Kongamano hilo lililenga 
kuimarisha uhusiano katika maeneo yafuatayo;- 
 

a. Kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na uwekezaji kati ya nchi ya Tanzania 
na Malawi. 

b. Kubuni, kuanzisha na kuendeleza miradi yenye kusababisha matokeo ya 
haraka katika sekta za viwanda, usafirishaji, utalii, uvuvi, kilimo, madini, 
elimu, afya, benki, mawasiliano, TEHAMA na biashara kwa ujumla. 

c. Kupanua wigo wa masoko, biashara na uwekezaji kati ya Tanzania na 
Malawi hususan, kupitia Mkoa wa Mbeya ambao umepakana na nchi ya 
Malawi.  

d. Kujenga uelewa wa pamoja katika kupanga, kutekeleza na kufuatilia 
mipango, mikakati ya maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. 
 

 
 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 

akipata maelezo kutoka kwa Mhandisi Paulo Sango alipolitembelea banda la Wizara 

ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kabla ya ufunguzi wa Kongamano la Biashara 

https://3.bp.blogspot.com/-SGYPOSkxawY/W1muOOeoghI/AAAAAAAKXxg/im6Va90-KMcKkrUdqntJyHI0BW_8o2vAwCLcBGAs/s1600/06.jpg
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na Uwekezaji kati ya Tanzania na Malawi kwenye ukumbi wa Royal Tughimbe mkoani 

Mbeya tarehe 26, Julai 2018. 

18.6. MKOA WA SHINYANGA (Kutenga eneo kwa ajili ya Kituo cha 
Uwezeshaji) 

 
Mkoa wa Shinyanga kupitia Halmashauri ya Mji wa Kahama ilitenga eneo la ukubwa wa 
ekari 500 na kuligawa kwa wajasiriamali, pia kuwapatia hati miliki kwa ajili ya 
kuendesha shughuli za kiuchumi. Katika  eneo la Bukondamoyo  kumetengwa  eneo la   
ekari 500  kwa ajili ya ujenzi wa Viwanda vidogovidogo vya Wajasiriamali hasa vijana na 
wanawake. Katika eneo hilo viwanja 623 vimepimwa na kugawanywa kwa Wajasiriamli 
ili waweze kuvitumia kwa shughuli za Ujasiriamali ikiwemo kuweka mashine za kupasua 
mbao, Useremala, Kuchomea vifaa mbalimbali (Welders) na kufanya biashara 

ndogondogo.  

Aidha, katika eneo hilo Wajasiriamali 1,021 (wengi wao wakuwa ni wanawake) 
walipewa viwanja kulingana na shughuli wanazofanya. Sambamba  na hilo, Halmashauri 
imetenga eneo la ekari 15,000 kwa jili ya kilimo cha Biashara  ambapo eneo hilo 

limekwisha pimwa na kufanyiwa utafiti  kwa ajili ya maandalizi ya kilimo. 

Mkoa ulishirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu kulitumia eneo hilo kwa kuanzisha Kituo 
maalum cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ili kuhamasisha utekelezaji wa shughuli za 
uwezeshaji kwa wananchi. Kituo hicho kilifunguliwa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Mhe. Jenista J. Mhagama (Mb) tarehe 18.11.2018 
 

Walengwa wa kituo hiki ni Wajasiriamali wote wakiwemo wadogo, wa kati na wakubwa 
wakiwa mmoja mmoja, vikundi ama makampuni yaliyoko katika sekta zote za kiuchumi; 
wananchi wote; na Taasisi  na Asasi zote zikiwemo za binafsi na za Serikali. Lengo kuu 
la kituo ni kusaidia upatikanaji wa huduma mbalimbali za kiuchumi 
ambapo mjasiriamali atapata huduma zote muhimu kituoni hapo. Miongoni  
mwa huduma zinazotolewa  ni pamoja na: urasimishaji wa biashara, ushauri wa 
kibiashara; elimu  na mafunzo ya  ujasiriamali; upatikanaji wa mitaji na masoko; 
teknolojia na ufundi; hifadhi ya mazingira, hifadhi za jamii na afya; na uanzishwaji wa 
vikundi  vya kifedha vya kijamii na  Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) 

n.k. 

 
18.7.1. Taasisi zinazotoa huduma katika Kituo 

Taasisi zinazotoa huduma katika Kituo cha Uwezeshaji Kiuchumi cha Kahama ili 
kufanikisha malengo ya kituo ni  Baraza la Taifa la Uwezeshaji (NEEC), Mfuko wa 
Maendeleo ya Vijana (YDF), Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (WDF), Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), Mfuko 
wa Rais wa Kujitegemea (PTF), Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) , Mfuko 
wa Pembejeo wa Taifa (AGITF), SELF Microfinance Fund, Mpango Wa Kurasimisha 
Rasilimali na Biashara za wanyonge Tanzania (MKURABITA), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
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za Jamii (NSSF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Mamlaka  ya Uendelezaji wa 
Biashara (TANTRADE), Mamlaka ya Chakula na  Dawa (TFDA), Shirika la Viwango la 
Tanzania (TBS), GSI Tanzania Limited, Chemba ya Biashara, Viwanda na Kilimo 
Tanzania (TCCIA), Benki ya Taifa ya Biashara (NBC (T) LTD),  Taasisi ya  VICOBA vya 
kidini (IR-VICOBA), Shirikisho la VICOBA Tanzania (VICOBA FETA), Tanzania Informal 
Microfinance Association of Practioners (TIMAP) na Chuo kikuu huria cha  Tanzania 
(OUT). 

 
18.7.2. Utekelezaji wa Taasisi zinazotoa Huduma katika Kituo 

 
I. SHIRIKA LA KUHUDUMIA VIWANDA VIDOGO (SIDO) 

Shirika la kuhudumia viwanda vidogo (SIDO) lilianzishwa kwa mujibu wa sheria ya 
Bunge Na. 28 ya mwaka 1973 kupanga, kuratibu, kuendeleza na kutoa huduma 
mbalimbali kwa viwanda/biashara ndogo na za kati. Lengo la shirika ni kuchangia katika 
kuondoa umaskini na kukuza maendeleo ya viwanda/ biashara, hivyo basi kuchangia 
katika maendeleo ya kiuchumi kupitia utoaji wa huduma ziendeshwazo kwa mhitaji 
ambazo zinaleta ajira na kipato kwa mtumiaji wa huduma. 

Walengwa wa SIDO ni Viwanda/biashara ndogo na kati, Wajasiriamali binafsi pamoja na 
vikundi vya Wajasiriamali chipukizi (wenye mawazo, wanaoanza na waliokwisha anza 
biashara), Mashirika/Taasisi zinazo saidia wajasiriamali, Mashirika yasiyo ya kiserikali 
yanayojishughulisha (NGOs)  

a). Kutoa huduma ya ushauri wa biashara.  
i. Jumla ya Wajasiriamali 298 wamepata huduma ya ushauri wa biashara 

kwa kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka Jan-Marchi, 2019. 
ii. Wajasiriamali 02 (Msindikaji wa maziwa na siagi ya karanga) wamesaidiwa 

kupata vifungashio, ku-design lebo pamoja na kuwaunganisha na 
wanaouza chachu (cultures) ya maziwa.  

iii. Wajasiriamali 02 (01Ke na 01 Me) wamesaidiwa kusajili Brela jina la 
Biashara na kupata vyeti rasmi vya usajili (Reg. No. 453295- Cotella Food 
Products na Reg. Na. 451543 -Matoboki Nice Food Products) 

iv. Mjasiriamali mmoja ameelekezwa na kusaidiwa kutengeneza mpango 
biashara yake kwaajili ya kuombea mkopo. 

v. Wajasiriamali 03 wameunganishwa na taasisi nyingine SELF, TCCIA na 
GS1 baada ya kuhitaji huduma zinazowahusu. 

vi. Mjasiriamali 01 tayari ameunganishwa na TBS baada ya kuhudumiwa na 
SIDO (Rachanya Africa EAST paints). 
 

b). Mafunzo:  
Jumla ya wajasiriamali 94 wamepata Mafunzo kama ifuatavyo; 

i. Mafunzo ya Utengenezaji Sabuni (16) -Kata Kagongwa 
ii. Mafunzo ya Usindikaji wa vyakula (3) -Kata Kagongwa 
iii. Huduma za SIDO na TBS (59) –Ukumbi wa Mkurugenzi Kahama 
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iv. Menejimenti ya Biashara (6) – SIDO/NEEC Kahama 
 
c). Huduma ya Fedha 

i. Jumla ya Wajasiriamali 108 waliulizia na kutaka kujua taratibu 
zinazohusiana na huduma ya fedha hususani mikopo inayotolewa na 
SIDO.  
 

ii. Kati yao Jumla ya Wajasiriamali 31 (14Ke 17Me) waliomba mikopo yenye 
thamani ya shs. 109,300,000/= kwa awamu 3 tofauti. 

 
iii. Waliopata Mkopo. Hadi sasa ni Wajasiriamali 6 (60%) (04Ke na 02Me) 

kutoka awamu ya kwanza ya waombaji 10, tayari wamepata mikopo yao 
yenye thamani ya Tshs. 17mil. Waliobakia hawakukidhi vigezo vya mkopo 
na wamepewa taarifa. 
 

iv. Awamu ya pili. Jumla ya waombaji ni 9 (05Ke 04Me) tayari barua zao 
zimepokelewa na kujadiliwa, 3 wamekosa vigezo na tayari wamepewa 
taarifa, waliobakia 6 tayari wametembelewa miradi yao na kupewa fomu 
za kujaza.   

 
v. Awamu ya tatu. Waombaji wako 12 (04Ke 08Me). Maombi yao 

yamepokelewa na yanafanyiwa kazi. 
 

II. ASASI BINAFSI YA KUSAIDIA SEKTA YA KILIMO (PASS) 
Asasi binafsi ya Kusaidia Sekta ya Kilimo (PASS) ni chombo kilichoanzishwa kama mradi 
mwaka 2000 ili kuhamasisha uwekezaji na ukuaji wa kilimo cha biashara na sekta 
zinazohusika kwa njia ya kuunganisha upatikanaji wa fedha nchini Tanzania. PASS 
hutoa huduma za maendeleo ya kilimo cha biashara na huduma za kifedha kwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati kwa njia ya kuwaunganisha na taasisi za fedha. 

 
Mafanikio ya Taasisi  
 

i. Ofisi imepokea wateja 58 (Ke 9 na Me 49) kutoka maeneo ya Mhungula, 
Nyihogo, Nyahanga, Nyasubi, Nyakato, Shunu, Kagongwa, Bukondamoyo, 
Malunga, Mondo, Msalala, na Ushetu; 

ii. Imefanikiwa kutoa elimu ya huduma kwa wateja 32 katika makundi yafuatayo: 
 
Jedwali Na. 28: Walengwa wa elimu ya huduma kwa wateja 

Na Walengwa  Idadi 

1 Wauza pembejeo 24 

2 Wachakata mazao 07 

3 Wasindika mafuta 01 

 Jumla 32 
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iii. Ofisi imefanikiwa kutembelewa na wajumbe kutoka Ubalozi wa Denmark ili kuona 
shughuli zinazofanywa na PASS katika Kituo cha Kahama; 

iv. Imefanikiwa kufanya vikao na Taasisi za fedha za  NBC, BOA, NMB, CRDB, Benki 
ya ACCESS, AZANIA, BENKI YA POSTA kwa ajili ya kuhamasisha matumizi ya 
dhamana yao. 

 

III. TANZANIA CHAMBER OF COMMERCE, INDUSTRY AND 
AGRICULTURE (TCCIA)  

Ni Taasisi isiyo ya Kiserikali iliyoanzishwa mwaka 1988, kwa lengo la kushirikiana na 
Serikali kuleta ufanisi katika sekta binafsi. TCCIA ni kiungo kati ya Sekta ya Umma na 
sekta Binafsi. Wajibu wa TCCIA ni Kuandaa Mabaraza ya Biashara kuanzia ngazi ya 
Wilaya, Mkoa na Taifa, majadiliano, ushawishi na utetezi kwa Sekta binafsi (Dialogue, 
Advocacy & Lobbing), kutoa vyeti vya Uasili (Certificate of Origin), urasimishaji 
biashara, kutafuta ubia wa kibiashara, ushauri wa kibiashara, mafunzo ya ujasiriamali 
na VICOBA. kuandaa Maonyesho ya kibiashara na ziara za kibiashara. 
 
Walengwa wa TCCIA ni Viwanda/biashara ndogo na kati, Wajasiriamali binafsi, pamoja 
na vikundi vya Wajasiriamali chipukizi (wenye mawazo, wanaoanza na waliokwisha anza 
biashara), Mashirika/Taasisi zinazo saidia wajasiriamali, Mashirika yasiyo ya kiserikali 
(NGOs),wafanyabiashara wote, wakulima na wafugaji. 

Mafaniko ya Taasisi 

i. Imefanikiwa kutembelewa na wateja 230 (Ke: 81 na Me:149) ambapo wateja 
hao wametokea maeneo ya Kahama Mji, Msalala, Ushetu, Tinde na Ngara; 

ii. Imeendesha mafunzo kwa wajasiriamali 780  katika maeneo ya  umuhimu wa 
makongano, taratibu za urasimishaji biashara na masoko ndani na nje ya 
nchi,aidha mafunzo hayo yalifanyikia katika Ukumbi wa  Kakola, Kahama Gold 
Hotel na Halmashauri; 

iii. Imefanikiwa kusaidia urasimashaji wa biashara za wajasiriamali kuanzia katika 
hatua ya upatikanaji wa majina ya biashara/Kampuni hadi leseni ya Viwanda:  
majina ya Biashara yaliyofunguliwa ni Kahama Cotton & Oil Mill, Quality Food 
Processors, Janeth Spice, Mkasiwa Company Limited, Leseni ya uuzaji mifugo 
ndani ya nchi, na KAL Holding Company LTD. 
 

IV. SELF MICROFINANCE FUND 

Mfuko wa SELF unatoa mikopo ya jumla kwa asasi ndogo na za kati za fedha kama 
vile mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs), SACCOs na kampuni za fedha zinazotoa 
huduma za mikopo pamoja na benki ili ziweze kutoa mikopo kwa jamii ambayo 
haijafikiwa na huduma rasmi za kifedha. Pia taasisi hii inatoa milopo kwa wahusika 
katika mnyororo wa kuongeza thamani mazao ya kibiashara kwa kuwapatia 
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mitaji,vifaa/mashine za uzalishaji pamoja na mikopo ya uwezeshaji wa miradi ya 

kilimo.Wajasiriamali wote wanaoangukia kundi hili la wadau wetu huitwa SMEs.  

Ofisi hii ni ya kimkakati yenye dhumuni la kuhudumia wadau wote waliopo kanda ya 
ziwa ambao wapo karibu na mji huu wa kahama kijiografia.Pamoja na shughuli 
nyingine ofisi hii ina jukumu la kuhakikisha inatoa huduma za kiwango cha juu katika 
utoaji wa mikopoa kwa wahitaji ambao ni pamoja na vikundi,makampuni na watu 

binafsi. 

Mafanikio ya Taasisi 

i. Ofisi imefanikiwa kutembelewa na wananchi 104  ambapo miongoni mwao 
wanawake ni 27 na wanaume ni 97 katika  maeneo yafuatayo: 
 

Jedwali Na. 29: Wananchi waliotembelea Ofisi za Self Microfinance 
 

Na Eneo Me Ke Jumla 

1 Halmashauri 55 22 77 

2 Msalala 4 2 6 

3 Ushetu 5 3 8 

4 Mbogwe 8 0 8 

5 Kwingineko 5 0 5 

 Jumla 77 27 104 

ii. Umetoa mkopo wa  shilingi Milioni kumi (Tshs.10,000,000/=)  kwa 
Mjasiriamali Mwanamke anayejishughurisha na uchakataji wa mahindi na 
kuzalisha unga wa sembe; 

iii. Kiasi cha shilingi milioni mia sita (Tshs.600,000,000/=) kimeombwa na wateja 
ambapo maombi hayo yako katika hatua mbalimbali za kufanyiwa tathmini 
kabla  ya kupatiwa mikopo hiyo, miongoni mwa waombaji hao  wawili ni 
wanaume na mmoja ni mwanamke. 

iv. Taasisi imefanikiwa kuwatembelea wateja wafuatao: 
 

Jedwali Na. 30: Wateja waliotembelewa na Ofisi za Self Microfinance 
 

   

1 Dorfin Trading company 
Ltd. 

i. Wanajishughulisha na uchakataji 
mpunga(warehousing) 

ii. Uwezo wa kuhifadhi;jazoTani   10,000 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni 400 
iv. Hatua:Ombi linashughulikiwa 

2 Masabone Company Ltd 

 

i. Wanajishughulisha na uchakataji mahindi na 

uhifadhi mpunga(warehousing) 
ii. Uwezo wa kuzalisha ni tani 5 kwa siku 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni150 
iv. Hatua:Ombi linashughulikiwa 
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3 Halima Shija Vicent-

KIWANGO SUPER SEMBE 

 

i. Anajishughulisha na uchakataji mahindi (Posho 

mill) 

ii. Uwezo wa kuzalisha ni tani 1moja kwa siku 
iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni35 

iv. Hatua:Kapatiwa shilingi milioni 10 

4 Richard Israel Kirenga 
 

i. Anajishughulisha na uhifadhi mpunga  
ii. Uwezo wa ghala ni tani 200 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni200 
iv. Hatua:Ombi linashughulikiwa 

5 Frank Venance 

Baratelanya-SAYUNI 
POSHO MILL 

 

i. Anajishughulisha na uchakataji mahindi (Posho 

mill) 
ii. Uwezo wa kuzalisha ni tani 1moja kwa siku 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni15 

iv. Hatua:Anapungukiwa baadhi ya 
nyaraka.Anashughulikia zikamilike 

6 Asha Msangi i. Anashughulika na uchakataji wa mazao ikiwa ni 

pamoja na mpungana mahindi na uhifadhi 
ghalani                                 Uwezo  wa 

kuhifadhi ni tani 6,000 kwa msimu 
ii. Maombi ya mkopo: Hajaamua bado 

iii. Hatua:Bado 

7 Buzwagi Vegetable Oil 

Co.Ltd 

 

i. Wanajishughulisha na uzalishaji wa mafuta 
kutokan na alizeti  

ii. Uwezo wa kuzaliaha ni lita 20,000 
iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni100 

iv. Hatua:Ameahirisha maombi kwa mwaka huu. 

 Jonas Busiga Kurwa-
SEGESE 

 

i. Anajishughulisha na uhifadhi mpunga  
ii. Uwezo wa ghala ni tani 150 

iii. Maombi ya mkopo: Bado 

iv. Hatua:Bado.kaahidi msimu ujao 

 James Kanoni-MBOGWE 

 

i. Anajishughulisha na uhifadhi mpunga  

ii. Uwezo wa ghala ni tani 400 

iii. Maombi ya mkopo: Bado 
iv. Hatua:Bado 

 Faida Lutege 

 

i. Anajishughulisha na uuzaji wa pembejeo  

ii. Uwezo wa biashara ni mifuko 2000 kwa mwaka 
iii. Maombi ya mkopo: Bado 

iv. Hatua:Anatarajiwa msimu wa kilimo kuanzia 
Agasti 

 

V. MKURABITA  

Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania (MKURABITA) ni 
kati ya Programu za Serikali, zenye ofisi katika Kituo cha Uwezeshaji Kiuchumi cha 
Kahama.  Lengo la Mpango huu katika kituo ni kuwawezesha wamiliki wa rasilimali 
ardhi na biashara kushiriki katika uchumi rasmi unaosimamiwa na utawala wa sheria. 
Hii ni pamoja na kuzitumia mali zao zilizokwisha rasimishwa kama dhamana, katika 
kupata mikopo na fursa zinginezo zilizoko katika uchumi wa soko. Walengwa wa 
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MKURABITA ni wananchi wa mijini na vijijini, wanaomiliki rasilimali nje ya mfumo 
unaotambulika kisheria na wanaoendesha biashara bila kukidhi matakwa ya kisheria.  
 
Mafanikio ya Taasisi 

i. Ofisi imepokea maombi matano ya wajasiriamali wenye lengo la kuhitaji 
kurasimisha maeneo yao. Kati ya wananchi walioomba kurasimisha maeneo yao, 
kuna mwanamke mmoja na wanaume wanne; 

ii. Mkurugenzi wa Halmashauri ametoa wataalamu wa Mipango Miji na Upimaji ili 
kutembelea mashamba matano ya wajasiriamali waliotuma maombi, kuanza 
maandalizi ya urasimishaji wa maeneo hayo ambapo upimaji wa mashamba 
matatu umefanyika na mashamba mawili yako katika hatua za awali za upangaji; 

iii. Kwa kuwa wajasiriamali hawa wanajishughulisha na biashara ya kunenepesha 
ng’ombe na mbuzi, mazungumzo ya awali yamefanyika na Mfuko wa PASS, ili 
pindi watakaporasimisha maeneo yao na kupewa Hati miliki, wasaidiwe katika 
kuunganishwa na vyombo vya fedha. 
 

VI. GSI Tanzania 

GS1 ni taasisi isiyojiendesha kwa faida yaani Non Profitable Agency iliyozinduliwa rasmi 
na Makamu wa Rais wa awamu ya nne Dr.Mohamed Gharibu Bilal mnamo mwaka 2011. 

GSI ni taasisi pekee yenye mamlaka ya kutoza barcode.  

Taasisi hii imefanikiwa kutoa huduma kwa wateja watano(5) na kutoa elimu kwa wadau 
wasiopungua ishirini na tano(25) aidha wateja hao walikuwa wanajishughulisha na 
ujasiriamali wa bidhaa za sabuni na chia seeds. 

  

VII. MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA (TRA) 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na.11 ya mwaka 1995, 
na ilianza kufanya kazi tarehe 1 Julai 1996.TRA ina jukumu la kusimamia kwa uadilifu 
kodi mbalimbali za Serikali Kuu. 
 
Mafanikio ya Taasisi 

i. Imetembelewa na wateja 95 waliohitaji huduma za Vibali vya Leseni,Usajili na 
kutaka ufafanuzi juu ya malalamiko kuhusu masuala ya kodi; na 

ii. Kumekuwa na ongezeko la Kodi kutoka kwa wajasirimali wadogo kwa kiwango 
cha asilimia 25. 

 
VIII. BENKI YA NBC TANZANIA 

Benki ya  Taifa ya Biashara ni Benki ya zamani kuliko zote nchini Tanzania ikiwa na 
uzoefu wa zaidi ya miongo mitano. Benki hii  inatoa huduma mbalimbali  kwa wateja wa 
rejareja, biashara,mashirika na misaada ya uwekezaji, bidhaa na huduma za usimamizi 
mzuri wa fedha. 
Mafanikio ya Taasisi 
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i. Ofisi imefanikiwa kutembelewa na wateja 92 miongoni mwao ni Wanawake 63 
na wanaume 29; 

ii. Imefungua akaunti binafsi 15 kwa wajasiriamli wa Zongomela; na 
iii. Imefungua akaunti mbili za Vikundi vya wajasiriamali wa  Zongomela 

 
IX. MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA) 

VETA ni Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi iliyoanzishwa kwa Sheria ya 
Bunge Na. 1 ya 1994 na kupewa majukumu ya kuratibu, kusimamia, kutoa na 
kugharamia elimu na mafunzo ya ufundi stadi nchini. VETA inamiliki vyuo 28 Tanzania 

Bara, kati ya vyuo hivyo  VETA Shinyanga ni moja wapo.  

Mafanikio ya Taasisi 

i. Imefanikiwa kutembelewa na wananchi 116 (Wanawake 15 na wanaume 101)  
kutoka maeneo ya Shinyanga, Nyihogo, Nyahanga, Kagongwa, Igunda,Nyakato, 
Dodoma, Muhungula, Kilago – Ushetu, Mpera, Bukoba,  na Zongomela; na 

ii. Baada ya kituo kuanza VETA kwa kupitia ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Kahama 
Mji,Idara ya Maendeleo ya Jamii, imeanza kutoa mafunzo ya muda mfupi katika 
fani zifuatazo:- 
 
Jedwali Na. 31: Mafunzo yaliyotolewa na VETA  
 

NA AINA YA KOZI       IDADI YA WANAFUNZI 

  KE                                 ME 

   MUDA MAHALI 

1 ALUMINIUM 2 3 MIEZI 6 MWANVA FDC 

2 USHONAJI 10 0 MIEZI 6 MWANVA FDC 

3 PSV  01 SIKU 10 VETA SHY 

4 UDEREVA  01 WIKI 5 VETA SHY 

5 UCHOMELEAJI  5 MIEZI 6 MWANVA FDC 

6 SALOON 5  MIEZI 6 MWANVA FDC 

7 MAPAMBO 4 1 MIEZI 6 MWANVA FDC 

8 UMEME 4 6 MIEZI 6 MWANVA FDC 

9 UFUNDI BOMBA 4  MIEZI 6 MWANVA FDC 

 

X. CHUO KIKUU HURIA CHA TANZANIA (OUT) 

Chuo kikuu huria cha Tanzania kilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Bunge Na. 17 ya 
mwaka 1992 kuratibu, na kutoa elimu kwa njia ya huria, masafa na kimtandao. Mfumo 
wa utoaji elimu unamwezesha mwanafunzi kusoma huku pia akiwa anajishughulisha na 

shughuli zingine za kujipatia kipato. 

Walengwa wa Chuo hiki ni wafanyakazi wa serikalini na taasisi binafsi,wahitimu wa 
elimu ya kidato cha nne na kidato cha sita, wahitimu wa elimu ya ngazi ya  cheti, 

stashahada, astashhada na shahada.  
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Chuo kimekua kichocheo muhimu cha kutekeleza Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi kupitia njia zifuatazo: 

i. Kuhamasisha wanafunzi kujihusisha na shughuli mbalimbali za kiuchumi kama 
vile za ujasiriamali kwa kupitia maarifa wanayoyapata kwenye programu 
wanazosomea; 

ii. Kuwafanyia tathimini kwenye elimu ya vitendo ili kuwajengea uwezo na maarifa; 
iii. Kuwatangazia na kuwahabarisha wanafunzi wote kuhusu uwepo wa baraza la 

uwezeshaji kiuchumi Kahama na fursa zilizopo; 
iv. Kuendelea kudahili wanafunzi wapya katika programu mbalimbali zinazotolewa 

na Chuo;  
v. Kuwatembelea wafanyakazi mbalimbali wa ofisi za serikali na taasisi binafsi na 

kuwapa ushauri kuhusu kujiendeleza kielimu ili waweze  kuongeza ufanisi wa 
kazi kwenye taasisi zao;  

vi. Kahama   

 

Mafanikio ya Chuo kwenye Kituo cha Uwezeshaji cha Kahama 

i. Kina idadi ya wanafunzi 130 katika ngazi na fani mbalimbali za masomo; 
ii. Idadi ya waombaji wapya ni 35 ambao wanasubiri kuchaguliwa na kuhakikiwa na 

TCU pamoja na NACTE; 
iii. Kimedahili mwanafunzi wa kwanza wa PHD kwa mwaka wa masomo 2018/2019;  
iv. Kimeendesha mitihani kwa awamu tofauti tofauti ambapo  awamu ya kwanza ya 

mitihani ilifanyika mwezi Julai, 2018, awamu ya pili ilikua Septemba,2018 na 
mwaka huu 2019 awamu ya kwanza ilifanyika mwezi Februari, 2019 na awamu 
inayofuata itafanyika Mei,2019; 

v. Kimefanikiwa kuendesha mafunzo ya ana kwa ana kwa wanafunzi wa 
foundation programme kuanzia tarehe 8 – 12 Machi, 2019.  

 


